สอบถามเกี่ยวกับ MikroTik RB2011UiAS-2HnD-IN

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

สอบถามเกี่ยวกับ MikroTik RB2011UiAS-2HnD-IN

โพสต์โดย ENDLESS เมื่อ พุธ 05 พ.ย. 2014 12:08 pm

User ตัวเก่าผมลืมรหัสผ่านเลยขอสร้างใหม่ + E-Mail ปิดไปแล้วเลยขอรหัสใหม่ไม่ได้

พอดีว่าผมได้รับ Wireless Router ตัวนี้มาฟรีครับ แล้วผม Config ค่าตามเว็บบอร์ดนี้แล้ว
บางอย่างผมยังเกิดคำถามอยู่คือ

1. การที่จะให้ WLAN ขอใช้ค่าของ Master Port 1 เพื่อแจกวง 20 มีวิธีทำอย่างไรบ้าง เพราะวงนี้ผมจะ bypass ให้เป็นภายใน ไม่ต้องทำ Hotspot
2. Load Balance ที่ผมเลือกเป็น Fix IP ไว้ เนื่องจากว่ามันเป็น Router ที่เค้ามีมาให้อีกที มันเป็น Fiber to the HOME เลยใช้ LAN เชื่อมอีกที 2 เส้น (รูป Modem โบราณไปหน่อย 555)

(ถ้าไฟล์แนบไม่ติด ผมแนบสำรองไว้)
รูปภาพ

ยังไงถ้ามีคำถาม เด่วผมมาเขียนเพิ่มเติมต่อครับ ขอทานข้าวแปปนึง
แนบไฟล์
AT1.jpg (37.72 KiB) เปิดดู 7895 ครั้ง
ENDLESS

Re: สอบถามเกี่ยวกับ MikroTik RB2011UiAS-2HnD-IN

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 06 พ.ย. 2014 9:28 am

ENDLESS เขียน:User ตัวเก่าผมลืมรหัสผ่านเลยขอสร้างใหม่ + E-Mail ปิดไปแล้วเลยขอรหัสใหม่ไม่ได้

พอดีว่าผมได้รับ Wireless Router ตัวนี้มาฟรีครับ แล้วผม Config ค่าตามเว็บบอร์ดนี้แล้ว
บางอย่างผมยังเกิดคำถามอยู่คือ

1. การที่จะให้ WLAN ขอใช้ค่าของ Master Port 1 เพื่อแจกวง 20 มีวิธีทำอย่างไรบ้าง เพราะวงนี้ผมจะ bypass ให้เป็นภายใน ไม่ต้องทำ Hotspot
2. Load Balance ที่ผมเลือกเป็น Fix IP ไว้ เนื่องจากว่ามันเป็น Router ที่เค้ามีมาให้อีกที มันเป็น Fiber to the HOME เลยใช้ LAN เชื่อมอีกที 2 เส้น (รูป Modem โบราณไปหน่อย 555)

(ถ้าไฟล์แนบไม่ติด ผมแนบสำรองไว้)
รูปภาพ

ยังไงถ้ามีคำถาม เด่วผมมาเขียนเพิ่มเติมต่อครับ ขอทานข้าวแปปนึง

เท่าที่เคยทดสอบ Wireless (WLAN) จะใช้ดึงค่า master port จาก port lan มาไม่ได้ ต้องสร้างแยกขึ้นมาใหม่
หลักการสร้างก็เหมือนตอนสร้างกับ port lan เลยครับ เพียงแต่มีกำหนดคุณสมบัติเพิ่มเติมให้ wireless ว่าจะให้ปล่อย ssid, password และอื่นๆ

ตัวอย่างกระทู้เกี่ยวข้อง
3.0 วิธีทำ Multi-Hotspot บน MikroTik RB751U-2HnD
1.8 การทำ Binding บน Hotspot (ใช้งานโดยไม่ต้อง login)

2.0 ติดตั้ง LoadBalance RB750GL แบบ 4WAN (Static IP) to 1LAN
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: สอบถามเกี่ยวกับ MikroTik RB2011UiAS-2HnD-IN

โพสต์โดย ENDLESS เมื่อ พฤหัสฯ. 06 พ.ย. 2014 10:24 am

ในส่วนของวง 20 ผมทำ bypass ไปแล้วครับ ทุก IP ไม่มีการ Login ไม่ได้ทำ Binding แต่วง 123 ผมจะทำ Hotspot
สอบถามนิดนึงว่า WLAN ถ้าสร้างแยก IP เป็นวง 30 แล้วจะมีผลกระทบไหมครับ เพราะโดยระบบเดิม วง 20 จะแชร์พวก Folder กับ IP Camera ไว้ ไม่แน่ใจว่ามันข้ามมาวง 20 ได้ไหม
กลัวว่าจะมีปัญหาภายหลังอะครับ

อีกนิดนึงครับ ช่อง LAN ที่มีอยู่ด้านหลัง 1 PORT เหมือนพวกช่อง LAN ที่อยู่ด้านหน้าหรือป่าวครับ มือใหม่จริง ๆ ><"
รบกวนหน่อยนะค๊าบบ
ENDLESS

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 07 พ.ย. 2014 9:27 am

ENDLESS เขียน:ในส่วนของวง 20 ผมทำ bypass ไปแล้วครับ ทุก IP ไม่มีการ Login ไม่ได้ทำ Binding แต่วง 123 ผมจะทำ Hotspot
สอบถามนิดนึงว่า WLAN ถ้าสร้างแยก IP เป็นวง 30 แล้วจะมีผลกระทบไหมครับ เพราะโดยระบบเดิม วง 20 จะแชร์พวก Folder กับ IP Camera ไว้ ไม่แน่ใจว่ามันข้ามมาวง 20 ได้ไหม
กลัวว่าจะมีปัญหาภายหลังอะครับ

อีกนิดนึงครับ ช่อง LAN ที่มีอยู่ด้านหลัง 1 PORT เหมือนพวกช่อง LAN ที่อยู่ด้านหน้าหรือป่าวครับ มือใหม่จริง ๆ ><"
รบกวนหน่อยนะค๊าบบ

ปกติ Mikrotik แต่ละ port ก็สามารถคอนฟิกทำงานแยกกันได้อยู่แล้วครับ ไม่มีปัญหาครับ
แต่การคอนฟิกควรตรวจสอบให้ดี อย่าให้คอนฟิกทับซ้อนกันก็พอ ไม่งั้นอุปกรณ์จะงง ว่า WLAN ทำงานอยู่วงอะไรกันแน่

ส่วน RJ45 ด้านหลัง เป็น RJ45 serial port (ส่วนใหญ่ไม่ค่อยได้ใช้ครับ เพราะก็เข้าไปคอนฟิกผ่าน port lan ปกติจากด้านหน้าได้อยู่แล้ว)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย ENDLESS เมื่อ อาทิตย์ 09 พ.ย. 2014 1:35 am

ตอนนี้ทำได้แล้วครับ
สร้าง Bridge ให้ ETH1-5 และ WLAN อยู่ในกลุ่มเดียวกัน
แล้วทำ IP และ DHCP ชี้ไปที่ Bridge

ส่วน Load Balance คงต้องงมต่อไป ยังงง ๆ อยู่
ENDLESS

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 10 พ.ย. 2014 9:39 am

ENDLESS เขียน:ตอนนี้ทำได้แล้วครับ
สร้าง Bridge ให้ ETH1-5 และ WLAN อยู่ในกลุ่มเดียวกัน
แล้วทำ IP และ DHCP ชี้ไปที่ Bridge

ส่วน Load Balance คงต้องงมต่อไป ยังงง ๆ อยู่

Hotspot หลัง Load balance ตอนนี้ที่ทำได้ มันยังไม่รวมเน็ตให้ แต่จะเป็น link backup (เน็ตเส้นไหนดาวน์ ก็จะสลับไปเส้นที่ active ให้อัตโนมัติ)

2.1.1 ติดตั้ง MikroTik แบบ 2 PPPOE to 1 LAN (LoadBalance+HS)

jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik