2.1 ขั้นตอนการอัพเกรดเฟริมแวร์ ASUS RT-N12-C1 ให้เป็น Tomato

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12 และทุกรุ่น
ให้รองรับการทำงานที่หลาก หลายความต้องการ

2.1 ขั้นตอนการอัพเกรดเฟริมแวร์ ASUS RT-N12-C1 ให้เป็น Tomato

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 02 ส.ค. 2012 5:48 pm

รูปภาพ 2.1 ขั้นตอนการอัพเกรดเฟริมแวร์ ASUS RT-N12-C1 ให้เป็น Tomato
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร, เจตน์สันติ์ ยาวิลาศ

คำถาม

1. ถ้าต้องการปรับแต่งให้ตัว อุปกรณ์ ASUS RT-N12-C1 (ตัวสีดำ) ให้รองรับ Firmware Tomato ต้องทำอย่างไรบ้าง

คำตอบ

อุปกรณ์ Broadband Router ไร้สาย ความเร็วสูง 300 Mbps (802.11n Draft) พร้อมด้วย 4 พอร์ท 10/100 Mbps มาพร้อมด้วยเสาอากาศภายนอก 5 dBi จำนวน 2 ชุด แบบ RP-SMA สามารถเปลี่ยนเสาอากาศได้ (MIMO)

แนะนำ Features บ้างส่วนของ Tomato
- ซัพพอร์ต LAN/WAN/WiFi
- รองรับ WiFi 802.11a/b/g/n, Dual-Band, LAN up to Gigabit
- รองรับ VPN support (through OpenVPN, both client and server mode)
- เมนูหน้าตา GUI ที่ใช้งานง่ายขึ้น
- สามารถกำหนด Banwidth และ Moniter Bandwidth ได้ดีขึ้นกว่าเดิมมาก
- รองรับ Very advanced QOS configuration
- รองรับ Access restrictions
- รองรับ Advanced wireless configurations (WDS, wireless client modes, etc.)

ดาวน์โหลด Firmware Tomato ผ่านทาง SYS2U

Firmware Tomato ASUS RT-N12 K26-1.28.RT-N5x-MIPSR2-097-Max

ดาวน์โหลด Firmware Tomato ผ่านทาง groov.pl

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ขั้นตอนการอัพ Tomato บนอุปกรณ์ ASUS RT-N12

1. อันดัีบแรกต้องเข้าไปดาวน์โหลด Firmware Tomato และหารุ่นที่เราต้องและที่สำคัญ Hardware Version ที่ใช้ต้องตรงกันด้วย

2. การอัพเกรดจะต้องเข้าผ่านสายแลนเท่านั้นและตอนอัพเกรด ห้ามไฟดับ หรือการเชื่อมต่อต้องต่อตรงกับอุปกรณ์เท่านั้น

3. PC- Fix IP Address เชื่อมต่อ ASUS RT-N12

รูปภาพ

4. PC- ติดตั้ง Asus Router Utility จาก CD ที่แถมมาพร้อมอุปกรณ์ หรือจะโหลดจาก asus website ก็ได้

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

5. PC- เข้าโปรแกรม Firmware Restoration ผ่าน Start menu > ASUS Utility > RT-N Wireless Router > Firmware Restoration
    *ถ้ามีการเชื่อมต่อ WAN อยู่ให้ถอดออกก่อน

รูปภาพ

6. PC- คลิกปุ่ม Browse แล้วเลือกไฟล์ Firmware ที่โหลดมาแล้ว ( อย่ากดคลิก Upload )

รูปภาพ

รูปภาพ

7. RT-N12- ให้เข้าโหมด Recovery โดยการ
    - ถอดปลั๊กไฟ
    - กดปุ่มดำ ด้านล่างตัวอุปกรณ์ค้างไว้
    - รอจนกว่าไฟพาว์เวอร์จะกระพริบช้าๆ แล้วจึงค่อยปล่อย

รูปภาพ

รูปภาพ

8. PC- คลิกปุ่ม UPLOAD (ตัวโปรแกรมอาจมีการแจ้งเตือนเฟร์มแวร์ไม่ถูกต้อง กด Yes ได้เลย)

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

9. ASUS RT-N12- หลังการ Upload เสร็จแล้ว ยังไม่ต้องทำใดๆทั้งสิ้น ให้ปล่อยอุปกรณ์ทิ้งไว้ 5 นาที เพื่ออัพ Tomato ลง ROM บนตัวอุปกรณ์

10. PC- หลังจาก 5 นาที ให้เข้า WEB BROWSER พิมพ์ 192.168.1.1
    U:admin
    P:admin

รูปภาพ

รูปภาพ

11. PC- ทำการเคลียร์ NVRAM memory โดยเข้าที่เมนู Administration > Configuration > Restore Default Configuration > Erase all data in NVRAM

กด OK
    รูปภาพ

กำลังดำเนินการ
    รูปภาพ

กด Continue เพื่อเสร็จสิ้น
    รูปภาพ

แนะนำ Features บ้างส่วนของ Tomato

Overiew - แสดงสถานะโดยรวมของตัวอุปกรณ์
    รูปภาพ

Device - แสดงสถานะ Device ต่างๆที่เชื่อมต่อ แถมมีเมนูลัดให้เข้าไปจัดการทั้ง bandwidth,Filter
    รูปภาพ

Bandwidth - หน้าจอเมนูจัดการ Bandwidth
    รูปภาพ

เซต Route
    รูปภาพ

เซต VLAN
    รูปภาพ

Configuration Wireless
    รูปภาพ

รองรับ Virtual Wireless
    รูปภาพ

รองรับ VPN แบบต่างๆ รวมถึง PPTP ที่นิยมใช้กัน
    รูปภาพ

Access Res
    รูปภาพ

กำหนดหน้าจอแรกเวลา user เข้าใช้งานได้
    รูปภาพ

รูปภาพ

ข้อมูลสินค้าแบบมัลติมีเดีย (Multimedia)

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: 2.1 ขั้นตอนการอัพเกรดเฟริมแวร์ ASUS RT-N12-C1 ให้เป็น Tomato

โพสต์โดย r_loha เมื่อ ศุกร์ 03 พ.ค. 2013 3:08 pm

รบกวนสอบถามนิดนีงครับ ตอนนี้ผมใช้ Asus RT-N12 HP จะ up ตัว Tomato โดยดูจากบทความแล้ว มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

1. รุ่นที่ review เป็น ASUS RT-N12-C1 แต่ของผมเป็น HP จะลง firmware ตัวเดียวกันได้ไหมครับ
2.ตัว firmware ตามลิงค์ ที่ sys2u ให้ข้างบนจะมี 1 ตัวคือ
- tomato-K26-1.28.RT-N5x-MIPSR2-097-Max

แต่จากรูปตัวอย่างตามกระทู้นี้ มีไฮไลท์ในกรอบแดง เหมือนให้โหลดมา 3 ตัว ดังนี้
รูปภาพ

ไม่ทราบว่าต้องใช้ ตัวเดียว หรือ ต้องใช้ทั้ง 3 ตัวเลยครับ และถ้าใช้ทั้ง 3 ตัว มีขั้นตอนทำอย่างไรบ้างครับ

3 จากตัว firmware ตัวอย่าง เป็นรหัส 097 แต่ปัจจุบันเข้าไปในเว็บTomato.groov.pl จะเป็น รหัส 108 ให้ใช้ตัว 108 เลยใช่ใหมครับ

ยังงัยรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ...... กระทู้มีประโยชน์และละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณสำหรับความรูนะครับ
r_loha

Re: 2.1 ขั้นตอนการอัพเกรดเฟริมแวร์ ASUS RT-N12-C1 ให้เป็น Tomato

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 03 พ.ค. 2013 11:14 pm

r_loha เขียน:รบกวนสอบถามนิดนีงครับ ตอนนี้ผมใช้ Asus RT-N12 HP จะ up ตัว Tomato โดยดูจากบทความแล้ว มีข้อสงสัยนิดหน่อยครับ

1. รุ่นที่ review เป็น ASUS RT-N12-C1 แต่ของผมเป็น HP จะลง firmware ตัวเดียวกันได้ไหมครับ
2.ตัว firmware ตามลิงค์ ที่ sys2u ให้ข้างบนจะมี 1 ตัวคือ
- tomato-K26-1.28.RT-N5x-MIPSR2-097-Max

แต่จากรูปตัวอย่างตามกระทู้นี้ มีไฮไลท์ในกรอบแดง เหมือนให้โหลดมา 3 ตัว ดังนี้
รูปภาพ

ไม่ทราบว่าต้องใช้ ตัวเดียว หรือ ต้องใช้ทั้ง 3 ตัวเลยครับ และถ้าใช้ทั้ง 3 ตัว มีขั้นตอนทำอย่างไรบ้างครับ

3 จากตัว firmware ตัวอย่าง เป็นรหัส 097 แต่ปัจจุบันเข้าไปในเว็บTomato.groov.pl จะเป็น รหัส 108 ให้ใช้ตัว 108 เลยใช่ใหมครับ

ยังงัยรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณครับ ...... กระทู้มีประโยชน์และละเอียดมากเลยครับ ขอบคุณสำหรับความรูนะครับ

1. ปกติถ้าต่าง hardware version กันจะลงไม่ได้นะครับผม ถ้าลงไปนี่เรียบร้อยส่งเคลมเลยครับ ^^'

2. Firmware เลือกตัวใดตัวหนึ่งครับผม แล้วแต่ว่าเราจะเน้นการใช้งานแบบไหนครับ

3. ในตัวอย่างจะเป็น firmware สำหรับ Asus RT-N12-C1 นะครับ ถ้าผิดไปจากนี้อาจจะ brick ได้นะครับผม ยังงัยลองเช้คดู hardware version ที่รองรับเพื่อความชัวร์ก่อนดีกว่านะครับผม ไม่งั้นส่งเคลมแล้วจะเสียเวลาอะครับ :o
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย r_loha เมื่อ เสาร์ 04 พ.ค. 2013 2:47 pm

ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ

*** กรณีที่คุณบอกมานี่คือถ้าลงผิด version แล้วมันจะใช้ไม่ได้เลยนี่หมายถึงว่า จะไม่สามารถเชื่อมต่อเข้ากับ router ได้เลย ต้องส่งเคลมเท่านั้น ใช่ใหมครับ
อย่างกรณีของผม ผมไปโหลดมาเป็นตัวนี้ครับ

tomato-K26-1.28.RT-N5x-MIPSR2-108-Max.trx

ผมเลือกเอาตัวที่เป็น Max มา เหมือนกับที่กระทู้คุณแนะนำ (ไม่รู้ว่า max หมายถึงอะไร และเน้นการใช้งานแบบไหน )แต่เป็นรหัส 108 เอามาลงแล้วลงได้ ใช้ได้ นี่หมายความว่า ตัวที่ผมโหลดมาผ่านแล้วใช่ใหมครับ

1. อย่างของผมที่เป็น RT-N12HP ควรเลือกตัวไหนดีครับ
2. ใน 3 ตัวนั้น ความหมายว่าอย่างไรบ้างครับ และเน้นการใช้งานด้านไหนครับ ขอบคุณมากครับ
3. tomato นี่ ทำ clone macaddress ได้ไหมครับ แล้วต้องเซ็ทตรงไหนครับ

ขอบคุณครับ
r_loha

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 10:48 pm

r_loha เขียน:ขอถามเพิ่มเติมอีกนิดนึงครับ

*** กรณีที่คุณบอกมานี่คือถ้าลงผิด version แล้วมันจะใช้ไม่ได้เลยนี่หมายถึงว่า จะไม่สามารถเชื่อมต่อเข้ากับ router ได้เลย ต้องส่งเคลมเท่านั้น ใช่ใหมครับ

• ใช่แล้วครับ มันจะนิ่งไปเลยครับ เราจะเรียกมันว่า "Brick" หรือก้อนอิฐครับผม ต้องส่งเคลมครับ

อย่างกรณีของผม ผมไปโหลดมาเป็นตัวนี้ครับ

tomato-K26-1.28.RT-N5x-MIPSR2-108-Max.trx

ผมเลือกเอาตัวที่เป็น Max มา เหมือนกับที่กระทู้คุณแนะนำ (ไม่รู้ว่า max หมายถึงอะไร และเน้นการใช้งานแบบไหน )แต่เป็นรหัส 108 เอามาลงแล้วลงได้ ใช้ได้ นี่หมายความว่า ตัวที่ผมโหลดมาผ่านแล้วใช่ใหมครับ

• ในกระทู้เราจะทดสอบกับตัว RT-N12-C1 เท่านั้นนะครับผม ไม่ได้ทดสอบกับ version อื่นเลย ดังนั้นถ้าใช้ไม่ตรง hardware version ก็อาจจะพังได้นะครับผม ^^'

• เช่น มีท่านที่ใช่ RT-N12-D1 มาทำตาม ก็จะพังไปเลยนะครับ ต้องส่งเคลมอะครับผม ดังนั้นลองตรวจสอบกับทางเว็บที่เรา dowbload firmware มาให้ชัวร์ก่อนนะครับ ว่าสามารถใช้งานด้วยกันได้จริงๆ ครับ ^^'

1. อย่างของผมที่เป็น RT-N12HP ควรเลือกตัวไหนดีครับ

• ถ้าดูตามรูปจะเห็นว่ารุ่น HP ไม่ได้รองรับไว้นะครับผม ดังนั้นไม่ว่าจะเป็นตัวไหนก็ไม่น่าจะได้ซักตัวครับ ^^'

รูปภาพ

2. ใน 3 ตัวนั้น ความหมายว่าอย่างไรบ้างครับ และเน้นการใช้งานด้านไหนครับ ขอบคุณมากครับ

• ก็จะต่างกันในเรื่องของ function การทำงานครับ แต่ถ้าเป็น MAX ก็จะมาหมดทุก function แล้วครับผม

3. tomato นี่ ทำ clone macaddress ได้ไหมครับ แล้วต้องเซ็ทตรงไหนครับ
ขอบคุณครับ

• Tomato ไม่แน่ใจนะครับผม แต่ถ้า DD-WRT สามารถทำได้เลยครับ ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12