pap2t 2 site โทรหากันได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ทำอย่างไรครับ

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

pap2t 2 site โทรหากันได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย glicopocky เมื่อ พุธ 05 ส.ค. 2009 10:58 pm

ทำการติดตั้ง pap2t ด้วยกัน 2 site ใช้ adsl ทำ ddns ไว้ 2 ฝั่ง
แต่ตอนโทรหากัน จะมีอาการแบนี้ครับ
1 A โทรไป B มีเสียงกริ่งแต่ A ได้ยินเสียง B แต่ B ไม่ได้ยินเสียง A
2 A โทรไป B มีเสียงกริ่งแต่ A ไม่ได้ยินเสียง B แต่ B ได้ยินเสียง A
3 A โทรไป B มีเสียงกริ่งแต่ A ไม่ได้ยินเสียง B และ B ไม่ได้ยินเสียง A
ทั้ง 3 อาการ จะสลับกันเป็น จนไม่สามารถใช้งานได้
แต่ระหว่างใช้งานไม่มีอาการเน็ตหลุดน่ะครับ ping หากันเจอตลอดทั้ง 2 ฝั่ง
มีรูป config มาให้ดูครับ

site A

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

Site B

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ
glicopocky

Re: pap2t 2 site โทรหากันได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 05 ส.ค. 2009 11:29 pm

glicopocky เขียน:ทำการติดตั้ง pap2t ด้วยกัน 2 site ใช้ adsl ทำ ddns ไว้ 2 ฝั่ง
แต่ตอนโทรหากัน จะมีอาการแบนี้ครับ
1 A โทรไป B มีเสียงกริ่งแต่ A ได้ยินเสียง B แต่ B ไม่ได้ยินเสียง A
2 A โทรไป B มีเสียงกริ่งแต่ A ไม่ได้ยินเสียง B แต่ B ได้ยินเสียง A
3 A โทรไป B มีเสียงกริ่งแต่ A ไม่ได้ยินเสียง B และ B ไม่ได้ยินเสียง A
ทั้ง 3 อาการ จะสลับกันเป็น จนไม่สามารถใช้งานได้
แต่ระหว่างใช้งานไม่มีอาการเน็ตหลุดน่ะครับ ping หากันเจอตลอดทั้ง 2 ฝั่ง
มีรูป config มาให้ดูครับ

• เบื้องต้น ผมหรือทีมงานก็ไม่เคย config แบบนี้นะครับ โลดโผนดีมากเลยครับ :D เพราะโดยปกติเวลาทำการติดตั้งแบบ IP Dialing จะทำผ่าน VPN เท่านั้น เพราะกลัวเรื่องปัญหาการ NAT พอร์ท SIP กับ RTP ครับ

• คิดว่าน่าจะมีปัญหาที่ RTP ครับ ไม่ทราบว่าตอนนี้ที่ Router ของทั้ง 2 ฝั่ง ได้ทำ NAT (Port Forwarding) เฉพาะ SIP อย่างเดียว (5060, 5061) หรือไม่ครับ ? แล้วได้ทำการ NAT พอร์ท RTP เพิ่มไปด้วยหรือเปล่าครับ ?

• มีอีก 1 วิธีครับ เอาไว้สำหรับแก้ปัญหาในกรณีที่ไม่ต้องการเชื่อมต่อ VPN เพื่อทำการติดตั้ง VoIP แบบ IP Dialing นั่นก็คือ

1. ใช้ SIP Provider ที่บ้านเรามีครับ โดยอาจจะใช้ TOTNewCall, Mouthmun.com เป็นต้น

2. จากนั้นกำหนด Speed Dial Number ของเลขหมายปลายทางครับ เช่น สมมุติว่าที่ Site A เป็นเบอร์ 1234567890 เราก็กำหนด Speed Dial Number ให้เป็น '1' และในทางกลับกันที่ Site B เป็นเบอร์ 0987654321 เราก็กำหนด Speed Dial Number ให้เป็น '2' เป็นต้นครับ

3. ดังนั้นเวลาเราจะโทรศัพท์ไปหาระหว่างกันก็เพียงแค่กด '1' หรือ '2' เท่านั้นครับ โดยเราจะยกหน้าที่ในการทำเรื่อง Session (SIP, RTP) ไปให้กัย Session Border Controller ของผู้ให้บริการ VoIP Provider แทนครับ แบบนี้น่าจะง่ายขึ้นนะครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: pap2t 2 site โทรหากันได้บ้าง ไม่ได้บ้าง ทำอย่างไรครับ

โพสต์โดย glicopocky เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ส.ค. 2009 1:24 am

รูป config ครับ

รูปภาพ

พอร์ท RTP ไม้ได้ Forward ครับ
Forward แค่ พอร์ท SIP
ตัวอุปกรณ์สามรถ remote เข้ามาดูได้น่ะครับ แต่จะลอง
Forward พอร์ท RTP ดูก่อนครับ
ขอบคุณครับ
glicopocky

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 06 ส.ค. 2009 8:42 am

glicopocky เขียน:รูป config ครับ

รูปภาพ

พอร์ท RTP ไม้ได้ Forward ครับ
Forward แค่ พอร์ท SIP
ตัวอุปกรณ์สามรถ remote เข้ามาดูได้น่ะครับ แต่จะลอง
Forward พอร์ท RTP ดูก่อนครับ
ขอบคุณครับ

• ครับ ลองกำหนด Port Forwarding ของ RTP เพิ่มเข้าไปดูครับ หรือจะทำอีกวิธีนึงที่ใช้ SIP Server ของผู้ให้บริการก็ได้ครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย glicopocky เมื่อ ศุกร์ 07 ส.ค. 2009 5:50 pm

ยังใช้งานไม่ได้เลยครับ
พอร์ท RTP ก็ Forward แล้วครับ
ไม่รู้ config ผิดตรงไหนหรือเปล่า
remote เข้ามาดู config ได้น่ะครับ ขอบคุณครับ
glicopocky

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 07 ส.ค. 2009 7:07 pm

glicopocky เขียน:ยังใช้งานไม่ได้เลยครับ
พอร์ท RTP ก็ Forward แล้วครับ
ไม่รู้ config ผิดตรงไหนหรือเปล่า
remote เข้ามาดู config ได้น่ะครับ ขอบคุณครับ

• ลองแบบนี้ก็ได้ครับ โดยกำหนด Port Forwarding ทั้งหมดทุกพอร์ทเพื่อใช้ทดสอบก่อนครับ เอาตั้งแต่ 1-65535 TCP/UDP ไปเลยครับ แล้วทดสอบอีกครั้งนะครับ :D

sys2u

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)