2.1.1 ติดตั้ง MikroTik แบบ 2 PPPOE to 1 LAN (LoadBalance+HS)

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

Re: 2.1.1 ติดตั้ง MikroTik แบบ 2 PPPOE to 1 LAN (LoadBalance+HS)

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 02 มี.ค. 2015 3:29 pm

vanjai11 เขียน:สอบถามครับ พอดีผมรวมเน็ตได้แล้วคือ RB750GL 30+30= 60+ เทสจากพอต5โดยตรง
แต่พอออกไปการต่อของผมคือ 750GL--------------------->AP+RK-M5---------------------ST+RK-M5--เทสสปีดทำไมได้ไม่ถึง60เลยครับเทสได้ 15-26MB.
แต่ถ้าต่อผ่านตัวเราเตอร์โดยตรง RT---------------->M5------------->M5 เทสได้25-30+ครับ
ใช้สคริปจากข้อที่1-15ครับ
ผมแก้แค่ไอพีนะครับเป็นจุด1/24 ผมทำผิดตรงไหนรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ตามที่ให้ข้อมูลมา มีเน็ต 2 เส้น ทำ loadbalance โดย 750gl แล้วปล่อยด้วย AP+RK-M5 ( RocketM5 โหมด Access Point ใช่ไหมครับ)
แล้วรับด้วย ST+RK-M5 (rocketM5 โหมด Station ใช่ไหมครับ)

ถ้าเทสหลัง mikrotik แล้ว 60+ แสดงว่า ฝั่ง server ปกติ ที่ความเร็วดรอบลงน่าจะอยู่ที่ การส่ง wireless ซึ่งเป็นธรรมดา เพราะอุปกรณ์ต้องส่งไร้สายออกไประยะไกล มีปัจจัยหลายอย่าง ทั้ง ระยะทาง สิ่งกีดขวาง ฝนตก ฯลฯ
ไม่ทราบว่ายิง rocketM5 โดยใช้เสาอะไรครับ ทั้งฝั่งส่งและรับ แล้วระยะทางเท่าไร มีสิ่งกีดขวางไหม คอนฟิกอะไรไปบ้าง กำลังส่งเท่าไร ถ้ามีหน้าคอนฟิกของ rocketM5 ทั้ง 2 ฝั่งมาด้วยจะดีมากครับ

แล้วตอนที่เทสสปีดก็ไม่ควรมี client ต่อใช้งานอยู๋น่ะครับ เดี้ยวจะคลาดเคลื่อน เพราะมีการใช้งานจากส่วนอื่นด้วย ควรปิดหรือถอด client อื่นๆออกให้หมดก่อน ทดสอบแค่เครื่องเดียวดูผลว่าได้ความเร็วเท่าไร

การทดสอบความเร็ว แนะนำให้ทดสอบที่ Tool ของตัว rocketM5 เช็ค bandwidth ที่ได้ระหว่าง rocketM5 ด้วยกันก่อนว่าได้เท่าไร

ดูตัวอย่างการทดสอบดังกล่าวได้ผ่าน กระทู้ นี้ > 16.2 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-WDS
หัวข้อ ขั้นตอนการทดสอบการเชื่อมต่อ UBiQUiTi- NSM2 AP1 และ ขั้นตอนการทดสอบการเชื่อมต่อ UBiQUiTi- NSM2 AP2
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: 2.1.1 ติดตั้ง MikroTik แบบ 2 PPPOE to 1 LAN (LoadBalance+HS)

โพสต์โดย vanjai11 เมื่อ จันทร์ 02 มี.ค. 2015 6:58 pm

jadeson เขียน:
vanjai11 เขียน:สอบถามครับ พอดีผมรวมเน็ตได้แล้วคือ RB750GL 30+30= 60+ เทสจากพอต5โดยตรง
แต่พอออกไปการต่อของผมคือ 750GL--------------------->AP+RK-M5---------------------ST+RK-M5--เทสสปีดทำไมได้ไม่ถึง60เลยครับเทสได้ 15-26MB.
แต่ถ้าต่อผ่านตัวเราเตอร์โดยตรง RT---------------->M5------------->M5 เทสได้25-30+ครับ
ผมแก้แค่ไอพีนะครับเป็นจุด1/24 ผมทำผิดตรงไหนรบกวนแนะนำด้วยครับ

ขอบคุณครับ

ตามที่ให้ข้อมูลมา มีเน็ต 2 เส้น ทำ loadbalance โดย 750gl แล้วปล่อยด้วย AP+RK-M5 ( RocketM5 โหมด Access Point ใช่ไหมครับ)
แล้วรับด้วย ST+RK-M5 (rocketM5 โหมด Station ใช่ไหมครับ)

ถ้าเทสหลัง mikrotik แล้ว 60+ แสดงว่า ฝั่ง server ปกติ ที่ความเร็วดรอบลงน่าจะอยู่ที่ การส่ง wireless ซึ่งเป็นธรรมดา เพราะอุปกรณ์ต้องส่งไร้สายออกไประยะไกล มีปัจจัยหลายอย่าง ทั้ง ระยะทาง สิ่งกีดขวาง ฝนตก ฯลฯ
ไม่ทราบว่ายิง rocketM5 โดยใช้เสาอะไรครับ ทั้งฝั่งส่งและรับ แล้วระยะทางเท่าไร มีสิ่งกีดขวางไหม คอนฟิกอะไรไปบ้าง กำลังส่งเท่าไร ถ้ามีหน้าคอนฟิกของ rocketM5 ทั้ง 2 ฝั่งมาด้วยจะดีมากครับ

แล้วตอนที่เทสสปีดก็ไม่ควรมี client ต่อใช้งานอยู๋น่ะครับ เดี้ยวจะคลาดเคลื่อน เพราะมีการใช้งานจากส่วนอื่นด้วย ควรปิดหรือถอด client อื่นๆออกให้หมดก่อน ทดสอบแค่เครื่องเดียวดูผลว่าได้ความเร็วเท่าไร

การทดสอบความเร็ว แนะนำให้ทดสอบที่ Tool ของตัว rocketM5 เช็ค bandwidth ที่ได้ระหว่าง rocketM5 ด้วยกันก่อนว่าได้เท่าไร

ดูตัวอย่างการทดสอบดังกล่าวได้ผ่าน กระทู้ นี้ > 16.2 ตั้งค่าอุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation M2 โหมด AP-WDS
หัวข้อ ขั้นตอนการทดสอบการเชื่อมต่อ UBiQUiTi- NSM2 AP1 และ ขั้นตอนการทดสอบการเชื่อมต่อ UBiQUiTi- NSM2 AP2

1.ยิงด้วยเสาทาวเวอร์ครับ APสูง 60เมตรครับ ST 37เมตรครับ AP(rocketM5+AirMax Sector AM-2G16-90)---------->10--------->ST(rocketM5+Rocket Dish 30dBi)

2.เทสสปีดโดยP-2-Pครับไม่มีตัวอื่นเกาะครับตามที่บอกไปครับ ต่อเส้นเดี๋ยวผ่านเร้าเตอร์ปกติเทสปลายทางได้30+ครับผมเลยสงสัยเพราะทุกไซงานของผมก็ปกติแต่ไซนี้พึ่งเปลี่ยนมาเป็นRB750รวมเน็ตสองเส้นครับ

ขอบคุณครับ
vanjai11

โพสต์โดย jadeson เมื่อ อังคาร 03 มี.ค. 2015 8:37 am

vanjai11 เขียน:
jadeson เขียน:

ขอบคุณครับ

1.ยิงด้วยเสาทาวเวอร์ครับ APสูง 60เมตรครับ ST 37เมตรครับ AP(rocketM5+AirMax Sector AM-2G16-90)---------->10--------->ST(rocketM5+Rocket Dish 30dBi)

2.เทสสปีดโดยP-2-Pครับไม่มีตัวอื่นเกาะครับตามที่บอกไปครับ ต่อเส้นเดี๋ยวผ่านเร้าเตอร์ปกติเทสปลายทางได้30+ครับผมเลยสงสัยเพราะทุกไซงานของผมก็ปกติแต่ไซนี้พึ่งเปลี่ยนมาเป็นRB750รวมเน็ตสองเส้นครับ

ขอบคุณครับ

1.ให้ทดสอบ TX, RX ระหว่าง ubnt ด้วยกัน AP(rocketM5+AirMax Sector AM-2G16-90)---------->10--------->ST(rocketM5+Rocket Dish 30dBi) ว่าได้เท่าไร
2.ทดสอบความเร็ว หลัง RB750 ว่ารวมเน็ตได้เท่าไร
3.แล้วเทสปลายทางว่าได้เท่าไรอีกที

ถ้าตั้งแต่ข้อ 1 คุณได้ upload/download ไม่เกิน30
ปลายทางข้อ 3 คุณยังงัยก็ได้ไม่เกิน 30 ถึงจะมีเน็ต60 ก็ตาม

ระหว่าง point to point ของ ubnt ด้วยกัน ถ้าได้ความเร็วช้า ก็ต้องดูปัจจัย ตั้งแต่การติดตั้งเสาสัญญาณ ทิศทาง ระยะ และสัญญาณรอบข้างใกล้เคียง มีการยิงสัญญาณกันเยอะไหม ช่องความถี่ใกล้กันไหม ชนกันไหมด้วยครับ

ส่วนถ้าท่อ(point to point ระหว่าง ubnt ด้วยกัน) ได้ความเร็วที่ 60 ส่วนต้นทางก็จ่ายมา60 แต่ปลายทางได้ความเร็วแค่ 30 อันนี้ต้องเช็คแล้วว่าในเน็ตเวิร์ดมีอะไรเชื่อมต่ออยู่บ้าง ความเร็วที่ได้ตกไปไหน ปกติ rb750gl รองรับ user ใช้งานพร้อมกัน 30 ได้ ถ้าแค่ยิง point to point ความเร็วไม่น่าจะตก
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

jadeson

โพสต์โดย champ.cmp เมื่อ พฤหัสฯ. 21 ม.ค. 2016 9:38 pm

รูปภาพ

จากรูปเป็นของ c internet ยังไม่ได้ต่อ tot ครับ
Wan 1 C internet(cat) ทางcatได้เปลี่ยนระบบใหม่ให้เซ็ตแบบ automatic แล้วครับ ไม่ใช่แบบ PPPoE แล้ว
Wan 2 Tot
Port1 - WAN1 (automatic) cat เป็นตัวหลัก
Port2 - WAN2 (PPPoE2) tot เป็นตัว backup
Port3 - link backup
Port4 - link backup
port5 - link backup

ไม่เอา LoadBalance ช่วยแนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

MikroTik รุ่น RB750
champ.cmp

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 01 ก.พ. 2016 9:05 am

champ.cmp เขียน:รูปภาพ

จากรูปเป็นของ c internet ยังไม่ได้ต่อ tot ครับ
Wan 1 C internet(cat) ทางcatได้เปลี่ยนระบบใหม่ให้เซ็ตแบบ automatic แล้วครับ ไม่ใช่แบบ PPPoE แล้ว
Wan 2 Tot
Port1 - WAN1 (automatic) cat เป็นตัวหลัก
Port2 - WAN2 (PPPoE2) tot เป็นตัว backup
Port3 - link backup
Port4 - link backup
port5 - link backup

ไม่เอา LoadBalance ช่วยแนะหน่อยครับ ขอบคุณครับ

MikroTik รุ่น RB750

ปกติแล้วจะไม่ค่อยแนะนำให้ขา WAN ของลูกค้าเป็น DHCP เข้ามา ควรจะเป็น Fix IP ( และไม่ควรเป็น IP ที่อยู่ในช่วงที่มีการแจก DHCP ของต้นทางด้วย เพื่อป้องกัน IP ชนกัน )

ทั่วไปแล้วถึงจะแจก dhcp มาแต่เราก็สามารถ fix ip ออกเน็ตได้ เซตแบบ Static + PPPoE ก็น่าจะทำได้อยู่ครับ ขอแค่ ip ที่ fix ใส่ supnet, gateway ให้ถูกต้อง

อันนี้เป็นตัวอย่าง
2.2 ติดตั้ง LoadBalance RB750GL 2 PPPOE+2 Static IP to 1 LAN

ขอบคุณครับ

jadeson

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik