เรื่อง memory ใน file list

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

เรื่อง memory ใน file list

โพสต์โดย fill1220 เมื่อ อังคาร 11 ต.ค. 2016 4:48 pm

mikrotik ของผมคือรุ่น RB750GR2 memory ในfile list ที่แสดงด้านล่างของผมเหลือน้อยมาก ไม่เกิน10% จะโยนไฟล์เข้าไปนิดหน่อยบางทีเหลือ 1%แล้วทำอะไรไม่ได้เลย แต่อีกรูปจากเวปข้อมูลเพียบแต่เปอร์เซนต์เหลือมากกว่า หน่วยของผม จะเป็น MiB แต่ภาพจากเวป หน่วยเมมจะเป็น MB ต้องไปแก้ตรงไหนครับ
รูปภาพ
รูปภาพ
fill1220

Re: เรื่อง memory ใน file list

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 31 ต.ค. 2016 9:31 pm

fill1220 เขียน:mikrotik ของผมคือรุ่น RB750GR2 memory ในfile list ที่แสดงด้านล่างของผมเหลือน้อยมาก ไม่เกิน10% จะโยนไฟล์เข้าไปนิดหน่อยบางทีเหลือ 1%แล้วทำอะไรไม่ได้เลย แต่อีกรูปจากเวปข้อมูลเพียบแต่เปอร์เซนต์เหลือมากกว่า หน่วยของผม จะเป็น MiB แต่ภาพจากเวป หน่วยเมมจะเป็น MB ต้องไปแก้ตรงไหนครับ
รูปภาพ
รูปภาพ

FW ตัวใหม่ๆของ Mikrotik น่าจะแสดงเป็น MiB ครับ
(ปกติ Mikrotik ไม่เหมาะที่จะโยนไฟล์ไปเก็บเยอะๆอยู่แล้วครับ แนะนำให้เฉพาะไฟล์ระบบ หรือ hotspot ก็พอครับ)

ถ้าอยากจะเก็บข้อมูลไฟล์เยอะๆ ลองดูเป็นรุ่นที่มี port USB รองรับ แล้วเสียบ Flash drive เพิ่มพื้นที่เอา

สำหรับหน่วยเรียก Mib กับ MB ที่แตกต่างกันคือ
MiB = Mebibyte = 1024 KiB
KiB = Kibibyte = 1024 Bytes
MB = Megabyte = 1,000 KB
KB = Kilobyte = 1,000 Bytes

หรือให้ง่ายๆ ก็ดูที่ เปอร์เซ็นพื้นที่ใช้งาน และพื้นที่เหลือ เปรียบเทียบเอาครับ

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik