อยากทราบข้อมูลครับผม router Asus RT-N16

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12 และทุกรุ่น
ให้รองรับการทำงานที่หลาก หลายความต้องการ

อยากทราบข้อมูลครับผม router Asus RT-N16

โพสต์โดย phatcharapon เมื่อ จันทร์ 01 ต.ค. 2012 10:44 pm

1.RT-N16 สามารถทำ vpn site to site ได้มั้ยครับ โดยใช้ rt-n16 ทั้งสองฝั่ง vpn หากันใ้ห้เครื่องในวงแลนทั้งสองฝั่งมองเห็นซึ่งกันและกัน
2.RT-N16 ถ้าทำ site to site แล้ว จะทำ PPTP server ให้ iphone หรือว่า tablet เข้ามาร่วมวงได้มั้ยครับ
phatcharapon

Re: อยากทราบข้อมูลครับผม router Asus RT-N16

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 01 ต.ค. 2012 11:06 pm

phatcharapon เขียน:1.RT-N16 สามารถทำ vpn site to site ได้มั้ยครับ โดยใช้ rt-n16 ทั้งสองฝั่ง vpn หากันใ้ห้เครื่องในวงแลนทั้งสองฝั่งมองเห็นซึ่งกันและกัน

• แหะๆ ปกติทีมงานจะรู้จักแค่ RT-N12 C1 ครับ แต่เท่าที่ดูตัว RT-N16 สามารถรองรับ DD-WRT ได้ครับ ดังนั้นสามารถรองรับ PPTP VPN ได้ครับ แต่ถ้าเป็น IPSec VPN แบบ Site-To-Site เคยเห็นเมื่อ 3-4 ปีที่แล้วมีฝรั่งเคยทำเป็นตัวอย่างไว้นะครับ กับ WRT54GL+dd-WRT แต่ยากมากๆ ครับ ทางทีมงานไม่มีปัญญาทำตามอะครับ :o ต้องไปแก้ code/script อะไรยุ่งไปหมดเลยครับ เลยไม่ได้ทำเป็นคู่มือไว้ครับผม ลองค้นหา google ดูนะครับ :D

** อันนี้เป็นตัวอย่างสำหรับ DD-WRT ที่เป็น version OpenVPN ครับ / OpenVPN - Site-To-Site Bridged VPN Between Two Routers

** อันนี้เค้าบอกว่าง่ายกว่าแบบแรกครับ / VPN (The Easy Way) V24+

** อันนี้ก็ดูง่ายกว่านะครับ / (Solved)OpenVPN Site to Site - LAN to LAN cannot ping.

2.RT-N16 ถ้าทำ site to site แล้ว จะทำ PPTP server ให้ iphone หรือว่า tablet เข้ามาร่วมวงได้มั้ยครับ

• ถ้าทำ PPTP VPN สามารถทำได้อยู่แล้วครับ สบายๆ สำหรับ DD-WRT ครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: อยากทราบข้อมูลครับผม router Asus RT-N16

โพสต์โดย phatcharapon เมื่อ อังคาร 02 ต.ค. 2012 7:27 am

ขอบคุณมากครับ :D
phatcharapon

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 02 ต.ค. 2012 8:44 pm

phatcharapon เขียน:ขอบคุณมากครับ :D

• ครับผม ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12