Mikrotik + Userman ป้องกัน login ซ้ำ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

Mikrotik + Userman ป้องกัน login ซ้ำ

โพสต์โดย garlun เมื่อ เสาร์ 17 ม.ค. 2015 11:40 pm

สอบถามหน่อยครับ
ตอนนี้ผมทำ mikrotik + userman เวลา login username ที่ซ้ำกัน มันจะเตะ คนที่ login คนแรก ออกก่อน
username ใช้ที่สร้างมาจาก userman ครับ

คือผมอยากปรับตั้งค่า mikrotik กรณี ที่ มีการ login ซ้ำกัน username เดียวกัน ให้ไม่สามารถ login ซ้ำกันได้ นอกจากคนที่ login คนแรกจะออกจากระบบ ก่อน
ตอนนี้ เวลา ที่มีการ login อยู่แล้ว คนที่สอง login รหัสเดียวกัน มันจะ เตะคนที่ login คนแรกออก

อยากให้ 1 username หรือ 1 รหัส ใช้ได้ 1 คน แล้วกรณีมีคนมา login ซ้ำ ไม่ให้หลุดจากระบบครับ

ขอบคุณครับ
garlun

Re: Mikrotik + Userman ป้องกัน login ซ้ำ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 19 ม.ค. 2015 10:49 am

garlun เขียน:สอบถามหน่อยครับ
ตอนนี้ผมทำ mikrotik + userman เวลา login username ที่ซ้ำกัน มันจะเตะ คนที่ login คนแรก ออกก่อน
username ใช้ที่สร้างมาจาก userman ครับ

คือผมอยากปรับตั้งค่า mikrotik กรณี ที่ มีการ login ซ้ำกัน username เดียวกัน ให้ไม่สามารถ login ซ้ำกันได้ นอกจากคนที่ login คนแรกจะออกจากระบบ ก่อน
ตอนนี้ เวลา ที่มีการ login อยู่แล้ว คนที่สอง login รหัสเดียวกัน มันจะ เตะคนที่ login คนแรกออก

อยากให้ 1 username หรือ 1 รหัส ใช้ได้ 1 คน แล้วกรณีมีคนมา login ซ้ำ ไม่ให้หลุดจากระบบครับ

ขอบคุณครับ

สามารถกำหนด จำนวนการ login ซ้ำของ User นั้นๆได้ที่ userman > user detail ตรงช่อง share user
รูปภาพ

ที่ทดสอบ
User1 กำหนด shared user ไว้ที่ 1
ผมเข้า login user1 อยู่ ถึงจะมีคนอื่นเข้ามา login ซ้อน user1 ก็จะไม่สามารถเข้ามาใช้งานได้น่ะครับ

แต่ถ้าต้องการจะเข้าใช้พร้อมกัน กี่คน ก็กำหนดตรงนี้ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: Mikrotik + Userman ป้องกัน login ซ้ำ

โพสต์โดย garlun เมื่อ อังคาร 20 ม.ค. 2015 11:08 am

ครับ ตอนแรก มันก็ เข้าซ้อนไม่ได้ พอกด คลิก login ถี่ๆ แล้วมันดัน เตะออก แล้ว login เข้าได้ครับ
ช่วงของ profile ตรง shared user : 1 ที่ผมตั้งค่า เอาไว้
garlun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2015 11:13 am

garlun เขียน:ครับ ตอนแรก มันก็ เข้าซ้อนไม่ได้ พอกด คลิก login ถี่ๆ แล้วมันดัน เตะออก แล้ว login เข้าได้ครับ
ช่วงของ profile ตรง shared user : 1 ที่ผมตั้งค่า เอาไว้

เท่าที่ค้นหาข้อมูลดู ไม่มีกำหนดเพิ่มจากนี้น่ะครับ
มีกำหนดแค่ที shared user เท่านั้น ที่กำหนดว่าให้ login user นั้นสามารถ login ใช้งานได้พร้อมกันเท่าไร

ปกติ user,password ก็จะเป็นเฉพาะส่วนบุคคลอยู่แล้ว
ถ้าคนที่จะ login ใช้งาน ก็ต้องเป็นเจ้าของ account อยู่แล้ว หรือไม่ก็คนที่เค้าบอกกันเอง
แนะนำผู้ใช้ ถ้าจะให้ user ใครควรคุยกันให้เข้าใจก่อน
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย garlun เมื่อ พุธ 21 ม.ค. 2015 3:17 pm

jadeson เขียน:
เท่าที่ค้นหาข้อมูลดู ไม่มีกำหนดเพิ่มจากนี้น่ะครับ
มีกำหนดแค่ที shared user เท่านั้น ที่กำหนดว่าให้ login user นั้นสามารถ login ใช้งานได้พร้อมกันเท่าไร

ปกติ user,password ก็จะเป็นเฉพาะส่วนบุคคลอยู่แล้ว
ถ้าคนที่จะ login ใช้งาน ก็ต้องเป็นเจ้าของ account อยู่แล้ว หรือไม่ก็คนที่เค้าบอกกันเอง
แนะนำผู้ใช้ ถ้าจะให้ user ใครควรคุยกันให้เข้าใจก่อน

ครับ ขอบคุณมากครับ
พอดี ผม สงสัยกด login ครั้งแรก ระบบ แจ้งเตือน พอ login ซ้ำๆ ถี่ๆ มันก็เข้าได้เอง เลยอยากรู้เป็นที่อะไรครับ
ผม เปิด cookies เอาไว้ตรง hotspot server profile มันมีส่วน มั้ยครับ
garlun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ม.ค. 2015 1:51 pm

garlun เขียน:
jadeson เขียน:

ครับ ขอบคุณมากครับ
พอดี ผม สงสัยกด login ครั้งแรก ระบบ แจ้งเตือน พอ login ซ้ำๆ ถี่ๆ มันก็เข้าได้เอง เลยอยากรู้เป็นที่อะไรครับ
ผม เปิด cookies เอาไว้ตรง hotspot server profile มันมีส่วน มั้ยครับ

เอาติ๊กหน้า cookie ออกได้ครับ
เวลา user มีการ login จะได้ไม่ให้จำ cookie
cookie login mikrotik.jpg
cookie login mikrotik.jpg (75.09 KiB) เปิดดู 12490 ครั้ง

jadeson

โพสต์โดย garlun เมื่อ พฤหัสฯ. 22 ม.ค. 2015 2:57 pm

ตอนแรกที่ใส่ cookie เวลากรณีสัญญาณไม่แรงหลุด จะได้ไม่ต้อง login บ่อยๆ เชื่อมต่อแล้วเข้าได้เลย จะได้รู้สึกว่าไม่หลุดบ่อยครับ

ขอบคุณครับ
garlun

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik