อาการนี้งงมากถ้าไม่ตรวจสอบให้ดี

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ

Re: อาการนี้งงมากถ้าไม่ตรวจสอบให้ดี

โพสต์โดย sanrakball เมื่อ พุธ 11 ธ.ค. 2013 6:24 pm

คอมต่อช่อง 3 ความเร็วเป็นอย่างไรครับ
แล้วเอา Notebook เกาะ NSM2 speed ที่โชว์ขึ้นเท่าไรของไร้สายครับ[/quote]
ลองแล้วครับช่อง3 มันช้าเหมือนกัน
ก่อนหน้านั้นมีฟ้าฝาดังมาก ผมคืดว่าตัวอุปกรณมีปัญหา แต่ทุกอย่างดีหมด เหลือแค่ว่าเน็ตช้า เท่าที่ทดสอบมา น่าจะเป็นที่ตัว swish ครับ
sanrakball

Re: อาการนี้งงมากถ้าไม่ตรวจสอบให้ดี

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 12 ธ.ค. 2013 9:23 am

sanrakball เขียน:คอมต่อช่อง 3 ความเร็วเป็นอย่างไรครับ
แล้วเอา Notebook เกาะ NSM2 speed ที่โชว์ขึ้นเท่าไรของไร้สายครับ

ลองแล้วครับช่อง3 มันช้าเหมือนกัน
ก่อนหน้านั้นมีฟ้าฝาดังมาก ผมคืดว่าตัวอุปกรณมีปัญหา แต่ทุกอย่างดีหมด เหลือแค่ว่าเน็ตช้า เท่าที่ทดสอบมา น่าจะเป็นที่ตัว swish ครับ[/quote]

งั้นเปลี่ยนก่อนครับ แบบนี้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

โพสต์โดย sanrakball เมื่อ พฤหัสฯ. 19 ธ.ค. 2013 7:04 am

เปลี่ยน swith ใหม่แล้วแต่ความเร็วก็ประมาณเท่ากัน หรือจะเป็นที่ nanosm2 ครับ
sanrakball

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 19 ธ.ค. 2013 12:24 pm

sanrakball เขียน:เปลี่ยน swith ใหม่แล้วแต่ความเร็วก็ประมาณเท่ากัน หรือจะเป็นที่ nanosm2 ครับ

เราสามารถทดสอบว่า nsm2 วิ่งกลับมาหา nsm5 ต้นทางได้เท่าไรโดย เมน speedtest หน้าคอนฟิคได้ครับ โดยระบุ ipaddress และ login ของ nsm5 ฝั้งต้นทางว่า nsm2 วิ่งกลับมาได้เท่าไร ก็ได้ครับ

หรือไม่ลองเอา nsm2 ต่อต้นทางดูแล้วลองว่าเป็นเหมือนกันหรือเปล่าค่อยมาดูหน้าคอนฟิคอีกทีครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย sanrakball เมื่อ จันทร์ 23 ธ.ค. 2013 7:11 am

test speed ไม่ได้ มันerror
sanrakball

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 23 ธ.ค. 2013 9:25 am

sanrakball เขียน:test speed ไม่ได้ มันerror

รบกวนให้รายละเอียดเพิ่มหน่อยครับ ว่าเช็คจากตัวไหน ไปไหน แล้ว error อย่างไรครับ

ผมแนบตัวอย่างการทดสอบมาให้
ขั้นตอนการทดสอบการเชื่อมต่อ UBiQUiTi- NSM2 AP1 และ Station

AP1+Station (Show AP)

แสดงสภานะการเชื่อมต่อของ AP1

รูปภาพ

AP1+Station (PING)

ทดสอบใช้งาน ping

รูปภาพ

ping จาก AP1 ไปหา IP Address ของตัว Station

รูปภาพ

ping จาก Station ไปหา IP Address ของตัว AP1

รูปภาพ

ใช้คำสั่ง ping บน command

ping จาก AP1 ไปหา IP Address ของตัว Station

รูปภาพ

ping จาก Station ไปหา IP Address ของตัว AP1

รูปภาพ

AP1+Station (Speed Test)

แสดงความเร็วในการ link ระหว่างกัน

รูปภาพ

ทดสอบความเร็วจาก AP1 ไปที่ Station

รูปภาพ

ทดสอบความเร็วจาก Station ไปที่ AP1

รูปภาพ

jadeson

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ UBiQUiTi (ยูบิ-ควิ-ตี้)