Mikrotik 450G ทำ auto login และหมดอายุการใช้งานได้ไหมครับ

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

Mikrotik 450G ทำ auto login และหมดอายุการใช้งานได้ไหมครับ

โพสต์โดย Robinkun เมื่อ อาทิตย์ 06 ก.ค. 2014 9:51 am

สวัสดีครับ พอดีได้นำ Mikrotik 450G มาใช้งาน ครั้งแรก ;)

ผมได้ทำเป็น Hotspot แล้วกำหนดเวลาหมดอายุได้แล้วครับ จากการค้นหาอ่านกระทู้ ของพี่ๆ :D

ปัจจุบันมีปัญหาการ Login ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง (คิดว่าเป็นปกติของระบบ Hotspot ) :roll:

ดังนั้นผมมีคำถามรบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าถ้าผมต้องการให้ User login แค่ครั้งเดียวจะได้ไหมครับ เวลาเปิดเครื่องครั้งต่อๆ ไปก็สามารถใช้งาน Internet ได้เลย
แต่เมื่อถึงเวลาที่ผมกำหนด เช่น ใช้งานได้ 30 วันเมื่อหมดอายุการใช้งาน 30 วันแล้ว ต้องให้ User login ใหม่ อย่างนี้จะได้ไหมครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยให้ความรู้และคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ
Robinkun

Re: Mikrotik 450G ทำ auto login และหมดอายุการใช้งานได้ไหมครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 08 ก.ค. 2014 9:45 am

Robinkun เขียน:สวัสดีครับ พอดีได้นำ Mikrotik 450G มาใช้งาน ครั้งแรก ;)

ผมได้ทำเป็น Hotspot แล้วกำหนดเวลาหมดอายุได้แล้วครับ จากการค้นหาอ่านกระทู้ ของพี่ๆ :D

ปัจจุบันมีปัญหาการ Login ทุกครั้งที่เปิดเครื่อง (คิดว่าเป็นปกติของระบบ Hotspot ) :roll:

ดังนั้นผมมีคำถามรบกวนพี่ๆ ช่วยแนะนำด้วยครับ ว่าถ้าผมต้องการให้ User login แค่ครั้งเดียวจะได้ไหมครับ เวลาเปิดเครื่องครั้งต่อๆ ไปก็สามารถใช้งาน Internet ได้เลย
แต่เมื่อถึงเวลาที่ผมกำหนด เช่น ใช้งานได้ 30 วันเมื่อหมดอายุการใช้งาน 30 วันแล้ว ต้องให้ User login ใหม่ อย่างนี้จะได้ไหมครับ

รบกวนพี่ๆ ช่วยให้ความรู้และคำแนะนำด้วยครับ
ขอบคุณครับ

ตัว Hotspot ของ Mikrotik ระบบ login ของ user ยังไม่มีรองรับ user หมดอายุตามเวลาที่กำหนดครับ
แต่จะอยู่ในรูปแบบของเวลาที่ใช้งานจริง ถ้าครบกำหนดแล้วถึงจะหมดอายุไม่สามารถใช้งานได้

ถ้าต้องการกำหนดวันหมดอายุของ user จะต้องมีการโค้ดใส่ Script เพิ่มเข้าไปครับ
รวมถึงการตั้งเวลาเครื่องให้ตรงอยู่เสมอ และกำหนดเวลาให้ Script ทำงานตามเวลาที่กำหนด
หรือให้ง่ายๆเลย ถ้าครบกำหนดเราก็เข้าไป disable user นั้น แบบ manual เอง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: Mikrotik 450G ทำ auto login และหมดอายุการใช้งานได้ไหมครับ

โพสต์โดย Robinkun เมื่อ พุธ 09 ก.ค. 2014 11:16 am

jadeson เขียน:
Robinkun เขียน:สวัสดีครับ พอดีได้นำ Mikrotik 450G มาใช้งาน ครั้งแรก ;)

ขอบคุณครับ

ตัว Hotspot ของ Mikrotik ระบบ login ของ user ยังไม่มีรองรับ user หมดอายุตามเวลาที่กำหนดครับ
แต่จะอยู่ในรูปแบบของเวลาที่ใช้งานจริง ถ้าครบกำหนดแล้วถึงจะหมดอายุไม่สามารถใช้งานได้

ถ้าต้องการกำหนดวันหมดอายุของ user จะต้องมีการโค้ดใส่ Script เพิ่มเข้าไปครับ
รวมถึงการตั้งเวลาเครื่องให้ตรงอยู่เสมอ และกำหนดเวลาให้ Script ทำงานตามเวลาที่กำหนด
หรือให้ง่ายๆเลย ถ้าครบกำหนดเราก็เข้าไป disable user นั้น แบบ manual เอง

ผมคงอธิบายผิดไป ตามตัวหนาๆ ถูกต้องครับ
แต่ว่าผมอยากจะให้ User login ครั้งเดียวจะได้ไหมครับ กรณีที่ไม่ไ้ดกด logout ออก ?
เวลาเปิดเครื่องครั้งต่อๆ ไปก็สามารถใช้ Internet ต่อได้เลยครับ และให้หมดอายุตามเวลาที่กำหนด้วย แบบนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
Robinkun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 10 ก.ค. 2014 1:40 pm

Robinkun เขียน:
jadeson เขียน:

ขอบคุณครับ

ผมคงอธิบายผิดไป ตามตัวหนาๆ ถูกต้องครับ
แต่ว่าผมอยากจะให้ User login ครั้งเดียวจะได้ไหมครับ กรณีที่ไม่ไ้ดกด logout ออก ?
เวลาเปิดเครื่องครั้งต่อๆ ไปก็สามารถใช้ Internet ต่อได้เลยครับ และให้หมดอายุตามเวลาที่กำหนด้วย แบบนี้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ตัวอย่างที่ทำได้เลยคือ
สร้าง user1 กำหนดเวลาไว้ 30 นาที
- วันแรก login เล่นไป 10 นาที กด logout
- วันที่สอง login เล่นไปอีก 10 นาที กด logout
- ผ่านไปเดือนกว่า เล่นอีก 10 นาที จนหลุด ไม่สามารถ login ใช้งานได้ หมดอายุ

หรือถ้าต้องการแบบ สร้าง user1 ขึ้นมา 1 เดือน แล้วใช้ไม่ใช้ก็แล้วแต่ พอครบ 1 เดือนให้หมดอายุ แบบนี้ต้องเขียนสคิปใส่เพิ่มครับ ฟังก์ชั่นที่มีมาให้ยังไม่รองรับ

ส่วนถ้าต้องการให้ login ครั้งเดี้ยวแล้วใช้ยาว ไม่ว่าจะ ปิดเครื่องเปิดเครื่องใหม่ ก็ใช้ต่อเนื่อง จนหมดเวลา
อันนี้ยังไม่เคยลองครับ อาจจะต้อง Fix IP ที่แจกให้ คอมฯแต่ละเครื่อง ให้แจก IP เดิมกับ Mad address ที่กำหนดไว้
แล้วตั้ง Session timeout นานๆ ปกติ 5 นาทีอาจจะตั้งซัก 3 วัน ให้เท่าพอๆเวลาตายของ IP ที่ dhcp server แจกออกมา
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย Robinkun เมื่อ พฤหัสฯ. 10 ก.ค. 2014 2:03 pm

-ขอบคุณมากครับ
Robinkun

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik