สอบถามครับ เอาเน็ตทั้ง 2 หอพัก (Hotspot) มารวมเข้า Mikrotik

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

สอบถามครับ เอาเน็ตทั้ง 2 หอพัก (Hotspot) มารวมเข้า Mikrotik

โพสต์โดย imb3nz เมื่อ ศุกร์ 10 มิ.ย. 2016 1:05 pm

ก่อนหน้านี้ หอผม ผมทำแบบนี้อยู่ครับ เอามาทำโหมด WISP แล้วใช้ได้หลายเครื่อง

รูปภาพ

แล้วผมมีอุปกรณ์เหลือจะเอามาประยุกต์แบบนี้ได้ไหม

รูปภาพ

เน็ตหอผม 60/30 Mbps
หอข้างๆ 50/20 Mbps

มีคำถามว่า

1. มันต้อง Login ที่ตัว AP ที่รับมาทีละตัวนั้นก่อน เน็ตถึงจะเข้า Mikrotik ได้รึป่าว (จำเป็นไหม) และ ถ้าต่อตามรูปที่2 มันจะเด้งไป Login Hotspot ของแต่ละหอยังไง มีวิธีแก้ยังไง ประยุกต์ยังไง

2. ถ้าจะ Login เข้าไปตาม IP hotspot นั้นๆ เพื่อไป Login ได้ ถ้า IP มันซ้ำกันหละเช่น 10.0.0.1

ปล. ผมไม่มีความรู้เรื่อง Network ครับ แต่ชอบพวกนี้
มีอะไรแนะนำได้ครับ
ขอบคุณครับ
imb3nz

Re: สอบถามครับ เอาเน็ตทั้ง 2 หอพัก (Hotspot) มารวมเข้า Mikrotik

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 14 มิ.ย. 2016 11:00 am

imb3nz เขียน:ก่อนหน้านี้ หอผม ผมทำแบบนี้อยู่ครับ เอามาทำโหมด WISP แล้วใช้ได้หลายเครื่อง

รูปภาพ

แล้วผมมีอุปกรณ์เหลือจะเอามาประยุกต์แบบนี้ได้ไหม

รูปภาพ

เน็ตหอผม 60/30 Mbps
หอข้างๆ 50/20 Mbps

มีคำถามว่า

1. มันต้อง Login ที่ตัว AP ที่รับมาทีละตัวนั้นก่อน เน็ตถึงจะเข้า Mikrotik ได้รึป่าว (จำเป็นไหม) และ ถ้าต่อตามรูปที่2 มันจะเด้งไป Login Hotspot ของแต่ละหอยังไง มีวิธีแก้ยังไง ประยุกต์ยังไง

2. ถ้าจะ Login เข้าไปตาม IP hotspot นั้นๆ เพื่อไป Login ได้ ถ้า IP มันซ้ำกันหละเช่น 10.0.0.1

ปล. ผมไม่มีความรู้เรื่อง Network ครับ แต่ชอบพวกนี้
มีอะไรแนะนำได้ครับ
ขอบคุณครับ

ตามรูปที่ส่งมา ถ้าคุณไม่สามารถ By pass การ login ของ hotspot ขา wan ได้ จะไม่แนะนำให้ต่อแบบนี้น่ะครับ
เพราะถ้าต้นทาง hotspot ขา wan mikrotik หลุด หลัง mikrotik ก็เข้าไม่ได้น่ะครับ
คุณจะต้องเข้าไป browser เข้า login เองอัตโนมัติ ทุกครั้ง ที่ hotspot ตัด
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามครับ เอาเน็ตทั้ง 2 หอพัก (Hotspot) มารวมเข้า Mikrotik

โพสต์โดย imb3nz เมื่อ พุธ 15 มิ.ย. 2016 1:06 am

แล้วแนะนำยังไงดีครับ ต้องซื้ออะไรเพิ่มบ้าง แนะนำมาได้เลย
imb3nz

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik