Grandstream HT503 มี Function กด # เพื่อตัดออก PSTN Line

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

Grandstream HT503 มี Function กด # เพื่อตัดออก PSTN Line

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ จันทร์ 26 ม.ค. 2009 2:16 pm

Grandstream HT503 มี Function กด # เพื่อตัดออก PSTN Line หรือไม่ครับ และมีวิธีการตั่งค่าอย่างไรครับ เพราะตอนนี้ ของที่สั่งจาก คุณ มาถึงแล้วกำลังรอคำตอบอยู่ครับ
tonsilver

Re: Grandstream HT503 มี Function กด # เพื่อตัดออก PSTN Line

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 26 ม.ค. 2009 2:40 pm

tonsilver เขียน:Grandstream HT503 มี Function กด # เพื่อตัดออก PSTN Line หรือไม่ครับ และมีวิธีการตั่งค่าอย่างไรครับ เพราะตอนนี้ ของที่สั่งจาก คุณ มาถึงแล้วกำลังรอคำตอบอยู่ครับ

อุปกรณ์ Grandstream HT-503 ไม่มี 'Dial Plan' เหมือนกับอุปกรณ์ Linksys SPA3102 หรือ Linksys PAP2T ถ้าต้องการกด '#' เพื่อตัดโทรศัพท์ออก 'PSTN Line' ทีมงานกำลังตรวจสอบให้อยู่ครับ ;)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: Grandstream HT503 มี Function กด # เพื่อตัดออก PSTN Line

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ อาทิตย์ 01 ก.พ. 2009 3:25 am

ไม่ทราบว่าตัดออก Line ธรรมดาได้รึเปล่าครับ

และตอนเย็น ๆ โทรไม่ค่อยติดเลยครับ เป้นที่ Server ของ TOT รึเปล่าครับ เพราะอาจมีสมาชิกให้กันเยอะครับ รึเปล่า และที่สงสัยเลยคือ ทำไมกล่อง SPA3102 ครับ ไฟแสดงสถานะ Pnone และ Line ชอบดับครับ ต้องถอดปรักเสียบใหม่ประจำเลยครับ ทั้ง ๆ ที่ ก็ไม่ได้ใช้งาน Internet อะไรเลยครับ
tonsilver

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 01 ก.พ. 2009 10:35 am

tonsilver เขียน:ไม่ทราบว่าตัดออก Line ธรรมดาได้รึเปล่าครับ

ตอนนี้ยังไม่มี Grandstream HT-503 แต่ทดลองแบบนี้ครับ

1. ที่พอร์ท FXS เขื่อมต่อกับเครื่องโทรศัพท์อนาล๊อคปกติ

2. ที่พอร์ท FXO เชื่อมต่อกับสายโทรศัพท์ที่ได้รับมาจากผู้ให้บริการ (Telco - TOT, TA, TT&T, True)

3. จากนั้นยกหูเครื่องโทรศัพท์อนาล็อก แล้วกดหมายเลข '*00' จากนั้นจะได้รับ Dial Tone ของสายโทรศัพท์ที่เชื่อมต่ออยู่กับ FXO พอร์ทครับ
    * การทำงานเป็นลักษณเดียวกับ Linksys SPA3102 ในการกด '#' เราเรียกการทำงานแบบนี้ของ Grandstream HT-503 ว่า 'PSTN Pass Through'

และตอนเย็น ๆ โทรไม่ค่อยติดเลยครับ เป้นที่ Server ของ TOT รึเปล่าครับ เพราะอาจมีสมาชิกให้กันเยอะครับ รึเปล่า

1. น่าจะเป็นเพราะสาเหตุนั้น เพราะคู่สายที่เตรียมไว้อาจจะไม่เพียงพอต่อการใช้งาน (ในกรณีที่เป็นการโทรศัพท์แบบ VoIP-To-PSTN/Mobile) เรื่องนี้สามารถตรวจสอบได้ที่ TOTNetCall ได้โดยตรงเลยครับ :D

และที่สงสัยเลยคือ ทำไมกล่อง SPA3102 ครับ ไฟแสดงสถานะ Pnone และ Line ชอบดับครับ ต้องถอดปรักเสียบใหม่ประจำเลยครับ ทั้ง ๆ ที่ ก็ไม่ได้ใช้งาน Internet อะไรเลยครับ

1. ถ้าไฟ LED ที่พอร์ทของ Line และ Phone ดับ นั้นแสดงว่าบัญชี SIP Account ที่ลงทะเบียนไว้ไม่สามารถลงทะเบียบ (Registered) กับเครื่อง SIP Server ของผู้ให้บริการได้ อาจจะเป็นที่อินเตอร์เน็ตหรือเป็นที่เครื่อง SIP Server เอง ต้องลองตรวจสอบทั้ง 2 ส่วนครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)