ทำ Load Balance + Forward Port 443 แล้วช้ามาก

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

ทำ Load Balance + Forward Port 443 แล้วช้ามาก

โพสต์โดย thepmanee เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ก.ย. 2016 9:21 am

สวัสดีครับ รบกวนขอคำปรึกษา ตอนนี้ผมทำ Load Balance PPPOE 2 วงจร แล้วทำการ Forward Port 443 เพื่อเข้าเครื่องเซิฟเวอร์ที่อยู่หลัง Mikrotik สามารถเข้าได้แต่ช้ามากครับ
ลองทำการ Disable PPPOE ให้เหลือ 1 วงจร ปรากฎว่าเข้าใช้งานได้ปกติ เร็วปกติครับ ไม่ทราบว่าพอมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ
thepmanee

Re: ทำ Load Balance + Forward Port 443 แล้วช้ามาก

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ก.ย. 2016 2:52 pm

thepmanee เขียน:สวัสดีครับ รบกวนขอคำปรึกษา ตอนนี้ผมทำ Load Balance PPPOE 2 วงจร แล้วทำการ Forward Port 443 เพื่อเข้าเครื่องเซิฟเวอร์ที่อยู่หลัง Mikrotik สามารถเข้าได้แต่ช้ามากครับ
ลองทำการ Disable PPPOE ให้เหลือ 1 วงจร ปรากฎว่าเข้าใช้งานได้ปกติ เร็วปกติครับ ไม่ทราบว่าพอมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ

ขอบคุณครับ

1.รบกวนลองเช็ค bandwidth ของแต่ละ wan ว่ามีใช้งาน upload/download มากน้อยแค่ไหน (ถ้าให้ดีตอนเทสไม่ควรต่อให้ client ใช้ ให้แต่เเค่ server พอ)
2.ถ้าเป็น loadbalance แนะนำให้ลอง เซต blinding server ให้ออกขาใดขาหนึ่งเป็นหลัก แล้วเวลาเข้า ก็ให้เข้าผ่าน ขา wan นั้น เข้ามา

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik