ต้องการติดตั้ง Linksys PAP2T แบบ IP Dialing

วิธีการใช้งาน ติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์โทรศัพท์ไอพี (VoIP)
วิธีการติดตั้งร่วมกับตู้สาขา (IP PBX) และติดตั้งแบบเดี่ยว (IP Dialing)
Linksys และ GrandStream

ต้องการติดตั้ง Linksys PAP2T แบบ IP Dialing

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ อาทิตย์ 18 ม.ค. 2009 12:14 pm

ขอบคุณสำหรับความรู้ในเว็บไซต์ครับ ผมสนใจเกี่ยวกับ IP dialing ผมมี Host ของตนเอง และมีลูกค้าที่มีสำนักงานใหญ่อยู่กรุงเทพ และมีโรงงานอยู่ที่สมุทรปราการ
เท่าที่ผมอ่านในเว็บ ผมเข้าใจว่าผมน่าจะใช้ Linksys pap2T ได้ แต่ติดตรงที่ว่าจะต้องมี Fix IP แต่ผมคิดว่าน่าจะแก้ปัญหาได้โดยการติดต่อ ADSL Fix ip หรือ ผมสามารถทำ Host ทำหน้าที่สวิทซ์ไปมา ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

EMAIL_INFO

Re: ต้องการติดตั้ง Linksys PAP2T แบบ IP Dialing

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 18 ม.ค. 2009 12:20 pm

EMAIL_INFO เขียน:ขอบคุณสำหรับความรู้ในเว็บไซต์ครับ ผมสนใจเกี่ยวกับ IP dialing ผมมี Host ของตนเอง และมีลูกค้าที่มีสำนักงานใหญ่อยู่กรุงเทพ และมีโรงงานอยู่ที่สมุทรปราการ
    เท่าที่ผมอ่านในเว็บ ผมเข้าใจว่าผมน่าจะใช้ Linksys pap2T ได้ แต่ติดตรงที่ว่าจะต้องมี Fix IP แต่ผมคิดว่าน่าจะแก้ปัญหาได้โดยการติดต่อ ADSL Fix ip หรือ ผมสามารถทำ Host ทำหน้าที่สวิทซ์ไปมา ได้หรือไม่ครับ

ขอบคุณครับ

อธิบายได้ดังนี้ครับ

1. ‘ผมมี Host ของตนเอง’ อันนี้เป็น Host แบบไหนครับ ? SIP Server หรือเปล่าครับ ?

2. ปกติการทำ IP Dialing จะเป็นการกำหนด IP Address เฉพาะเจาะจงลงไปใน Dial Plan อย่างที่คุณเข้าใจถูกแล้วครับ โดยปกติถ้าสำนักงานใหญ่กับโรงงานมี VPN หรือ Leased Line เชื่อมต่อกันอยู่ก็สามารถ setup IP Dialing ได้เลยครับ

3. แต่ถ้าในกรณีที่ไม่มี VPN หรือ Leased Line เชื่อมต่อกันอยู่นั้น สามารถทำได้ 2 วิธีครับ

• ใช้ SIP Server ของผู้ให้บริการ เช่น TOTNetCall หรือ Mouthmun ซึ่งเป็นบริการฟรี ในกรณีที่เราใช้ VoIP เพียงอย่างเดียว แล้วไปกำหนด 'Speed Dial' ให้หมายเลขสั้นลง เพื่อความสะดวกในการกดครับ

• ใช้ Fixed IP Address อย่างที่คุณต้องการ โดยจะต้อง setup รายการต่อไปนี้เพิ่มเติม
            - ทำ Port Forwarding ของ SIP คือ ‘5060’ และ ‘5061’ ให้ไปที่ IP Address ของ PAP2T 8รับ
            - ทำ Port Forwarding ของ RTP เช่น ‘5004’ (* สามารถกำหนดได้ 1024-65535)
            - ค่าใช้จ่ายรายเดือนที่เพิ่มขึ้น สำหรับ Fixed Package

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
        ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
        sys2u
        Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้งโทรศัพท์แบบไอพี VoIP ( Voice Over Internet Protocol)