วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ BitTorrent บน Agestar NCB3AST

ปัญหาการใช้งาน วิธีการแก้ไข
การติดตั้งอุปกรณ์ที่เกียวข้องกับ BitTorrent

วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ BitTorrent บน Agestar NCB3AST

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 20 ต.ค. 2008 12:29 pm

รูปภาพ วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ BitTorrent บน Agestar NCB3AST
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. ถ้าผู้ใช้ต้องการความสะดวกในการโหลดใช้งาน BitTorrent โดยไม่ต้องเปิดคอมพิวเตอร์ตลอดเวลาจะต้องทำอย่างไรบ้าง ?

คำตอบ

หลายท่านที่ชื่นชอบในการดาวน์โหลด BitTorrent คงพบปัญหาบ่อยครั้งว่าเวลาเราไม่อยู่ที่บ้านเราจะต้องเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ไว้ตลอด เพื่อดาวน์โหลดข้อมูลที่ต้องการค้างไว้ตลอดทั้งวัน ทำให้ต้องแบกรับภาระในเรื่องของค่าไฟที่เพิ่มขึ้น อีกทั้งหากโหลด Bittorrent หลังจากกลับมาก็ต้องทนนั่งรอให้ข้อมูลที่มีขนาดมหาศาลโหลดจนจบ เป็นเวลานานๆ
แต่ปัจจุบันได้มีอุปกรณ์ จำพวก NAS(Network Attached Storage) สำหรับจัดเก็บข้อมูล เพื่อแชร์การใช้งาน ในระบบเครือข่าย และสามารถโหลด BitTorrent ภายในระบบ NAS ได้ในตัว โดยไม่จำเป็นต้องเปิดคอมพิวเตอร์ตลอดเวลา เพียงนำไฟล์ Torrent ที่บันทึกมาใส่ให้กับอุปกรณ์ NAS และตั้งค่าการดาวน์โหลด เพียงเท่านี้ก็ไม่จำเป็นต้องเปิดเครื่องคอมพิวเตอร์ทิ้งไว้

รูปภาพ

รูป แสดงการเชื่อมต่อ Acestar NCB2AST ไปยังระบบ Network ของผู้ใช้งาน

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการติดตั้ง
  1. อุปกรณ์ที่นำมาใช้ในการโหลด BitTorrent Agestar NCB3AST
  2. ฮาร์ดไดร์ฟ (Hard Drive) Western Digital WD5000AACS 500GB

ขั้นตอนที่ 1 ติดตั้ง Harddisk เข้าไปในตัว Acestar NCB2AST และกำหนดค่า IP Address ของกล่องอุปกรณ์ Acestar NCB2AST

รูปภาพ

รูป แสดงการใส่ Harddisk เข้าไปในอุปกรณ์ Acestar NCB2AST

1. เชื่อมต่ออุปกรณ์ Acestar NCB2AST ไปในระบบเน็ตเวิรค์ที่เราใช้งาน
  2. ใส่แผ่น CD-Rom ที่แถมมาในกล่อง Acestar NCB2AST เข้าไปใน PC และ Run Program NetTool_v1.0

รูปภาพ

รูป แผ่น CD-Rom สำหรับ ใช้เริ่มติดตั้งระบบ Acestar NCB2AST

3. เมื่อเข้ามายังโปรแกรม NetTool_v1.0 แล้วให้เลือก ในช่อง "Device List" NSD012345 คลิ้กปุ่ม Setup Wizard

รูปภาพ

รูป แสดงภาพควบคุมของอุปกรณ์ Acestar NCB2AST ในการคอนฟิต

4. ระบบจะถามสิทธิ์เข้าใช้งาน Name : admin ; Password : root

รูปภาพ

รูป ใส่รหัสเพื่อ log on เข้าไปในส่วนควบคุม

5. ในส่วนของ Wizard จะให้ตั้งภายในอุปกรณ์ดังนี้
    • Device description : ตั้งชื่ออุปกรณ์ในระบบ
    • Device timezone : โซนประเทศ
    • Device Date : วันในประเทศ
    • Device Time : เวลาในประเทศ

NEXT

รูปภาพ

รูป ตั้งค่าภายในตัวอุปกรณ์

6. เซ็ต IP Address ของกล่อง

NEXT

รูปภาพ

รูป ตั้งค่า IP Address ของตัวอุปกรณ์

7. เสร็จสิ้นการเซ็ตค่าอุกรณ์เบื้องต้น

FINISH

รูปภาพ

รูป ตั้งค่าอุปกรณ์เรียบร้อยแล้ว

ขั้นตอนที่ 2 ทำการ Format Harddisk

1. เปิด Internet Explorer : 192.168.200.200 ที่ Address เพื่อเข้ามายังอุปกรณ์

รูปภาพ

รูป เข้าแผงควบคุมของอุปกรณ์ Acestar NCB2AST

2. ให้ทำการ Format Harddisk เลือกที่ TOOL -> Harddisk Utility ซึ่งจะมี 2 ส่วนดังนี้
    • Format to FAT32 ใช้สำหรับ OS ทั่วไปสามารถเข้ามาใช้งานได้
    • Format to XFS ใช้สำหรับรองรับ MAC OS
      Format
    รูปภาพ

รูป Format Harddisk บน Acestar NCB2AST

3. ยืนยันว่าต้องการ Format ข้อมูลก่อนที่ใช้งานหรือไม่
    OK

รูปภาพ

รูป ยืนยันการ Format Harddisk บน Acestar NCB2AST
  4. ข้อความแสดงขึ้นมาเมื่อทำการ Format Harddisk เรียบร้อยแล้ว

OK

รูปภาพ

รูป Format Harddisk เรียบร้อยแล้ว

ขั้นตอนที่ 3 ตั้งค่าการโหลด BitTorrent

1. เลือก Menu BitTorrent จะมีรายละเอียดดังนี้

• Global Setting
    • Add a New Job
    รูปภาพ

2. Global Setting เป็นการตั้งการดาว์นโหลด / อัพโหลด และ การจัดเก็บข้อมูลของการดาว์นโหลด

รูปภาพ

• Place torrent file in "public" share folder -> เป็นการตั้งค่าการจัดเก็บข้อมูลเวลาดาวน์โหลดซึ่งจะถูกเก็บในส่วนกลางซึ่งทุกคนสามารถเข้ามาดูได้ใน Folder Public
    • place torrent file in ...... 's share folder -> การเลือก folder จัดเก็บใหม่แบบส่วนตัวโดยจะต้องไปสร้างผู้ใช้ขึ้นมาก่อน (administration->users)
    • Max Download -> ตั้งค่าความเร็วในการรับข้อมูล (Downstream) ( 0 = รับไม่จำกัดความเร็ว , -1 = ปรับความเร็วแบบอัตโนมัติ ) KB/s
    • Max Upload -> ตั้งความความเร็วในการส่งข้อมูล (Upstream) ( 0 = ปล่อยไม่จำกัดความเร็ว ) ค่าเดิมที่ 0 KB/s
    • If within x Hour no Download / Upload proceeds , switch to next uncompleted job automatically -> เป็นการกำหนดขอบเขตการใช้งานว่า ต้องการ รับข้อมูลอย่างเดียว หรือ ปล่อยข้อมูลอย่างเดียว หรือ ทั้งรับ-ทั้งปล่อยในเวลาเดียวกัน ซึ่งทั้งหมดนี้สามารถตั้งเวลาของเงื่อนไขได้
    • Seed Infinitely -> เมื่อทำการดาวน์โหลดเรียบร้อยแล้วจะยอมให้ปล่อยกับคนอื่นต่อไป
    • Sedd Until share ratio... -> เป็นการสร้างกฎของการ Seed เมื่อเวลาไฟล์ที่ดาวน์โหลดเรียบร้อยแล้วว่า ต้องการปล่อยต่อเป็นแบบเปอร์เซ็นต์ หรือ แบบเป็นเวลา ที่ต้องการปล่อยกับผู้ใช้คนอื่นต่อไป
  3. Add a New Job

รูปภาพ

• กด Browse ไปหา Torrent File ที่ Save เก็บไว้ในเครื่อง PC เพื่อทำการอัพลงไปในตัว Acestar NCB2AST

รูปภาพ

ADD

• ข้อมูลที่ต้องดาวน์โหลดจะแสดงขึ้นมา 1 ลำดับ

รูปภาพ

รูปภาพ
      • กดเลือกเพื่อต้องการเริ่มการดาวน์โหลด

รูปภาพ
      • กดเลือกเพื่อต้องหยุดการดาวน์โหลด

รูปภาพ
      • กดเลือกเพื่อต้องการดูข้อมูลการดาวน์โหลดข้อมูล

รูปภาพ

รูปภาพ
      • กดเลือกเพื่อต้องการลลบข้อมูลการดาวน์โหลด

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ อาทิตย์ 13 ก.ย. 2009 12:13 am, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ BitTorrent บน Agestar NCB3AST

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ อาทิตย์ 01 ก.พ. 2009 3:44 am

ใช้ WRT54 GL แทนได้มัย ครับ
tonsilver

Re: วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ BitTorrent บน Agestar NCB3AST

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 01 ก.พ. 2009 10:09 am

tonsilver เขียน:ใช้ WRT54 GL แทนได้มัย ครับ

ไม่ได้ครับ เพราะอุปกรณ์คนละประเภทกันเลยครับ ;)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย RYUNOSUKE เมื่อ จันทร์ 16 ก.พ. 2009 1:40 pm

ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับ

ผมใช้เน็ตบ้าน 1 เมกจากทรู ใช้เร้าเตอร์ หัวเหว่ย MT880 ต่อเข้ากับพีซี

ผมอยากทราบว่าถ้าหากว่า ผมซื้อ Agestar NCB3AST มาใช้ผมจะต้องทำอย่างไรบ้างในการเชื่อมต่อเจ้าอุปกรณ์ใหม่อันนี้เข้าสู่ระบบที่ให้อยู่

เพราะผมนึกภาพไม่ออกว่าจะต้องเอาไปต่อตรงไหน เพราะเจ้าหัวเหว่ย MT880 ที่ทรูให้มามันมีแค่รูเสียบสายโทรศัพท์ 1 ช่อง กับ ช่องเสียบ RJ 1 ช่องเท่านั้นเอง

ถ้าจะเอา Agestar NCB3AST ต่อเข้ากับ เร้าเตอร์หัวเหว่ย MT880 เลย แล้วมันจะคอนเน็กกันยังไง แล้วพีซีจะต่อเน็ตได้ไง

ดูจากรูปด้านบน ใช้ wifi เร้าเตอร์ ก็คงไม่มีปัญหา

หรือว่าผมจะต้องหาซื้อเร้าเตอร์ใหม่ที่มี 2 ช่อง หรืออย่างไร หรือว่าใช้ระบบเดิม แต่หาอุปกรณ์อะไรมาใช้เพิ่ม หรือยังไงครับ

บทความข้างบทอธิบายในส่วนการใช้ nettool ได้ดี เข้าใจง่ายครับ
แต่ว่ายังขาดรายละเอียดตอนติดตั้งเข้ากับเครื่อข่ายอ่ะครับ

แล้ว Agestar NCB3AST มันคอนเน็กเข้าเครือข่ายทรูได้ยังไง ครับ หรือว่าใช้พีซีคอนเน็กให้

แล้วมัน ออโต้คอนเน็กไหม เพราะที่บ้าน เน็ตจะหลุดวัน ละ 2 ครั้ง ตอน 8-9โมงเช้า กับ ช่วง ตี5 เป็นประจำ ไม่รู้เป็นอะไร

รบกวนแนะนำให้ระเอียดทีนะครับ

ขอบคุณครับ
RYUNOSUKE

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 16 ก.พ. 2009 4:46 pm

RYUNOSUKE เขียน:ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับ

ผมใช้เน็ตบ้าน 1 เมกจากทรู ใช้เร้าเตอร์ หัวเหว่ย MT880 ต่อเข้ากับพีซี

ผมอยากทราบว่าถ้าหากว่า ผมซื้อ Agestar NCB3AST มาใช้ผมจะต้องทำอย่างไรบ้างในการเชื่อมต่อเจ้าอุปกรณ์ใหม่อันนี้เข้าสู่ระบบที่ให้อยู่

เพราะผมนึกภาพไม่ออกว่าจะต้องเอาไปต่อตรงไหน เพราะเจ้าหัวเหว่ย MT880 ที่ทรูให้มามันมีแค่รูเสียบสายโทรศัพท์ 1 ช่อง กับ ช่องเสียบ RJ 1 ช่องเท่านั้นเอง

ถ้าจะเอา Agestar NCB3AST ต่อเข้ากับ เร้าเตอร์หัวเหว่ย MT880 เลย แล้วมันจะคอนเน็กกันยังไง แล้วพีซีจะต่อเน็ตได้ไง

ดูจากรูปด้านบน ใช้ wifi เร้าเตอร์ ก็คงไม่มีปัญหา

หรือว่าผมจะต้องหาซื้อเร้าเตอร์ใหม่ที่มี 2 ช่อง หรืออย่างไร หรือว่าใช้ระบบเดิม แต่หาอุปกรณ์อะไรมาใช้เพิ่ม หรือยังไงครับ

บทความข้างบทอธิบายในส่วนการใช้ nettool ได้ดี เข้าใจง่ายครับ
แต่ว่ายังขาดรายละเอียดตอนติดตั้งเข้ากับเครื่อข่ายอ่ะครับ

แล้ว Agestar NCB3AST มันคอนเน็กเข้าเครือข่ายทรูได้ยังไง ครับ หรือว่าใช้พีซีคอนเน็กให้

แล้วมัน ออโต้คอนเน็กไหม เพราะที่บ้าน เน็ตจะหลุดวัน ละ 2 ครั้ง ตอน 8-9โมงเช้า กับ ช่วง ตี5 เป็นประจำ ไม่รู้เป็นอะไร

ขอบคุณครับ

ไม่ยากเลย อธิบายได้ดังนี้ครับ

1. กำหนดให้ Huawei MT880 ทำงานเป็น Router Mode โดยกำหนดให้ทำงานเป็น PPPoE Mode ดังนั้นเมื่อเรากำหนดแบบนี้แล้ว อุปกรณ์ Huawei MT880 จะทำการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตให้เรา 24 ชั่วโมง ด้วยตัวของมันเองโดยไม่ต้องใช้ PC ครับ

สำหรับ AgeStar NCB3AST จะเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตโดยผ่าน Huawei MT880 และในกรณีที่มีเครื่องพีซีเพิ่มขึ้นมาในระบบเครือข่าย ก็สามารถใช้งานอินเทอร์เน็ตได้ทันทีโดยไม่ต้องเชื่อมต่ออีกแล้วครับ

*Note กดที่รูปเพื่อขยายภาพ

Muawei MT880 + PPPoE Mode + True Internet ADSL
    mt880-pppoe.gif (21.74 KiB) เปิดดู 33723 ครั้ง

2. ใช้ Switch 5 หรือ 8 พอร์ท เชื่อมต่อจากพอร์ท LAN ของ MT880 เข้าไปที่ Switch

3. จากนั้นเชื่อมต่อ PC และ AgeStar NCB3AST เข้าที่ Switch ด้วยกันทั้งคู่

เพียงแค่นี้ก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ :D

sys2u

โพสต์โดย RYUNOSUKE เมื่อ จันทร์ 16 ก.พ. 2009 5:44 pm

--แล้วสวิต ที่ถูกที่สุดราคาเท่าไรอ่ะครับ :|
RYUNOSUKE

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 16 ก.พ. 2009 5:58 pm

RYUNOSUKE เขียน:--แล้วสวิต ที่ถูกที่สุดราคาเท่าไรอ่ะครับ :|

ตัวนี้ก็สามารถใช้งานได้ดีครับ D-Link DES-1005D - Desktop Switch 5-Port 10/100 Mbps

sys2u

โพสต์โดย RYUNOSUKE เมื่อ อังคาร 17 ก.พ. 2009 10:49 am

sys2u เขียน:
    RYUNOSUKE เขียน:ขอคำแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดครับ

ขอบคุณครับ

ไม่ยากเลย อธิบายได้ดังนี้ครับ

1. กำหนดให้ Huawei MT880 ทำงานเป็น Router Mode โดยกำหนดให้ทำงานเป็น PPPoE Mode ดังนั้นเมื่อเรากำหนดแบบนี้แล้ว อุปกรณ์ Huawei MT880 จะทำการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตให้เรา 24 ชั่วโมง ด้วยตัวของมันเองโดยไม่ต้องใช้ PC ครับ

สำหรับ AgeStar NCB3AST จะเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตโดยผ่าน Huawei MT880 และในกรณีที่มีเครื่องพีซีเพิ่มขึ้นมาในระบบเครือข่าย ก็สามารถใช้งานอินเทอร์เน็ตได้ทันทีโดยไม่ต้องเชื่อมต่ออีกแล้วครับ

*Note กดที่รูปเพื่อขยายภาพ

2. ใช้ Switch 5 หรือ 8 พอร์ท เชื่อมต่อจากพอร์ท LAN ของ MT880 เข้าไปที่ Switch

3. จากนั้นเชื่อมต่อ PC และ AgeStar NCB3AST เข้าที่ Switch ด้วยกันทั้งคู่

เพียงแค่นี้ก็สามารถใช้งานได้แล้วครับ :D

นี่ถ้าไม่เข้ามาหาข้อมูลในนี้ ผมคงโง่ต่อไปอีกนาน เพราะไม่ได้เซ็ต MT880 ให้เป็น เร้าเตอร์ เน็ตมันเลยหลุดประจำเปิดเครื่องทิ้งไว้ฟรีประจำ

ทรู ก็น่าจะเซ็ตมาให้เลย หรือไม่ก็บอกกล่าวกันให้รู้ซักหน่อยก็ยังดี
    RYUNOSUKE

โพสต์โดย natasorn เมื่อ ศุกร์ 20 ก.พ. 2009 12:11 pm

การใช้ Agestar NCB3AST ร่วมกับ mac os
    ผมใช้งานเครื่องนี้ด้วย mac os นะครับ ตอนนี้สามารถเข้าไป configure box ได้ผ่านทาง safari โดยได้ format box เป็น xfs (ไม่เลือก FAT32 เพราะอยากโหลดหนังที่ File ใหญ่ๆ มากกว่า 4 GB)

สามารถมองเห็น partition ดังกล่าว ก็สามารถทำได้โดยใช้การ connect server ทาง ip ของ box ซึ่งสามารถมองเห็น File ทั้งหมดได้ แต่ก็พบปัญหาคือ

สามารถ copy ออกมาได้ แต่ต้องเป็น file ขนาดเล็กมากๆ หน่วยเป็น KB ถ้าเป็น MB ขึ้นไป จะ copy ออกมาได้แค่ 944KB แล้วมันจะหยุดแค่นั้น ลองกับ file หลายๆ อัน ก็ได้ผลเท่ากัน
    ส่วนการการ copy file เข้าไป สามารถทำได้ตามปกติ ไม่ว่าเล็กใหญ่ได้หมดครับ
    ที่กล่าวมาทำผ่าน LAN ทั้งหมดเลยครับ

ส่วนทาง usb ไม่ต้องพูดถึงเลย คือ มองไม่เห็นเลยครับ

ทดลองเอาเครื่อง windows มาต่อดู ทาง usb อาการเหมือนกันคือมองไม่เห็น แต่ถ้าผ่านทาง network สามารถ copy ไปมาได้หมด file เล็กใหญ่ได้หมดครับ

รบกวนช่วยแนะนำทีครับว่า ต้องปรับแต่งอะไรยังไง ถึงจะสามารถ copy file ออกมาได้ทางใดทางหนึ่ง (usb ก็ได้ หรือ LAN ก็ดี) โดยใช้ mac os ครับ

รูปภาพ
    มีภาพที่ capture หน้าจอมาให้ดู

ด้านซ้ายจะเป็นว่ามี server connect อยู่ ก็คือเจ้ากล่องนี่อะครับ connect ผ่าน lan

ส่วนในหน้าต่างของ folder desktop จะเห็นว่า file 944KB มีหลายอัน คืออันที่ copy ออกมาจากกล่องนั่น ต้นฉบับอยู่บนกล่องขนาดเป็น GB ทั้งนั้นเลย แต่ตอน copy ออกมามัน เป็นแถบๆ วิ่งอยู่สองสามวินาที แล้วก็ error ไปเลย
    ส่วน file เล็กๆ นั่นก็ copy ออกมาเหมือนกัน แต่มันได้ file มาครบทุกเม็ดเลย

file.vob สามารถ เล่นได้เลยจากกล่อง ผ่าน LAN ออกมาเลย ไม่ต้อง copy มาลงใน mac ก็สามารถเข้าไปเล่นได้ แต่มีปัญหาการกระตุก คาดว่าเกิดจาก LAN ที่เป็น wireless เลยมีบ้าง

ในกรณีที่เป็น File อย่างอื่นๆ เช่น ภาพ หรือ PDF word ก็ copy ออกมาไม่ได้เหมือนกัน แต่เปิดได้ จึงไม่ค่อยสะดวกเพราะบ้างครับอยากจะเอา file มาทำงานต่อต้อง copy ออกมาก่อน

ปล.เครื่อง windows เอามาใช้ลำบาก ส่วน mac os ก็ไม่มี bootcamp ครับ
    natasorn

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 20 ก.พ. 2009 2:36 pm

natasorn เขียน:การใช้ Agestar NCB3AST ร่วมกับ mac os
    ผมใช้งานเครื่องนี้ด้วย mac os นะครับ ตอนนี้สามารถเข้าไป configure box ได้ผ่านทาง safari โดยได้ format box เป็น xfs (ไม่เลือก FAT32 เพราะอยากโหลดหนังที่ File ใหญ่ๆ มากกว่า 4 GB)

สามารถมองเห็น partition ดังกล่าว ก็สามารถทำได้โดยใช้การ connect server ทาง ip ของ box ซึ่งสามารถมองเห็น File ทั้งหมดได้ แต่ก็พบปัญหาคือ

สามารถ copy ออกมาได้ แต่ต้องเป็น file ขนาดเล็กมากๆ หน่วยเป็น KB ถ้าเป็น MB ขึ้นไป จะ copy ออกมาได้แค่ 944KB แล้วมันจะหยุดแค่นั้น ลองกับ file หลายๆ อัน ก็ได้ผลเท่ากัน
    ส่วนการการ copy file เข้าไป สามารถทำได้ตามปกติ ไม่ว่าเล็กใหญ่ได้หมดครับ
    ที่กล่าวมาทำผ่าน LAN ทั้งหมดเลยครับ

ส่วนทาง usb ไม่ต้องพูดถึงเลย คือ มองไม่เห็นเลยครับ

ทดลองเอาเครื่อง windows มาต่อดู ทาง usb อาการเหมือนกันคือมองไม่เห็น แต่ถ้าผ่านทาง network สามารถ copy ไปมาได้หมด file เล็กใหญ่ได้หมดครับ

รบกวนช่วยแนะนำทีครับว่า ต้องปรับแต่งอะไรยังไง ถึงจะสามารถ copy file ออกมาได้ทางใดทางหนึ่ง (usb ก็ได้ หรือ LAN ก็ดี) โดยใช้ mac os ครับ

รูปภาพ
    มีภาพที่ capture หน้าจอมาให้ดู

ด้านซ้ายจะเป็นว่ามี server connect อยู่ ก็คือเจ้ากล่องนี่อะครับ connect ผ่าน lan

ส่วนในหน้าต่างของ folder desktop จะเห็นว่า file 944KB มีหลายอัน คืออันที่ copy ออกมาจากกล่องนั่น ต้นฉบับอยู่บนกล่องขนาดเป็น GB ทั้งนั้นเลย แต่ตอน copy ออกมามัน เป็นแถบๆ วิ่งอยู่สองสามวินาที แล้วก็ error ไปเลย
    ส่วน file เล็กๆ นั่นก็ copy ออกมาเหมือนกัน แต่มันได้ file มาครบทุกเม็ดเลย

file.vob สามารถ เล่นได้เลยจากกล่อง ผ่าน LAN ออกมาเลย ไม่ต้อง copy มาลงใน mac ก็สามารถเข้าไปเล่นได้ แต่มีปัญหาการกระตุก คาดว่าเกิดจาก LAN ที่เป็น wireless เลยมีบ้าง

ในกรณีที่เป็น File อย่างอื่นๆ เช่น ภาพ หรือ PDF word ก็ copy ออกมาไม่ได้เหมือนกัน แต่เปิดได้ จึงไม่ค่อยสะดวกเพราะบ้างครับอยากจะเอา file มาทำงานต่อต้อง copy ออกมาก่อน

ปล.เครื่อง windows เอามาใช้ลำบาก ส่วน mac os ก็ไม่มี bootcamp ครับ

LAN ที่เชื่อมต่อกับเครื่อง Mac เป็น Wireless หรือ Wired ครับ ? แล้วปัญหานี้พบเหมือนกันทั้งแบบสาย และไร้สายหรือเปล่าครับ ?

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง บิททอเร้นท์ (BitTorrent)