PAP2T มีปัญหา เชิญอ่านด้านในครับ

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

Re: PAP2T มีปัญหา เชิญอ่านด้านในครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 16 เม.ย. 2010 10:23 am

tonsilver เขียน:รายงานปัญหาจบแล้วครับ
จากที่ Post มาครั้งแรก พึ่งใช้ได้วันนี้วันแรกเลย ผมรู้สาเหตุแล้วครับ มันเกิดจาก Gateway Zyxel เพราะเวลาผมปิดและเปิดใหม่ ระบบ Lan Status มันจะขึ้น 100 Mbps ก่อนเลย แต่พอผมเล่น Youtube ดู เป็นต่อ และวิดิโอ Boardcast ต่าง ๆ อีกมากมาย + Download Bit Torrent and Forward Port อีกหลายรายการเข้ามายังร้านของผม ใหนจะ Server และ Nas Storage อีก พอผมกลับมาดูที่ Status Send and Recevied มันไม่ค่อยขยับเลย ก็เลย Disable และ Enable ขึ้นมาใหม่ ปรากฏว่ามันขึ้น 1000 Mbps เลย ก็เลยสรุปได้ว่า Gatewa Zyxel ตัวนี้คงมีปัญหากับที่มีการเรียกใช้ Bandwidth สูง ๆ จากขา Wan และอีกอย่าง Gateway ตัวนี้ข้อนข้างเป็นรุ่นเก่าที่ยังต้องมีการ Telnet เข้าไปเพื่อเปิด Port ต่าง ๆ หลังจากทำที่หน้า Web Base Fimware ของตัวมันแล้ว ก็เป็นเอกฉันแล้วครับว่า เกิดจาก Gateway ก็ทำการเปลี่ยนให้ เป็น Bridge Mode และให้ WRT160N เป็น Gateway Dial Protocal PPPoE แทนแล้ว ก็นิ่งกว่า Zyxel มากมายเลยทีเดียวเชี่ยวครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ผมได้ว่างระบบเป็น Nat เอาไว้ 2 Rang คือ 192.168.182.1 And 10.0.0.1 ครับตอนนี้ก็เลยเหลือแค่ IP วงเดียวแล้วคือ 192.168.182.1 - xxx ครับ :D :D

• อ้ออ ดีเลยครับ เพราะปกติแล้วอาการแบบนี้มันแปลกๆ ครับ ใช้ได้บ้างไม่ได้บ้าง ส่วนใหญ่ก็คงจะต้องลองเปลี่ยนตัวโ้น้นตัวนี้ดูละครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: PAP2T มีปัญหา เชิญอ่านด้านในครับ

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ พฤหัสฯ. 22 เม.ย. 2010 10:30 am

ในที่สุดก็ต้องกลับมาตั้งปัญหาอีกจนได้
Pap2t อาการเดิมคือ IP ไม่เข้าอีกแล้วครับ ผมจึงตัดสินใจ Hard Reset 73738# กด 1 แล้วางหู จากนั้น ผมตรวจสอบ IP ใหม่ว่ามาหรือยังโดยการกด **** แล้วรอเสียงต่าง ๆ จบก็กด 110# มันบอกมาว่า 0.0.0.0 ทั้ง ๆ ที่ Router ผม DHCP อยู่ด้วยซ้ำไปครับ อาการอย่างนี้ผมจะต้องทำอย่างไรต่อไปครับ หรือจะลองเปลี่ยน Rang IP Gateway มาเป็น 192.168.1.1 เหมือนคนอื่น ๆ เขาครับ
tonsilver

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 เม.ย. 2010 1:17 pm

tonsilver เขียน:ในที่สุดก็ต้องกลับมาตั้งปัญหาอีกจนได้
Pap2t อาการเดิมคือ IP ไม่เข้าอีกแล้วครับ ผมจึงตัดสินใจ Hard Reset 73738# กด 1 แล้วางหู จากนั้น ผมตรวจสอบ IP ใหม่ว่ามาหรือยังโดยการกด **** แล้วรอเสียงต่าง ๆ จบก็กด 110# มันบอกมาว่า 0.0.0.0 ทั้ง ๆ ที่ Router ผม DHCP อยู่ด้วยซ้ำไปครับ อาการอย่างนี้ผมจะต้องทำอย่างไรต่อไปครับ หรือจะลองเปลี่ยน Rang IP Gateway มาเป็น 192.168.1.1 เหมือนคนอื่น ๆ เขาครับ

• ลองเปลี่ยนไปเปฌนแบบ fixed IP Address ดูก็ได้ครับ จะได้ตัดปัญหาเรื่อง DHCP ออกไปครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย tonsilver เมื่อ พฤหัสฯ. 22 เม.ย. 2010 8:05 pm

แล้วผมจะเข้ากล่องยังไงครับ ในเมื่อมันเป็น ip 0.0.0.0 หรือ ใช้เครื่อง โทรศัพย์กดตั้งค่าแทนเอาครับ
tonsilver

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 22 เม.ย. 2010 9:41 pm

tonsilver เขียน:แล้วผมจะเข้ากล่องยังไงครับ ในเมื่อมันเป็น ip 0.0.0.0 หรือ ใช้เครื่อง โทรศัพย์กดตั้งค่าแทนเอาครับ

• ตอนแรกเข้าไปเปลี่ยนโหมดการทำงานให้ Disable DHCP ก่อนครับ จากนั้นก็เข้าไป Fixed IP Address ได้เลยครับ

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)