1.12 วิธีการเซต redirect page หลัง login Hotspot

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik
ให้รองรับการทำงานที่หลากหลายความต้องการ
การติดตั้ง HotSpot Server, การติดตั้ว Load Balanced ฯลฯ

1.12 วิธีการเซต redirect page หลัง login Hotspot

โพสต์โดย jadeson เมื่อ จันทร์ 19 มี.ค. 2012 6:43 pm

รูปภาพ 1.12 วิธีการเซต redirect page หลัง login Hotspot
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร, เจตน์สันติ์ ยาวิลาศ

คำถาม

เมื่อ Login เข้าใช้งาน Hotspot แล้ว ต้องการให้ ขึ้นหน้าเวปแรก ตามที่เราต้องการ ต้องทำอย่างไร?

คำตอบ

เข้าไปแก้ไขไฟล์ hotspot/login.html โดยเข้าไปแก้ไข Re-Direct page ไปยังหน้า Link ที่เราต้องการ

ทดสอบแล้วบนอุปกรณ์ Mikrotik RB750GL, RB450, RB751U-2HnD ครับ

รูปภาพ

ขั้นตอน - เข้าผ่าน WINBOX

1. เข้าโปรแกรม Winbox แล้วคลิกเลือก mac address MikroTik ที่ broadcast เจอ แล้วกด Connect

รูปภาพ

2. จะมี mac address ของขา LAN (MikroTik) ที่เราเชื่อมต่ออยู่ ขึ้นมา กด Connect เพื่อเชื่อมต่อ

รูปภาพ

ขั้นตอน - แก้ไข Re-Direct Page ในหน้า Login.html

3. เข้าเมนู IP > File
    แล้วลากไฟล์ hotspot/login.html ออกมาไว้ข้างนอกเพื่อทำการแก้ไข

รูปภาพ

4. เข้าไปแก้ไขผ่านโปรแกรมประเภท text edit, web edit ได้เลย (ตามตัวอย่าง ผมเข้าไปแก้ไขผ่าน Edit Plus)
    ค้นหาข้อความ value="$(link-orig)"

รูปภาพ

5. ทำการแก้ไขไปยัง Link หน้าเพจที่ต้องการ (ตามตัวอย่างต้องการให้ redirect ไปยังหน้าเว็ป sys2u.com)
    แก้ไขเป็น value="http://www.sys2u.com"

รูปภาพ

6. ทำการลบไฟล์เดิม โดยการคลิกที่ไฟล์ hotspot/login.html
    แล้วกดปุ่ม delete

รูปภาพ

7. ทำการลากไฟล์ที่แก้ไขเสร็จแล้ว กลับมาใส่ไว้ที่เดิม ตำแหน่งภายใน hotspot

รูปภาพ

8. ทดสอบทำการ Login

รูปภาพ

9. แสดงหน้าเว็ปเพจแรกที่ ทำการ Re-Direct

รูปภาพ

10. สำหรับผู้ให้บริการ Hotspot สามารถดัดแปลงมาใช้งาน อาทิ ให้ redirect มาหน้า Status
    เพื่อให้ user สามารถตรวจสอบการใช้งาน และ Login , Logout ระบบได้ง่าย โดยให้เปิดหน้าจอ Status นี้ทิ้งไว้ระหว่างการใช้งานก็ได้
    โดย edit ไฟล์ hotspot/login.html แล้วแก้ไขเป็น value="status"

รูปภาพ
ข้อมูลสินค้าแบบมัลติมีเดีย (Multimedia)

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

Re: 1.12 วิธีการเซต redirect page หลัง login Hotspot

โพสต์โดย poylocal เมื่อ อังคาร 03 เม.ย. 2012 9:27 am

ผมแก้ใขจนหน้า login เสียหายไปหมดเลยครับ :D แล้วก็ไม่ได้ backup ไฟล์ตัวเก่าไว้
ไม่ทราบว่าพอจะไปดาว์นโหลดไฟล์ hotspot ตัว default ได้จากที่ไหนบ้างครับผม ผมใช้ 750GL ครับ
poylocal

Re: 1.12 วิธีการเซต redirect page หลัง login Hotspot

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ อังคาร 03 เม.ย. 2012 2:15 pm

poylocal เขียน:ผมแก้ใขจนหน้า login เสียหายไปหมดเลยครับ :D แล้วก็ไม่ได้ backup ไฟล์ตัวเก่าไว้
ไม่ทราบว่าพอจะไปดาว์นโหลดไฟล์ hotspot ตัว default ได้จากที่ไหนบ้างครับผม ผมใช้ 750GL ครับ

อันนี้ผมเป็นของ RB750G นะครับ ที่เคยเก็บไว้อยู่
LOGIN
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย poylocal เมื่อ อังคาร 03 เม.ย. 2012 2:41 pm

ขอบคุณครับผม
ผมก็ลืมไป ว่ามันสามารถ ลบทิ้งได้เลย พอดีเข้า winbox แล้วไปที่ file แล้ว ลบทิ้งออกให้หมดครับ
แล้วก็ ลบ hotspot ออก แล้วสร้างไหม่ครับ ตอนนี้ก็เลยได้หน้า default สำหรับ login หละคับผม
ขอบคุณมากครับผม
poylocal

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 03 เม.ย. 2012 5:02 pm

poylocal เขียน:ขอบคุณครับผม
ผมก็ลืมไป ว่ามันสามารถ ลบทิ้งได้เลย พอดีเข้า winbox แล้วไปที่ file แล้ว ลบทิ้งออกให้หมดครับ
แล้วก็ ลบ hotspot ออก แล้วสร้างไหม่ครับ ตอนนี้ก็เลยได้หน้า default สำหรับ login หละคับผม
ขอบคุณมากครับผม

• อ๋อ ครับผม :D

sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ Mikrotik