default : failed to give out IP Address : pool is emptty

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

default : failed to give out IP Address : pool is emptty

โพสต์โดย tanarat2012 เมื่อ อาทิตย์ 22 ก.พ. 2015 11:42 pm

รบกวนหน่อยครับ มีใครพอทราบไหมว่าปัญหานี้เกิดจากอะไร แล้วแก้ยังไงครับ (ตามภาพครับ)
แนบไฟล์
mikro.png (348.91 KiB) เปิดดู 5830 ครั้ง
tanarat2012

Re: default : failed to give out IP Address : pool is emptty

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 23 ก.พ. 2015 4:04 pm

tanarat2012 เขียน:รบกวนหน่อยครับ มีใครพอทราบไหมว่าปัญหานี้เกิดจากอะไร แล้วแก้ยังไงครับ (ตามภาพครับ)

ก่อนอื่นแนะนำให้รีเซตค่าอุปกรณ์ก่อน แล้วค่อยทำการสร้าง hotspot หรืออื่นๆ

ปกติถ้าคุณสร้าง hotspot จากเมนู hotspot setup ตัว mikrotik จะสร้าง dhcp-server และ pool ให้อัตโนมัติอยู่แล้ว ตาม port ที่เราเลือก

ถ้า port ที่เราเลือกมีการแจก dhcp อยู่ก่อนแล้ว หรือสร้างเพิ่มมาทีหลัง จะชนกันได้ทำให้เกิด error ได้เหมือนกัน ลองตรวจสอบดูครับ ว่ามีการเซตชนกันแบบนี้หรือป่าว
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: default : failed to give out IP Address : pool is emptty

โพสต์โดย tanarat2012 เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ก.พ. 2015 8:33 pm

jadeson เขียน:
tanarat2012 เขียน:รบกวนหน่อยครับ มีใครพอทราบไหมว่าปัญหานี้เกิดจากอะไร แล้วแก้ยังไงครับ (ตามภาพครับ)

ก่อนอื่นแนะนำให้รีเซตค่าอุปกรณ์ก่อน แล้วค่อยทำการสร้าง hotspot หรืออื่นๆ

ปกติถ้าคุณสร้าง hotspot จากเมนู hotspot setup ตัว mikrotik จะสร้าง dhcp-server และ pool ให้อัตโนมัติอยู่แล้ว ตาม port ที่เราเลือก

ถ้า port ที่เราเลือกมีการแจก dhcp อยู่ก่อนแล้ว หรือสร้างเพิ่มมาทีหลัง จะชนกันได้ทำให้เกิด error ได้เหมือนกัน ลองตรวจสอบดูครับ ว่ามีการเซตชนกันแบบนี้หรือป่าว

ครับผม ไว้จะลองดูนะครับ
tanarat2012

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 27 ก.พ. 2015 8:30 am

tanarat2012 เขียน:
jadeson เขียน:

ครับผม ไว้จะลองดูนะครับ

รับทราบครับ ถ้ายังติดขัดก็สามารถสอบถามเข้ามาได้ครับ

** ถ้าเป็นสินค้าของทางร้าน สามารถโทรเข้ามาแจ้ง s/n ได้เลยครับ เดี้ยวมีเจ้าหน้าที่ติดต่อไป ซัพพอร์ต รีโมท คอนฟิก ให้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย tanarat2012 เมื่อ อาทิตย์ 01 มี.ค. 2015 11:24 am

ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับ โดยวิธีการ กำหนดช่วง IP Pool ให้แคบลงครับ ของคุณทีมงาน sys2u มากๆครับ
tanarat2012

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 02 มี.ค. 2015 3:13 pm

tanarat2012 เขียน:ตอนนี้แก้ไขได้แล้วครับ โดยวิธีการ กำหนดช่วง IP Pool ให้แคบลงครับ ของคุณทีมงาน sys2u มากๆครับ

ยินดีครับ ทางร้านเองก็ต้องขอบคุณที่ได้มาพูดคุย แชร์ปัญหา และวิธีแก้ไขต่างๆ เพื่อนๆที่เข้ามาอ่าน ถ้าเจอปัญหาเดียวกัน ก็จะได้มีแนวทางในการแก้ไข ได้ง่ายขึ้น

ขอบคุณครับ

jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik