สอบถามความแรงของสัญญาณ Asus RT-N12

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12 และทุกรุ่น
ให้รองรับการทำงานที่หลาก หลายความต้องการ

สอบถามความแรงของสัญญาณ Asus RT-N12

โพสต์โดย boymesuwan เมื่อ อังคาร 10 ก.ค. 2012 1:20 pm

รบกวนสอบถามหน่อยครับ
คือว่าผม เอา Asus RT-N12 ของเพื่อนมาลองปล่อยสัญญา จากห้องผมไปยังห้องปลายทาง
แล้วผมทำการรับสัญญาณที่ปลายทาง มันมองเห็นแค่สองขีดและสามารถ Connect ได้(แถวริมหน้าต่าง)
ถ้าหากผมทำการ Upgrade Firmware ให้เป็น DD-Wrt แล้วปรับ TX Rate ให้มันสูงขึ้น
ที่ปลายทางผมสามารถมองเห็นสัญญาณให้มากขึ้นหรือเปล่าที่กลางห้องครับ

ถ้าหากผมไม่ทำการ Upgrade Firmware แต่ทำการเพิ่มเสาส่งสัญญาณ เพื่อให้สัญญาณแรงขึ้นได้หรือเปล่าครับ
และต้องใช้เสาแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ
boymesuwan

Re: สอบถามความแรงของสัญญาณ Asus RT-N12

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 10 ก.ค. 2012 2:59 pm

boymesuwan เขียน:รบกวนสอบถามหน่อยครับ
คือว่าผม เอา Asus RT-N12 ของเพื่อนมาลองปล่อยสัญญา จากห้องผมไปยังห้องปลายทาง
แล้วผมทำการรับสัญญาณที่ปลายทาง มันมองเห็นแค่สองขีดและสามารถ Connect ได้(แถวริมหน้าต่าง)
ถ้าหากผมทำการ Upgrade Firmware ให้เป็น DD-Wrt แล้วปรับ TX Rate ให้มันสูงขึ้น
ที่ปลายทางผมสามารถมองเห็นสัญญาณให้มากขึ้นหรือเปล่าที่กลางห้องครับ

ถ้าหากผมไม่ทำการ Upgrade Firmware แต่ทำการเพิ่มเสาส่งสัญญาณ เพื่อให้สัญญาณแรงขึ้นได้หรือเปล่าครับ
และต้องใช้เสาแบบไหนครับ

ขอบคุณครับ

• ไม่ต้องเปลี่ยนเสานะครับ แค่เรา upgrade dd-wrt ก็ดีขึ้นเยอะมากๆ แล้วครับผม น่าไปได้ถึงจุดที่เราต้องการครับ ลองดูนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: สอบถามความแรงของสัญญาณ Asus RT-N12

โพสต์โดย boymesuwan เมื่อ อาทิตย์ 29 ก.ค. 2012 2:36 am

ถ้าหากผม Upgrade DD wrt แล้วปรับ TX Rate สูงสุดแล้วแต่ Ping หา Asus RT-N12 มี Time out บ่อย
ถ้าหากผมต้องการเพิ่มเสาจะช่วยได้หรือเปล่าครับ

หรือว่าจะซื้อ Asus RT-N12 มาอีกตัวแล้วทำ Repeater จาก ตัวแรกอันใหนดีกว่าครับ

แล้วถ้าหากว่าผมติด Internet แล้วใช้ Modem Router ที่ได้ ส่งสัญญาณไปเท่าที่ได้ แล้วอีกห้องใช้ Asus RT-N12
ทำการ Repeater จาก Modem Router ที่ได้ ไม่ทราบว่าจะรับสัญญาได้ไหมครับ

ไม่ทราบว่าอันไหนจะคุ้มค่ากว่ากันครับ
boymesuwan

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อาทิตย์ 29 ก.ค. 2012 11:58 am

boymesuwan เขียน:ถ้าหากผม Upgrade DD wrt แล้วปรับ TX Rate สูงสุดแล้วแต่ Ping หา Asus RT-N12 มี Time out บ่อย
ถ้าหากผมต้องการเพิ่มเสาจะช่วยได้หรือเปล่าครับ

หรือว่าจะซื้อ Asus RT-N12 มาอีกตัวแล้วทำ Repeater จาก ตัวแรกอันใหนดีกว่าครับ

แล้วถ้าหากว่าผมติด Internet แล้วใช้ Modem Router ที่ได้ ส่งสัญญาณไปเท่าที่ได้ แล้วอีกห้องใช้ Asus RT-N12
ทำการ Repeater จาก Modem Router ที่ได้ ไม่ทราบว่าจะรับสัญญาได้ไหมครับ

ไม่ทราบว่าอันไหนจะคุ้มค่ากว่ากันครับ

ไม่ทราบว่า upgrade firmware หรือยังครับ เพราะแรงการตัว firmware เก่า และเรื่องค่า time out จะหายไปมากกว่าคับ

ส่วนถ้าจะเพิ่มเสาไม่แนะนำหากยังไม่มีกำลังส่งมากพอมาขับเสาอากาศ เพราะเสาเดิมมันแมท กับกำลังส่งที่มีอยู่แล้วครับ แต่อัพเกรดและปรับกำลังส่งเปลี่ยนเสาจะทำให้ค่า time ลดลงแต่ก็ยังมีอยู่ข้อดีของเสาช่วยเวลาผู้ใช้งานมาเชื่อมต่อกับตัวไวเลสมากๆแล้วสัญญาณหน่วงมากกว่าครับ

ก็ช่วยได้เลยครับก็ทำโหมด repeater กัน

แบบนี้วัดดวงว่าตัว modem router wireless จะส่งมาถึงหรือเปล่าเพราะกำลังอาจจะไปไม่ถึงเหมือนของ asus นะครับเสี่ยงกว่าครับแบบนี้เพราะ กำลังส่งต้องมีทั้ง 2 ฝั่งเลยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย boymesuwan เมื่อ อาทิตย์ 29 ก.ค. 2012 7:21 pm

ผม Upgrade Firmware แล้วครับ มันรับได้แต่ผมต้องการให้มันรับได้เพิ่มอีกสักขีดหรือสองขีดครับ
boymesuwan

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 30 ก.ค. 2012 5:55 pm

boymesuwan เขียน:ผม Upgrade Firmware แล้วครับ มันรับได้แต่ผมต้องการให้มันรับได้เพิ่มอีกสักขีดหรือสองขีดครับ

• ลองปรับกำลังส่งให้เป็นสูงสุดหรือยังครับผม ?

sys2u
Administrator

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 30 ก.ค. 2012 5:55 pm

boymesuwan เขียน:ผม Upgrade Firmware แล้วครับ มันรับได้แต่ผมต้องการให้มันรับได้เพิ่มอีกสักขีดหรือสองขีดครับ

ปรับกำลังส่ง ที่หน้า wireless-> Advanced setting หาที่เขียน TX Power หรือ tramsmittion power ดูครับเพิ่มได้ประมาณสั่ง 200 mw ก็พอครับไม่งั้นจะ้ร้อนมากไป
vit_et07

โพสต์โดย boymesuwan เมื่อ อังคาร 31 ก.ค. 2012 12:56 pm

vit_et07 เขียน:

ปรับกำลังส่ง ที่หน้า wireless-> Advanced setting หาที่เขียน TX Power หรือ tramsmittion power ดูครับเพิ่มได้ประมาณสั่ง 200 mw ก็พอครับไม่งั้นจะ้ร้อนมากไป

ถ้างั้นผมคงต้องซื้อ Asus RT-N12 มาอีกตัวเพื่อ ทำ Repeater ครับเพราะผมปรับไปสูงสุดแล้วครับ
boymesuwan

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Asus RT-N12