ขอวิธี Mikrotik + Userman ตัดทุก 3 ชม.

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

ขอวิธี Mikrotik + Userman ตัดทุก 3 ชม.

โพสต์โดย garlun เมื่อ อังคาร 08 เม.ย. 2014 5:45 am

ผมมี Mikrotik RB1100AH v5.26 ทำ Userman แล้วสร้าง User ได้แล้ว กำหนดวัน กำหนด bw เรียบร้อยแล้ว
แต่ผม อยากทำให้มัน ตัดทุก 3 ชั่วโมง แล้วก็ ถ้าไม่มีการใช้ อินเตอร์เน๊ต หลังจาก 5 นาที ให้ตัด ครับ

ลองดูตามเว็ปแล้ว เห็นมีแต่เข้าไปทำใน winbox hotspot แต่ใน userman มันทำยังไงหรอครับ

ขอบคุณครับ
garlun

Re: ขอวิธี Mikrotik + Userman ตัดทุก 3 ชม.

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 08 เม.ย. 2014 12:35 pm

garlun เขียน:ผมมี Mikrotik RB1100AH v5.26 ทำ Userman แล้วสร้าง User ได้แล้ว กำหนดวัน กำหนด bw เรียบร้อยแล้ว
แต่ผม อยากทำให้มัน ตัดทุก 3 ชั่วโมง แล้วก็ ถ้าไม่มีการใช้ อินเตอร์เน๊ต หลังจาก 5 นาที ให้ตัด ครับ

ลองดูตามเว็ปแล้ว เห็นมีแต่เข้าไปทำใน winbox hotspot แต่ใน userman มันทำยังไงหรอครับ

ขอบคุณครับ

อยากทำให้มัน ตัดทุก 3 ชั่วโมง
- Mikrotik น่าจะไม่มีฟังก์ชั่นให้ปรับแบบนี้ครับ คงต้องเขียน Script ขึ้นมาเอง แล้วสั่ง disconnect user ทุกๆ 3 ชม.แทน
ตัวอย่างการเขียนสคิป(ในตัวอย่างเป็นเพียงสคิปตั้งเวลารีบูตเครื่อง)
1.6.1 ตั้งเวลา Reboot ให้อุปกรณ์ MikroTik

ถ้าไม่มีการใช้ อินเตอร์เน๊ต หลังจาก 5 นาที ให้ตัด
- ใน winbox จะมีให้ตั้งค่า session timeout ที่ user profiles ได้เลย
แต่ใน userman เท่าที่หาดู ไม่มีให้ปรับน่ะครับ
อาจจะต้องแก้ไขหน้า Login
ถ้าให้สะดวกขึ้นก็อาจจะตั้งหน้าแรกที่เข้าให้เด้งเข้าหน้า Status เลย จะมีบอกเวลาเข้าใช้งานและมีปุ่มให้กด logout
(โดยแจ้งให้ลูกค้าทราบด้วย เวลาเลิกใช้งานให้กด Logout เพื่อรักษาเวลาของตัวเองไว้ด้วย)
1.14 วิธีแก้ไขหน้า Login Hotspot ของอุปกรณ์ Mikrotik
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: ขอวิธี Mikrotik + Userman ตัดทุก 3 ชม.

โพสต์โดย garlun เมื่อ อังคาร 08 เม.ย. 2014 8:03 pm

แล้ว Userman สามารถเก็บ Log ได้หรือเปล่าครับ เห็นที่ว่าใช้เจ้าตัว NSA 310s หรือว่าต้องไปทำใน winbox หรือเปล่าครับ

ผมเข้าใจว่า ทำในส่วนของ winbox กับ Userman มันคือ คนละส่วนใช่หรือเปล่าครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า

ขอบคุณครับ
garlun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พุธ 09 เม.ย. 2014 8:37 am

garlun เขียน:แล้ว Userman สามารถเก็บ Log ได้หรือเปล่าครับ เห็นที่ว่าใช้เจ้าตัว NSA 310s หรือว่าต้องไปทำใน winbox หรือเปล่าครับ

ผมเข้าใจว่า ทำในส่วนของ winbox กับ Userman มันคือ คนละส่วนใช่หรือเปล่าครับ ผมเข้าใจถูกหรือเปล่า

ขอบคุณครับ

เนื่องจาก Mikrotik ไม่ได้มี HD มาในตัว ถ้าต้องการเก็บ Log จริงๆ แนะนำให้ส่งไปเก็บที่ Server หรือ NAS ที่มี service syslog ดีกว่าครับ
กระทู้เกี่ยวข้อง
1.13 เก็บ Log File MikroTik ด้วย NSA-210

แต่เบื้องต้นตัวอุปกรณ์มีการเก็บค่า session ต่่างๆไว้ให้อยู่แล้ว เพียงแต่จะไม่ได้เก็บไว้นาน ถ้าเกินลิมิตก็จะทับของที่เก่าสุด
ลองดูได้จากรูป
รูปภาพ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย garlun เมื่อ พุธ 09 เม.ย. 2014 9:15 am

1.13 เก็บ Log File MikroTik ด้วย NSA-210

1.ตามกระทู้ เก็บ log คือ ไปดักเก็บข้อมูล ทางขาออก เน็ต ที่เดียวเลยใช่มั้ยครับ ของตัว mikrotik pppoe-out1(ในกระทู้)

2.แล้วถ้า mikrotik ไม่ได้ทำเป็น pppoe ตัว modem ไม่ได้เป็น bright mode จะสามารถเก็บ log ได้หรือเปล่าครับ
garlun

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 11 เม.ย. 2014 10:55 am

garlun เขียน:1.13 เก็บ Log File MikroTik ด้วย NSA-210

1.ตามกระทู้ เก็บ log คือ ไปดักเก็บข้อมูล ทางขาออก เน็ต ที่เดียวเลยใช่มั้ยครับ ของตัว mikrotik pppoe-out1(ในกระทู้)

2.แล้วถ้า mikrotik ไม่ได้ทำเป็น pppoe ตัว modem ไม่ได้เป็น bright mode จะสามารถเก็บ log ได้หรือเปล่าครับ

สามารถเลือก Out Interface ที่ต้องการจะเก็บ Log ได้ ไม่ว่าจะเป็นแบบ PPPoE, Static หรือจะหลายๆ WAN พร้อมกันเลยก็ได้ครับ

ตัวนี้เป็น Help Log ของ Mikrotik
Manual:System/Log

jadeson

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik