ใช้โหมด Repeater แล้วปล่อยๆสัญญาณที่ปล่อยหายไปเองครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12 และทุกรุ่น
ให้รองรับการทำงานที่หลาก หลายความต้องการ

ใช้โหมด Repeater แล้วปล่อยๆสัญญาณที่ปล่อยหายไปเองครับ

โพสต์โดย rajapatr1 เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 4:53 pm

ใช้โหมด Repeater แล้วปล่อยๆสัญญาณที่ปล่อยหายไปเองครับ DD-WRT Firmware ผม งงมากคือใช้ๆไปตอนเปิดใหม่ใช้ได้พอซักพักไม่รู้เป็นอะไรสัญญาณหายไปเองเลยอะครับหรือว่าต้องไปเซทตรงไหนหรือป่าวครับไฟก็โชว์ปกติครับ
rajapatr1

Re: ใช้โหมด Repeater แล้วปล่อยๆสัญญาณที่ปล่อยหายไปเองครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 5:06 pm

rajapatr1 เขียน:ใช้โหมด Repeater แล้วปล่อยๆสัญญาณที่ปล่อยหายไปเองครับ DD-WRT Firmware ผม งงมากคือใช้ๆไปตอนเปิดใหม่ใช้ได้พอซักพักไม่รู้เป็นอะไรสัญญาณหายไปเองเลยอะครับหรือว่าต้องไปเซทตรงไหนหรือป่าวครับไฟก็โชว์ปกติครับ

• ลองดูว่าสัญญาณต้นทางหลุดหรือไม่นะครับผม (ลองเช็ค signal quality ว่ากี่ -dB นะครับผม) เพราะถ้าสัญญาณต้นทางหลุด ก็อาจจะทำให้สัญญาณที่เราปล่อยออกมาที่เป็น repeater หลุดไปด้วยครับ อาการจะเหมือน WRT160NL + DD-WRT นะครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ใช้โหมด Repeater แล้วปล่อยๆสัญญาณที่ปล่อยหายไปเองครับ

โพสต์โดย rajapatr1 เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 5:25 pm

nterface Uptime TX Rate RX Rate Signal Noise SNR Signal Quality
eth1 N/A N/A N/A -18 -87 69 94%

ตามนี้อะครับใกล้มากไม่ไกลเลยนครับแต่ใช้ๆไปซักพักหลุดต้องรีถึงจะใช้ได้ครับ
rajapatr1

โพสต์โดย rajapatr1 เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 5:26 pm

หรือว่าถ้าปล่อยไปนานๆจะปิดเองเป็นไปได้หรือป่าวครับหมายถึงไมไ่ด้ใช้อะครับ เหมือนว่าตอนที่ไม่ได้ใช้มันจะดับไปเองตลอดแต่พอใช้มันไม่ดับอะครับรู้สึกอย่างงั้น
rajapatr1

โพสต์โดย rajapatr1 เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 5:34 pm

บางทีต้องไปกดย้ำ Config ในระบบด้วยถึงจะปล่อยงงแปลกจริงๆ แต่พอทำเป็นระบบ AP Test ดูปกติไม่มีปัญหาเลยแต่ว่าสายแลนผมมันสั้นผมวางไว้อีกที่ในห้องเดียวกันเพื่อให้ปล่อยไปในจุดที่ผมต้องการครับ
rajapatr1

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 7:24 pm

rajapatr1 เขียน:nterface Uptime TX Rate RX Rate Signal Noise SNR Signal Quality
eth1 N/A N/A N/A -18 -87 69 94%

ตามนี้อะครับใกล้มากไม่ไกลเลยนครับแต่ใช้ๆไปซักพักหลุดต้องรีถึงจะใช้ได้ครับ

• สัญญาณก็มาดี ปกตินะครับ แปลกดีครับผม + ตอนมันหลุดอยากให้ทดสอบ โดยการ ping ไปที่ LAN ของต้นทางได้มั๊ยครับ ? อยากจะรู้ว่าที่มันหลุด คือ Internet มันหลุดไป หรือว่า ลิงค์ wireless repeater มันหลุดไปอะครับผม ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย rajapatr1 เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 7:37 pm

ผมเอาสายแลนเสียบตัว Router หลัก แล้วปิงไป Repeater ติดปกติครับ WIFI หาไม่เจอ เน็ตสามารถอกได้ตามปกติครับ เน็ตหลุดนี่เกี่ยวด้วยไหมครับ
rajapatr1

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 7:53 pm

rajapatr1 เขียน:ผมเอาสายแลนเสียบตัว Router หลัก แล้วปิงไป Repeater ติดปกติครับ WIFI หาไม่เจอ เน็ตสามารถอกได้ตามปกติครับ เน็ตหลุดนี่เกี่ยวด้วยไหมครับ

• สงสัยต้องเอาซักทีครับ ลองกด RESET 30 วินาทีครับ หรือให้มันกลับไปยัง Factory Default ครับผม แล้วลองอีกทีครับ + ถ้ายังไม่ได้ก็ลอง upgrade firmware DD-WRT ทับลงไปอีกทีครับ ทับได้เลยนะครับ ใช้หน้าเว็บเมนูของ DD-WRT ได้เลยครับ แล้วก็ RESET อรกแล้ว แล้งลองอีกทีนะครับผม :D

*** แต่กรณีนี้คือต้องมั่นใจว่า config เราไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ถูกต้องครบถ้วนแล้วนะครับผม

sys2u

โพสต์โดย rajapatr1 เมื่อ ศุกร์ 13 ก.ค. 2012 8:16 pm

เดี๋ยวลองดูครับขอบคุณมาก
rajapatr1

โพสต์โดย rajapatr1 เมื่อ อาทิตย์ 15 ก.ค. 2012 10:01 am

ปัญหาคือมันไม่ยอมจำค่า ตัว Wireless Virtual อะครับมันเลยไม่ยอมปล่อยครับ แก้ไงดีอะครับ
rajapatr1

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12