Mikrotik สามารถทำ Loadbalance ADSL+3G ได้มั้ยครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

Mikrotik สามารถทำ Loadbalance ADSL+3G ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย cyberplanet เมื่อ ศุกร์ 29 ส.ค. 2014 9:57 pm

1. ผมไม่แน่ใจว่ามี Mikrotik รุ่นไหนบ้างที่รองรับการทำงานแบบนี้ ที่ต้องการ 3G เพราะต้องการเผื่อเกิด ADSL ล่มขึ้นมา ก็ยังมีทางออกฉุกเฉินน่ะครับ (จะเป็นใส่ซิมหรือเสียบ USB 3G ก็ได้)
2. ถ้า Mikrotik สามารถทำได้ อยากจะทราบวิธีการ Config คร่าวๆน่ะครับ เพราะที่เห็นมาก่อนหน้านี้จะสอน Loadbalance 2WAN ใน Case ของผมนี้ไม่แน่ใจเค้าเรียก 1WAN+1PPP รึเปล่าครับ

ช่วยมาชี้แนะทีนะครับ ;)
cyberplanet

Re: Mikrotik สามารถทำ Loadbalance ADSL+3G ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 02 ก.ย. 2014 9:21 am

cyberplanet เขียน:1. ผมไม่แน่ใจว่ามี Mikrotik รุ่นไหนบ้างที่รองรับการทำงานแบบนี้ ที่ต้องการ 3G เพราะต้องการเผื่อเกิด ADSL ล่มขึ้นมา ก็ยังมีทางออกฉุกเฉินน่ะครับ (จะเป็นใส่ซิมหรือเสียบ USB 3G ก็ได้)
2. ถ้า Mikrotik สามารถทำได้ อยากจะทราบวิธีการ Config คร่าวๆน่ะครับ เพราะที่เห็นมาก่อนหน้านี้จะสอน Loadbalance 2WAN ใน Case ของผมนี้ไม่แน่ใจเค้าเรียก 1WAN+1PPP รึเปล่าครับ

ช่วยมาชี้แนะทีนะครับ ;)

Mikrotik เป็น Router Board ครับ ไม่มี modem ในตัว

ต้องมี Modem แปลงจาก adsl หรือว่า 3G ก่อน

ขอเพียง output ออกมาเป็น LAN (RJ45) ก็สามารถนำมาต่อเข้า Mikrotik เซตค่าใช้งานได้เลยครับ

สามารถเซต Loadbalance 2 WAN ได้ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik