ผมมีคำถาม asus rt-n16 จำเป็นต้องเซ็ต router bridge หรือไม่

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12 และทุกรุ่น
ให้รองรับการทำงานที่หลาก หลายความต้องการ

ผมมีคำถาม asus rt-n16 จำเป็นต้องเซ็ต router bridge หรือไม่

โพสต์โดย four44 เมื่อ เสาร์ 15 มิ.ย. 2013 4:48 pm

ผม มี asus rt-n16 ไว้ใช้ ภายในบ้าน ต่อไวไฟ เล่น กับมือ ถือ และ คอมพิวเตอร์ จำนวนไม่เยอะ ผมจำเป็นต้องตั้ง router bridge <เร้าเตอร์ที่แถมมากับ 3bb> หรือไม่ ผมไม่ได้เน้น ตั้งค่าอะไร มาก แล้ว ถ้าผม ตั้ง เป็น router bridge จะมีผลทำให้เพิ่มความเร็ว ต่างจาก เดิม หรือ มี ความจำเป็นหรือเปล่าครับ แล้วผลดีที่ทำคืออะไร ครับ

อีก อย่างครับ มี ข้างบ้าน ขอเชื่อมไวไฟด้วย ผมใช้วิธี Mac Address ของ อุปกรณ์ ชิ้นนั้น ทำการ แอดเข้าไปในตัวปล่อยสันญานไวเรสก่อน ครับ ถึงจะทำการเชื่อมต่อได้ และ อยาก จำกัดสปีดเน็ต ของ ตัว MAC นั้น ได้ หรือ เปล่าครับ บนเฟิมแวร์ เดิม หรือ มีเฟิมแวร์ อื่น แนะ นำครับ
four44

Re: ผมมีคำถาม asus rt-n16 จำเป็นต้องเซ็ต router bridge หรือไม่

โพสต์โดย four44 เมื่อ อาทิตย์ 16 มิ.ย. 2013 7:49 pm

สงใสแห้ว :cry: :cry: :cry:
four44

Re: ผมมีคำถาม asus rt-n16 จำเป็นต้องเซ็ต router bridge หรือไม่

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 17 มิ.ย. 2013 12:06 am

four44 เขียน:ผม มี asus rt-n16 ไว้ใช้ ภายในบ้าน ต่อไวไฟ เล่น กับมือ ถือ และ คอมพิวเตอร์ จำนวนไม่เยอะ ผมจำเป็นต้องตั้ง router bridge <เร้าเตอร์ที่แถมมากับ 3bb> หรือไม่ ผมไม่ได้เน้น ตั้งค่าอะไร มาก แล้ว ถ้าผม ตั้ง เป็น router bridge จะมีผลทำให้เพิ่มความเร็ว ต่างจาก เดิม หรือ มี ความจำเป็นหรือเปล่าครับ แล้วผลดีที่ทำคืออะไร ครับ

• ไม่เป็นไรครับ ใช้งานแบบเดิมได้เลยครับผม ^^ ความเร็วแทบไม่ต่างกันครับ

อีก อย่างครับ มี ข้างบ้าน ขอเชื่อมไวไฟด้วย ผมใช้วิธี Mac Address ของ อุปกรณ์ ชิ้นนั้น ทำการ แอดเข้าไปในตัวปล่อยสันญานไวเรสก่อน ครับ ถึงจะทำการเชื่อมต่อได้ และ อยาก จำกัดสปีดเน็ต ของ ตัว MAC นั้น ได้ หรือ เปล่าครับ บนเฟิมแวร์ เดิม หรือ มีเฟิมแวร์ อื่น แนะ นำครับ

• ตัว firmware เดิมๆ ของ RT-N16 ไม่แน่ใจว่ามันจะมีจำกัดความเร้วหรือเปล่านะครับ + ถ้าจะมีไกล้เคียงก็น้าจะเป็น Tomato ครับ แต่ไม่แน่ใจว่า RT-N16 มันรองรับ Tomato หรือเปล่านะครับผม ต้องตรวจสอบอีกทีครับ ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย four44 เมื่อ จันทร์ 17 มิ.ย. 2013 10:01 pm

ขอบคุณมากๆๆ ครับ
four44

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12