Configuration WRT54GL+DD-WRT-SP2 V.24 STN For VoIP

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

Configuration WRT54GL+DD-WRT-SP2 V.24 STN For VoIP

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ เสาร์ 07 ก.พ. 2009 12:19 pm

ถ้าผมต้องการตั้งค่า WRT54GL+UP Firmware V24 SP2 ให้เปิด Function Qos เพื่อให้ VoIP มีความสำคัญสูงที่สุด และปิด DHCP WRT54GL ด้วย เพื่อให้ Modem เป็นตัวแจก DHCP เอง ไม่ทราบว่าถ้าผมปิด DHCP WRT54GL แล้ว Function Qos บนตัวอุปกรณ์จะทำงานหรือไม่ เพราะผมจะนำคอมพิวเตอร์ต่าง ๆ และกล่อง SPA2102 ต่อออกจาก Port Land ของ WRT54GL ครับ ขอบคุณครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :geek: :geek:
tonsilver

Re: Configuration WRT54GL+DD-WRT-SP2 V.24 STN For VoIP

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 07 ก.พ. 2009 1:36 pm

tonsilver เขียน:ถ้าผมต้องการตั้งค่า WRT54GL+UP Firmware V24 SP2 ให้เปิด Function Qos เพื่อให้ VoIP มีความสำคัญสูงที่สุด และปิด DHCP WRT54GL ด้วย เพื่อให้ Modem เป็นตัวแจก DHCP เอง ไม่ทราบว่าถ้าผมปิด DHCP WRT54GL แล้ว Function Qos บนตัวอุปกรณ์จะทำงานหรือไม่ เพราะผมจะนำคอมพิวเตอร์ต่าง ๆ และกล่อง SPA2102 ต่อออกจาก Port Land ของ WRT54GL ครับ ขอบคุณครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :geek: :geek:

1. โดยปกติการทำงาน QoS จะทำการตรวจสอบ packet ระหว่าง 'LAN' ไป 'WAN' เพื่อแบ่งประเภทของ Traffic เช่น HTTP, SMTP, SIP/RTP (VoIP) เป็นต้น จากนั้นจะสร้างคิวขึ้นมาแล้วนำเอา packet ที่จัดกลุ่มเรียบร้อยแล้วไปต่อแถวใครแถวมันตามการแบ่งประเภท

2. จากนั้น QoS จะดูว่า packet ประเภทไหนที่มีความสำคัญสูงกว่า (High Priority) จะได้รับการส่งข้อมูลหรือ forward ออกไปได้มากกว่าข้อมูลประเภทที่เป็นความสำคัญต่ำกว่า (Low Priority) การทำงานแบบนี้เป็นพื้นฐานของ QoS ครับ

3. แต่ในกรณีที่คุณ 'tonsilver' กำลังจะติดตั้งนั้น จะเป็นการใช้ Modem เป็นอุปกรณ์ Router แทน Linksys WRT54GL โดยให้ Linksys WRT54GL ทำงานเป็น Wireless Access Point ธรรมดา ดังนั้นการทำ QoS จะต้องทำที่อุปกรณ์ Modem แทนครับ เพราะการเชื่อมต่อแบบนี้ข้อมูล packet จะไม่ถูก QoS ด้วย Linksys WRT54GL เลยครับ

ยกเว้นแค่ว่าเราจะติดตั้งแบบ 2 เราท์เตอร์ โดยการนำเอาสาย LAN จาก Modem มาเชื่อมต่อที่พอร์ท 'WAN' ของ Linksys WRT54GL และเครื่องพีซีหรือ Notebook ทั้งหมดต่อเข้าที่พอร์ท 'LAN' ของ Linksys WRT54GL โดยเป็นการทำ Router 2 ชั้นครับ แต่การติดตั้งแบบนี้ก็มีข้อเสียตรงที่เครื่องพีซีหรือ Notebook จะต้องถูก NAT ทั้งหมด 2 ครั้ง โดยผ่าน Router ทั้ง 2 ตัว อาจจะทำให้การทำงานของอุปกรณ์หนักขึ้น ความเร็วในการเชื่อมต่ออาจจะลดลงนิดหน่อยครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Configuration WRT54GL+DD-WRT-SP2 V.24 STN For VoIP

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ จันทร์ 09 ก.พ. 2009 2:26 am

แล้วถ้ากระผม ตั้งค่า modem เป็น Bridge และ ให้ GL เป็น PPPOE ละครับ GL ก็ต้องกรอง Packet ทั้งหมดถูกมัยครับ และการทำ Qos เพื่อ VoiP นะสิครับ ต้องกำหนดอย่างไรครับ เพราะไปดู ใน GL แล้ว ไม่มี VoIP ให้เลือกเลยครับ หรือเหมารวมเป็น Protocal Http ครับ รบกวนด้วยครับ ด้วยความเครารพครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :lol: :D :D
tonsilver

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 09 ก.พ. 2009 2:47 am

tonsilver เขียน:แล้วถ้ากระผม ตั้งค่า modem เป็น Bridge และ ให้ GL เป็น PPPOE ละครับ GL ก็ต้องกรอง Packet ทั้งหมดถูกมัยครับ

1. ถูกต้องครับ

tonsilver เขียน:และการทำ Qos เพื่อ VoiP นะสิครับ ต้องกำหนดอย่างไรครับ เพราะไปดู ใน GL แล้ว ไม่มี VoIP ให้เลือกเลยครับ หรือเหมารวมเป็น Protocal Http ครับ รบกวนด้วยครับ ด้วยความเครารพครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: :lol: :D :D

2. เบื้องทำตามตัวอย่าง วิธีการจำกัดความเร็วบิททอร์เร้นท์ ด้วย Linksys WRT54GL + DD-WRT v24 SP1 จากนั้นในส่วนของ 'Service Priority' ให้เลือกเป็น
    • Service Name = 'SIP', Priority = 'Exempt'
    • Service Name = 'RTP', Priority = 'Exempt'

SIP and RTP QoS
    sip-rtp.gif (4.52 KiB) เปิดดู 7983 ครั้ง

จากนั้นกดปุ่ม 'Save' เพียงเท่านี้ก็ใช้ได้แล้วครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)