ช่วยแนะนำอุปกรณ์ ที่จะนำมาทำ VPN หน่อยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

ช่วยแนะนำอุปกรณ์ ที่จะนำมาทำ VPN หน่อยครับ

โพสต์โดย pisanua เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2015 8:36 am

ต้องการเชื่อม 2 ออฟฟิต ให้อยู่ในวงแลนเดียวกัน และสามารถออกเน็ตได้ปกติ

ออฟฟิตแรก มีประมาณ 50 เครื่อง ออฟฟิตสอง มีประมาณ 30 เครื่อง (สองออฟฟิตนี้ใช้ VPN กันจริงๆ รวมกันไม่เกิน 30 เครื่อง นอกนั้นก็ออกเน็ตปกติ)

ผมควรใช้ อุปกรณ์ตัวไหนดีครับ และก็ขอทราบวิธีตั้งค่าหน่อยครับ หรือมีใครพอจะรับงานนี้ ติดต่อมาได้เลยน่ะครับ พร้อมประมาณราคาด้วยน่ะครับ

ปล. เครื่อง server ที่เป็น database อยู่ออฟฟิตแรกน่ะครับ
pisanua

Re: ช่วยแนะนำอุปกรณ์ ที่จะนำมาทำ VPN หน่อยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2015 10:02 am

pisanua เขียน:ต้องการเชื่อม 2 ออฟฟิต ให้อยู่ในวงแลนเดียวกัน และสามารถออกเน็ตได้ปกติ

ออฟฟิตแรก มีประมาณ 50 เครื่อง ออฟฟิตสอง มีประมาณ 30 เครื่อง (สองออฟฟิตนี้ใช้ VPN กันจริงๆ รวมกันไม่เกิน 30 เครื่อง นอกนั้นก็ออกเน็ตปกติ)

ผมควรใช้ อุปกรณ์ตัวไหนดีครับ และก็ขอทราบวิธีตั้งค่าหน่อยครับ หรือมีใครพอจะรับงานนี้ ติดต่อมาได้เลยน่ะครับ พร้อมประมาณราคาด้วยน่ะครับ

ปล. เครื่อง server ที่เป็น database อยู่ออฟฟิตแรกน่ะครับ

ถ้าเน้นใช้งานง่าย สามารถเชื่อมต่อ VPN กันได้
สำนักงานใหญ่ แนะนำ Cisco RV042G
สาขาย่อย ก็อาจใช้เป็น Cisco RV042
โดย RV042G lan จะเป็น gigabit รองรับ session ที่เข้ามา 30,000 / รองรับผู้ใช้งานพร้อมๆกันประมาณ 50-100 ได้
ส่วน RV042 lan เป็น 10/100 รองรับ session ได้ 6 พัน / รองรับผู้ใช้งานพร้อมๆกันประมาณ 30-50 ได้

ตัวอย่างการเซตค่า VPN site to site
viewtopic.php?f=5&t=24

ส่วนถ้าต้องการใช้ mikrotik ก็สามารถทำ VPN ได้เหมือนกันครับ แต่การเซตค่า ตั้งค่า จะต้องศึกษาเพิ่มเติม และคอนฟิกยุ่งยากกว่าบ้าง
แต่ข้อดีก็คือ สามารถยืดหยุ่นได้ดีกว่า ตั้งค่าเซตค่าอะไรต่างๆได้มากกว่า
แนะนำ Mikrotik RB450G รองรับผู้ใช้พร้อมกันได้ประมาณ 50-80

ตัวอย่างเซต VPN ระหว่าง RV042 กับ Mikrotik
3.3 เซต IPSec VPN (site to site) ระหว่าง Mikrotik กับ Rv042

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik