1.0 วิธีการเชื่อมต่อ VPN บนอุปกรณ์ Zywall 70 - RV042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

1.0 วิธีการเชื่อมต่อ VPN บนอุปกรณ์ Zywall 70 - RV042

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 11 พ.ย. 2009 8:42 pm

รูปภาพ 1.0 วิธีการเชื่อมต่อ VPN บนอุปกรณ์ Zywall 70 - RV042
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1. ถ้าต้องการเชื่อม VPN โดยใช้อุปกรณ์ Zyxel Zywall-70 VPN Linksys RV042 ต้องตั้งค่าอย่างไรบ้าง ?

คำตอบ

บทความสำหรับท่านทีัต้องการทำ VPN Gateway to Gateway หรือ Ipsec หรือ VPN Tunnel อะไรก็แล้วแต่ที่เรียกกันโดยใช้อุปกรณ์ VPN Linksys Rv042 กับ Zyxel Zywall ซึ่งสามารถแลกเปลี่ยนข้อมูลระหว่างเครือข่ายที่ ทำ VPN ระหว่างกัน

รูปภาพ

ขั้นตอนการตั้งค่า Zyxel Zywall-70

1. เบื้องต้นตั้งค่าพื้นฐานต่างๆ ของอุปกรณ์ Zyxel Zywall-70 เช่น เชื่อมต่อ Internet DNS เรียบร้อยแล้ว

2. ตั้งค่า VPN
    Security -> VPN
    กด +เพื่อสร้าง Tunnel (รองรับสูงสุด 100Tunnel)

รูปภาพ

3. ตั้งค่าดังต่อไปนี้
    Property
    NAME : ชื่อ Tunnel ที่สามารถรู้ว่าเชื่อมกับที่ปลายทางอะไร
    NAT Traversal สำหรับให้สามารถมองเห็น Client ภายในโดย Mapping port เข้ามาได้

Gateway Policy Information
    My Zywall (ต้นทาง)
    - My Address (กำหนด ip Address หรือ DNS ของ WAN)
    - My Domain Name (กำหนด IP Address , DNS ที่สร้างไว้บน Zywall)

Primary Remote Gateway : ระบบ IP Address , DNS ที่ปลายทางจะ VPN
    Enable IPsec Hight Availability สำหรับทำ Redundant Remote Gateway หาก Remote ปลายทางหลักล่มไป

Authentication Key
    Pre-Shared Key : 1234567890 (VPN ปลายทางต้องเหมือนกัน)

รูปภาพ

IKE Proposal(PHASE2 ของ RV042)
    Negotiation Mode : MAIN
    Encryption Algorithm : 3DES
    Authentication Algorithm : MD5
    SA Life Time (Seconds) : 3600
    Key Group : DH2
    Enable Multiple Proposals
    Apply

รูปภาพ

4. ตรวจสอบจะพบว่าได้เพิ่ม Tunnel ที่ตั้งชื่อไว้มา 1 ชื่อเรียบร้อยแล้วแต่การเข้ารหัสของ Tunnel บน RV042 มี 2 ระดับ
    โดย Zywall สามารถสร้างระดับความปลอดภัยเพื่อได้กดตามรูป R = Remote เพื่อสร้าง IP Local ทั้ง 2 ฝั่ง

รูปภาพ

5. Active (Phase1 ของ RV042)
    NAME : ชื่อที่ต้องการบอกเงื่อนไขย่อย เพื่อไปผูกกับ Tunnel หลัก

Gateway Policy Information
    Gate Policy : ระบุ Tunnel หลักที่ต้องการผูก

Virtual Address Mapping Rule : เงื่อนไขสำหรับ Mapping IP ให้เข้ามาเพียง IP Address ที่กำหนดเท่าันั้น

Local Network (ฝั่ง Zywall)
    Address Type : Subnet Address (ระบุทั้ง Subnet)
    Starting IP Address : 192.168.10.0 (Subnet ของ Zywall)
    Ending IP Address / Subnet Mask : 255.255.255.0
    Local Port : port ที่ใช้งานได้

Remote Network (ฝั่ง RV042)
    Address Type : Subnet Address (ระบุทั้ง Subnet)
    Starting IP Address : 192.168.200.0 (Subnet ของ RV042)
    Ending IP Address / Subnet Mask : 255.255.255.0
    Local Port : port ที่ใช้งานได้

IPSec Proposal (Phase 2 ของ RV042)
    Encapsulation Mode : Tunnel
    Active Protocol : ESP
    Encrypton Algorithm : 3DES
    Authentication Algorithm : Md5
    SA Life Time (Seconds) : 28800
    Perfect Forward Secrecy (PFS) : DH2
    Apply

รูปภาพ

6. หลังจากสร้างแล้ว ชื่อ Tunnel จะมีเงื่อนไขที่ผูกไว้ขึ้นตรง Associated Network Policies

รูปภาพ

ขั้นตอนการตั้งค่า Linksys RV042

1. ตั้งค่า Linksy RV042 ดังนี้ เชือมต่อ Internet , DNS เรียบร้อยแล้ว

2. ไปที่เมนู
    VPN -> Gateway to Gateway
    Tunnel Number : ลำดับของ Tunnel
    Tunnel Name : ชื่อ VPN ที่รู้ว่าเชื่อมต่อกับที่ใด
    interface : WAN ที่ต้องการให้ RV042 ออกไปเชื่อมต่อ(ต้องตรงกับ DNS ที่ กำหนดของ Zywall ด้วย)
    Enable ใช้งาน Tunnel

Local Group Setup
    Local Security Gateway Type : IP Only (ระบุ IP WAN ~โดยอัตโนมัติได้เลย)
    IP Address : IP ของ WAN ที่ระบุ Interface จะแสดงให้อัตโนมัติ
    Local Security Group Type : Subnet
    IP Address : 192.168.200.0
    Subnet : 255.255.255.0

Remote Group Setup
    Remote Security Gateway Typr : IP Only
    IP by DNS Resolved(เลือกได้ทั้ง Fix IP หรือ ระบุ DNS) : ระบุ WAN IP Zywall ได้ ทั้ง IP WAN หรือ DNS ได้เลยต้องตรงกับ Tunnel Zywall
    Remote Security Group Type : Subnet
    IP Address : 192.168.10.0 (Zywall)
    Subnet : 255.255.255.0

IPSec Setup
    Keying Mode : IKE with Preshared key
    Phase1 DH Group : Group 2
    Phase1 Encryption : 3DES
    Phase1 Authentication : MD5
    Phase1 SA Life Time : 28800 Secons

รูปภาพ

Enable Perfect Forward Secrecy
    Phase2 DH Group : Group 2
    Phase2 Encryption : 3DES
    Phase2 Authentication : MD5
    Phase2 SA Life Time : 3600 Secons
    Preshared Key : 1234567890 ตรงกับ Zywall
    Advanced+
    Enable Keep-Alive
    Save Settings

รูปภาพ

ทดสอบการเชื่อมต่อ

1. ตรวจสอบการเชื่อมต่อ VPN ของ ZyWall 70 ที่เมนู
    Security -> VPN
    SA Monitor (จะแสดง Tunnel ที่เชื่อมต่อปรากฏขึ้นมา)

รูปภาพ

2. ตรวจสอบการเชื่อมต่อ VPN ของ RV042 ที่เมนู
    VPN -> Summary
    ตรงช่อง Tunnel Test เครื่องหมายจะการเชื่อมต่อจะเป็นปุ่ม Disconnect ปรากฏ

รูปภาพ

3. ทดสอบใช้คำสั่ง ping เข้าไป CMD (Command)

รูปภาพ

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 1.0 วิธีการเชื่อมต่อ VPN บนอุปกรณ์ Zywall 70 - RV042

โพสต์โดย dbdev999 เมื่อ พุธ 23 มิ.ย. 2010 10:13 am

ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับสำหรับข้อมูล
เนื่องจาก Network ที่ Head Office ผมมีอุปกรณ์ดังนี้
1.ADSL Router (Nlink wi-fi 1 Port แบบไม่ Fix IP) / ตอนนี้ใช้ DDNS อยู่แต่ถูก BLOCK การ update host จากการตรวจสอบข้อมูลคิดว่า Hardware ไม่ Compatible กับ DDNS / และคิดว่าจะเปลี่ยน Router เพื่อให้สามารถรองรับ DDNS และ VPN Tunnel ให้รองรับสาขาที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
2.Zywall 70 ซึ่งไม่ได้ใช้งานต้องการนำมาทำ VPN Gateway to Gateway เพื่อให้สาขา 30 Branch สามารถรับส่งข้อมูลกันได้

มีคำถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ

1.จากรูปที่ให้มา การเชื่อต่อระหว่าง DSL520B-Brigde (ถ้าเป็น Network ผมคือ Nlink) กับ Zywall ต้องต่อ Port wan1 หรือ wan2 หรือป่าว ? ครับ
2.ตัว Zywall 70 ต้องมี Public IP ด้วยหรือไม่ ?
3.จากข้อ 2 หากไม่จำเป็นต้องมี IP ต้อง forward port(VPN) port ไหนที่ ROUTER มาที่ตัว Zywall 70 หรือไม่ ? ครับ

ขอบคุณครับ
dbdev999

Re: 1.0 วิธีการเชื่อมต่อ VPN บนอุปกรณ์ Zywall 70 - RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 23 มิ.ย. 2010 10:55 am

dbdev999 เขียน:ขอบคุณทั้ง 2 ท่านครับสำหรับข้อมูล
เนื่องจาก Network ที่ Head Office ผมมีอุปกรณ์ดังนี้
1.ADSL Router (Nlink wi-fi 1 Port แบบไม่ Fix IP) / ตอนนี้ใช้ DDNS อยู่แต่ถูก BLOCK การ update host จากการตรวจสอบข้อมูลคิดว่า Hardware ไม่ Compatible กับ DDNS / และคิดว่าจะเปลี่ยน Router เพื่อให้สามารถรองรับ DDNS และ VPN Tunnel ให้รองรับสาขาที่จะเกิดขึ้นในอนาคต
2.Zywall 70 ซึ่งไม่ได้ใช้งานต้องการนำมาทำ VPN Gateway to Gateway เพื่อให้สาขา 30 Branch สามารถรับส่งข้อมูลกันได้

• เปลี่ยนไปใช้อุปกรณ์ที่เป็นมาตรฐานดีกว่าครับ เช่น D-Link DSL-520B ก็ใช้งานได้ดีครับ หรือจะใช้ Zyxel P-660R-T1 ก็ได้ครับ -> http://www.sys2u.com/ProductSubGroup.ph ... randID=ALL ช่วงนี้ ISP ชอบไปเอา OEM แปลกๆ เข้ามาขายเพราะต้องการจะลดต้นทุนมากเกินไปนะครับ เนื่องจากจะต้องแถมฟรี ดังนั้นถ้าจะเอามาใช้งานแบบ Serious ก็แนะนำให้เปลี่ยนดีกว่าครับ :D

มีคำถามเพิ่มเติมดังนี้ครับ
1.จากรูปที่ให้มา การเชื่อต่อระหว่าง DSL520B-Brigde (ถ้าเป็น Network ผมคือ Nlink) กับ Zywall ต้องต่อ Port wan1 หรือ wan2 หรือป่าว ? ครับ

• WAN ไหนก็ได้ครับ ใช้งานได้เหมือกันครับ

2.ตัว Zywall 70 ต้องมี Public IP ด้วยหรือไม่ ?

• มีครับ เครื่อง Router ทุกเครื่องที่เชื่อมต่อ Internet ได้นั้นจะต้องมี Public IP Address ทุกเครื่องครับ ซึ่งเราจะได้รับจาก ISP เมื่อเราได้ส่ง Username / Password ของ PPPoE ได้อย่างถูกต้องครับ

3.จากข้อ 2 หากไม่จำเป็นต้องมี IP ต้อง forward port(VPN) port ไหนที่ ROUTER มาที่ตัว Zywall 70 หรือไม่ ? ครับ
ขอบคุณครับ

• จำเป็นจะต้องมีครับ ไม่งั้นมันออกไปไหนไม่ได้เลยครับ ติดตั้งแต่ประตูหน้าบ้านเราเลยครับ + อีกอย่างนึงก็คือ ถ้าเรากำหนดให้ ADSL Modem ทำงานเป็น Bridge Mode แล้วมันจะแค่ทำหน้าที่ส่งผ่าน Signal ในระดับ Layer2 เท่านั้นครับ ไม่ไปสนใจเรื่อง Forwarding อะไรเลยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย dbdev999 เมื่อ พุธ 23 มิ.ย. 2010 11:40 am

เท่าที่ผมเข้าใจ
1.สรุปคือผมต้องขอ ADSL แบบ Fix iP(Nlink router มี Port เดียวไม่มี Ethernet Port ต้องเปลี่ยนใหม่ด้วยใช่ป่ะครับ ?) เพื่อรองรับข้อมูลการขายตอนปิดสิ้นวันไฟล์ประมาณสาขาละไม่เกิน 2 MB มีคำแนะนำเรื่อง Speed หรือไม่ ? ครับสาขาประมาณ 30 สาขา
2.ขอ Public IP จาก ISP อีก 1 IP หรือเปล่าครับ? สำหรับเพื่อให้ตัว zywall 70 / ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับผม (ตอนนี้ใช้ของ True)

ขอบคุณครับ
dbdev999

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 23 มิ.ย. 2010 12:31 pm

dbdev999 เขียน:เท่าที่ผมเข้าใจ
1.สรุปคือผมต้องขอ ADSL แบบ Fix iP(Nlink router มี Port เดียวไม่มี Ethernet Port ต้องเปลี่ยนใหม่ด้วยใช่ป่ะครับ ?) เพื่อรองรับข้อมูลการขายตอนปิดสิ้นวันไฟล์ประมาณสาขาละไม่เกิน 2 MB มีคำแนะนำเรื่อง Speed หรือไม่ ? ครับสาขาประมาณ 30 สาขา

• การขอ ADSL แบบ Fixed IP Address หมายความว่าเราจะได้รับ IP Address คงที่เป็นเบอร์เดิมตลอดการใช้งานครับ ซึ่งต่างจาก ADSL แบบ Dynamic ทั่วไปที่จะได้รับ IP Address เปลี่ยนไปเรื่อยๆ ครับ + จากนั้นก็ต้องเปลี่ยน ADSL Modem ให้เป็นพอร์ท RJ-45 ครับ ตามรุ่นที่ผมแจ้งไปข้างต้นครับ

• ส่วนเรื่อง Speed นั้นถ้าเป็น ADSL จะได้สูงสุดที่ Upstream 512-1024 Kbps ครับ ดังนั้นถ้าเชื่อมต่อเข้ามา 30 sites เราอาจจะต้องตั้งเวลาการ upload ไฟล์ให้เหลื่อมเวลากันหน่อยครับ เพราะถ้ามาพร้อมๆ กันจริงๆ ท่าทางจะแน่นพอสมควร โดยถ้าในกรณีที่เราต้องการจะให้ upload เข้ามาพร้อมๆ กันซัก 10 สาขา ก็อาจจะต้องขอ speed ที่สำนักงานใหญ่ไว้เป็น 512 x 10 = 5120 Kbps หรือ ประมาณ 5 Mbps ครับ แต่ถ้าได้เร็วกว่า หรือแยกเป็น 2 WANs ได้ก็ดีครับผม จะได้ช่วยๆ กันทำงาน :D

2.ขอ Public IP จาก ISP อีก 1 IP หรือเปล่าครับ? สำหรับเพื่อให้ตัว zywall 70 / ค่าใช้จ่ายประมาณเท่าไหร่ครับผม (ตอนนี้ใช้ของ True)
ขอบคุณครับ

• อ่านแล้วยังสับสนนะครับ การที่เราบอกว่า "ขอ ADSL แบบ Fixed IP Address " นั่นก็คือการขอ Public IP Address แบบ Fixed หรือคงที่ครับ อันเดียวกันครับผม ส่้วนค่าใช้จ่ายไม่น่าจะเพิ่มมากนะครับ อาจจะเพิ่มประมาณ 1500-2000 บาท /เบอร์ (อันนี้ผมมั่วเดาเอาเองนะครับ ยังงัยติดต่อ ISP ดีกว่าครับ) :D

sys2u

โพสต์โดย dbdev999 เมื่อ พุธ 23 มิ.ย. 2010 7:39 pm

ผมงงตรงที่เจ้า Nlink(ซึ่งเป็น Dynamic IP จาก iSP) จะเชื่อมต่อกับเจ้า Zywall 70 ยังงัยครับครับ(ผ่าน Port RJ45 ซึ่ง Nlink มีอยู่แล้ว แล้วต่อเข้าไปที่ช่อง wanX ของ zywall 70 เลยใช่ป่ะครับ ? แล้วเครื่องลูกที่ต่อในวง Lan ก้ออยู่หลัง Zywall 70 อีกที) แล้ว DDNS จะรู้ได้อย่างไร?ว่า Zywall 70 คือ IP อะไร ? ผมเข้าใจว่ามันจะรู้เฉพาะตัว ADSL Router ว่า DDNS เป็นอะไรเช่น myoffice.dyndns.org หรือว่าทั้งหมดขึ้นอยู่กับ COnfig ที่ตัว Zywall 70 เองที่เราต้องกำหนดตามรูปที่ทาง K.vit ที่ให้มา

ต้องขอโทษด้วยนะครับถ้าบางคำถามฟังดูแล้วงงๆ / หากมี MSN ให้สามารถปรึกษาได้ด้วยจะเป็นการดีครับ เพราะจริงๆแล้ว Concept นี้ทางผมเองจะทำให้ใช้ดู CCTV จากสาขาได้ด้วย ส่วนค่าใช้จ่ายคุยกันอีกที่หลังไมล์ดีมั้ยครับ

ขอบคุณครับ
dbdev999

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 23 มิ.ย. 2010 9:42 pm

dbdev999 เขียน:ผมงงตรงที่เจ้า Nlink(ซึ่งเป็น Dynamic IP จาก iSP) จะเชื่อมต่อกับเจ้า Zywall 70 ยังงัยครับครับ(ผ่าน Port RJ45 ซึ่ง Nlink มีอยู่แล้ว แล้วต่อเข้าไปที่ช่อง wanX ของ zywall 70 เลยใช่ป่ะครับ ? แล้วเครื่องลูกที่ต่อในวง Lan ก้ออยู่หลัง Zywall 70 อีกที) แล้ว DDNS จะรู้ได้อย่างไร?ว่า Zywall 70 คือ IP อะไร ? ผมเข้าใจว่ามันจะรู้เฉพาะตัว ADSL Router ว่า DDNS เป็นอะไรเช่น myoffice.dyndns.org หรือว่าทั้งหมดขึ้นอยู่กับ COnfig ที่ตัว Zywall 70 เองที่เราต้องกำหนดตามรูปที่ทาง K.vit ที่ให้มา

ต้องขอโทษด้วยนะครับถ้าบางคำถามฟังดูแล้วงงๆ / หากมี MSN ให้สามารถปรึกษาได้ด้วยจะเป็นการดีครับ เพราะจริงๆแล้ว Concept นี้ทางผมเองจะทำให้ใช้ดู CCTV จากสาขาได้ด้วย ส่วนค่าใช้จ่ายคุยกันอีกที่หลังไมล์ดีมั้ยครับ

ขอบคุณครับ

• การเชื่อมต่อ : สายโทรศัพท์ ADSL -> NLInk -> สาย LAN RJ-45 -> พอร์ท WAN ของ Zywall ครับ + ส่วนเครื่องลูกที่ต่ออยู่ด้านหลักก็เชื่อมต่อไปที่พอร์ท LAN ของ Zywall เท่านั้นเองครับ

• เป็นแบบนี้ครับ การที่เรากำหนดให้ ADSL Modem (ซึ่งก็คือตัว NLink ที่เรามีอยู่) ทำงานเป็น "Bridge Mode" นั้นหมายความว่าตัวของมันเองจะไม่เชื่อมต่อ Internet นะครับ แต่ตัวของมันจะทำงาน "เพียงแค่แปลงสัญญาณเท่านั้น (Modulation-Demodulation)" ดังนั้นการกำหนดแบบนี้จะทำให้ IP Address นั้นจะไม่ไปอยู่ที่ ADSL Modem ครับ แต่ IP Address จะไหลทะลุผ่านตัว NLink แล้วไปอยูี่ที่พอร์ท WAN ของ Zywall 70 แทนครับ ดังนั้นการเชื่อมต่อแบบนี้นั้นก็จะทำให้ WAN ของ Zywall ได้รับ Public IP Address ครับ

จากนั้นเราก็ไปกำหนด DDNS ที่อุปกรณ์ Zywall ก็จะทำให้ hostname ทีเรากำหนดนั้นก็จะวิ่งมาที่ Zywall ทันทีครับ + แต่ในกร๊ที่เราขอ Fixed IP Address ไปแล้วนั้นก็ไม่ต้องมากำหนด DDNS ครับ (** แนะนำให้อุปกรณ์ที่อยู่สำนักงานใหญ่เป็น Fixed IP Address จะดีมากเลยครับ เพราะการติดตั้ง + การแก้ปัญหาต่างๆ จะง่ายมากในกรณีที่ใช้จำนวนสาขาเยอะๆ ครับ)

• สำหรับบริการ MSN / Hotline Support ให้บริการฟรีไม่มีค่าใช้จ่ายเฉพาะลูกค้าของ SYS2U.COM เท่านั้นครับ สำหรับสินค้าทั่วไปสามารถฝากคำถามไว้ที่ Xpert Zone ที่เรากำลังใช้งานอยู่ได้เลยครับผม

sys2u

โพสต์โดย dbdev999 เมื่อ พุธ 23 มิ.ย. 2010 10:12 pm

ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ sys2U ดูแลลูกค้าดีมากครับ :O) แม้ว่าจะยังไม่เคยซื้อกับทางบ.ก้อตาม / ถ้ามีโอกาสคงได้ซื้อของกับทางบริษัทนะครับ

ขอบคุณ K.vit มากครับ / จะลองทดสอบดูก่อน ได้ผลอย่างไร ?จะเล่าสู่กันฟังนะครับ / อ๋อที่บอกว่าเป็ฯ "Bridge mode " แทนที่เราจะเลือก Mode เป็น Routing ก้อเลือกเป็น "Bridge mode " แค่นั้นใช่ป่ะครับ ต้อง COnfig ตรงส่วนอื่นอีกหรือเปล่าครับ ?
dbdev999

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 23 มิ.ย. 2010 10:48 pm

dbdev999 เขียน:ขอแสดงความคิดเห็นหน่อยนะครับ sys2U ดูแลลูกค้าดีมากครับ :O) แม้ว่าจะยังไม่เคยซื้อกับทางบ.ก้อตาม / ถ้ามีโอกาสคงได้ซื้อของกับทางบริษัทนะครับ

ขอบคุณ K.vit มากครับ / จะลองทดสอบดูก่อน ได้ผลอย่างไร ?จะเล่าสู่กันฟังนะครับ / อ๋อที่บอกว่าเป็ฯ "Bridge mode " แทนที่เราจะเลือก Mode เป็น Routing ก้อเลือกเป็น "Bridge mode " แค่นั้นใช่ป่ะครับ ต้อง COnfig ตรงส่วนอื่นอีกหรือเปล่าครับ ?

• การกำหนดโหมดการทำงาน จะกำหนดโดยเปลี่ยนจาก "PPPoE" มาเป็ย "Bridge Mode" นะครับ ไม่ใช่ตรงที่เปลี่ยนจาก "Routing" ไปเป็น "Bridge" ครับผม

sys2u

โพสต์โดย dbdev999 เมื่อ จันทร์ 28 มิ.ย. 2010 8:54 pm

เรียนคุณวิทย์
ทางผมเองลองทำตามที่คุณวิทย์บอก แต่เจ้าตัว Zywall70 ยังไม่สามารถ Get IP จาก ISP ได้ ลองดูทุกโหมดแล้ววยังไม่สามารถ Get IP ได้ทั้ง wan1 และ wan2 แสดงดังรูปที่แนบมาด้วย มีคำแนะนำเพิ่มเติมอีกหรือป่าวครับ? / มือใหม่หัดขับครับ :O)
Set เป็น Bridge แล้วแต่ยังไม่ได้ตามรูป แต่หากเป็น PPPoE ปกติ Router ตัวมันเองสามารถ Get IP จาก ISP ได้ปกติ
01.jpg (86.5 KiB) เปิดดู 39742 ครั้ง
ผม Set ที่ตัว Zywall70 ตามรูปครับ ไม่รู้ว่าถูกป่าวเนื่องจากโทรไปถาม zyxel ให้ set ตามรูปแต่ยังไม่ได้ IP
01-1.jpg (80.27 KiB) เปิดดู 39716 ครั้ง
ที่หน้าหลักของ Zywall 70 ยังไม่ได้ IP ครับแสดงดังรูป (ช่วยหน่อยนะครับ)
02.jpg (160.89 KiB) เปิดดู 39750 ครั้ง
dbdev999

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200