เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 01 ส.ค. 2009 12:28 pm

psx เขียน::) ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยไขข้อข้องใจ
ผมมีอีกคำถามครับ (ไม่เป็นจริงๆ) รบกวนคุณ Sys2u ด้วยครับ

การทำ Port Forwarding คืออะไรครับ แล้วเราจะได้ประโยชน์จากมันยังไง เคยลองหาข้อมูลใน web แล้วยังไม่เข้าใจครับ อยากขอความกรุณาให้คุณ sys2u ช่วยอธิบายเป็น step-by-step หรือยกตัวอย่างการทำ port forwarding ได้หรือเปล่าครับ แล้วเราจะทราบได้อย่างไรว่า software ตัวไหนใช้กับ port หมายเลขอะไร

ขอบคุณครับ
psx

• การทำ Port Forwarding คือการ ยอมให้ผู้ใช้งานภายนอกที่อยู่บน Internet สามารถทะลุ เข้ามาใช้งานเครื่องคอมพิวเตอร์ที่อยู่ภายใน LAN ของเราได้ โดยการระบุเป็นรายเครื่องและพอร์ท เช่น ใน LAN ของเรามีกล้อง IP Camera ติดตั้งอยู่ แล้วต้องการให้ผู้ใช้งานที่อยู่บน Internet สามารถเข้ามาดูกล้อง IP Camera ได้ เราจะต้องกำหนด Port Forwarding เข้ามาที่ IP Camera เป็นต้นครับ

ตัวอย่างการกำหนด Port Forwarding -> วิธีการดูกล้อง IP Camera จากภายนอกโดยการใช้ Port Forwarding
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย ton6924 เมื่อ จันทร์ 10 ส.ค. 2009 3:59 am

ผมมีข้อสงสัยอยากถามครับ

ตอนนี้ผมใช้ linksys WRT54GL+DD-WRT v.24SP1 2 ตัว ทั้ง 2 ตัวนี้ ผมทำการเชื่อมกับเน็ตที่มหาลัยใช้อยู่ครับ(โหมด client) ผมมีข้อสงสัยอยากถามว่า

1. ถ้าผมต้องการซื้อ Linksys RV042 มาทำ Load Balancing เพื่อทำการรวมเน็ตจาก Linksys WRT54GL ทั้ง 2 ตัว จะได้ไหมครับ

2. ผมต้องการซื้อ EnGenius ECB-3500 (ซื้อ 2 ตัว) มาแทน Linksys WRT54GL เพื่อเชื่อมกับเน็ตที่มหาลัย จะได้ไหมครับ แล้วทำเหมือนกับข้อแรกเลยคือ นำมาทำ Load Balancing จะได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับคำตอบ

ผมอุดหนุนสินค้าจากเว็บนี้อยู่ครับ ถ้าทำได้จะได้สั่ง (บริการดีครับ ชอบ)
ton6924

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 10 ส.ค. 2009 1:52 pm

ton6924 เขียน:ผมมีข้อสงสัยอยากถามครับ

ตอนนี้ผมใช้ linksys WRT54GL+DD-WRT v.24SP1 2 ตัว ทั้ง 2 ตัวนี้ ผมทำการเชื่อมกับเน็ตที่มหาลัยใช้อยู่ครับ(โหมด client) ผมมีข้อสงสัยอยากถามว่า

1. ถ้าผมต้องการซื้อ Linksys RV042 มาทำ Load Balancing เพื่อทำการรวมเน็ตจาก Linksys WRT54GL ทั้ง 2 ตัว จะได้ไหมครับ

• สามารถทำได้ครับ โดยกำหนด WAN1 และ WAN2 เป็น Static IP Address และชี้ Gateway ไปที่ Linksys WRT54GL ทั้ง 2 ตัวครับ

2. ผมต้องการซื้อ EnGenius ECB-3500 (ซื้อ 2 ตัว) มาแทน Linksys WRT54GL เพื่อเชื่อมกับเน็ตที่มหาลัย จะได้ไหมครับ แล้วทำเหมือนกับข้อแรกเลยคือ นำมาทำ Load Balancing จะได้ไหมครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ สำหรับคำตอบ

ผมอุดหนุนสินค้าจากเว็บนี้อยู่ครับ ถ้าทำได้จะได้สั่ง (บริการดีครับ ชอบ)

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย psx เมื่อ พุธ 19 ส.ค. 2009 2:31 pm

สวัสดีครับ คุณ sys2u,
มีข้อสงสัยมาสอบถามเกี่ยวกับ RV042 ครับ

1.> ที่บอกว่าเป็นการรวมเพิ่ม speed อินเตอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน เราจะสามารถรู้ได้อย่างไรว่ามันเพิ่มขึ้นจากเดิมเท่าไร ยังไง แล้วมีวิธีการตรวจสอบไหมครับ ถ้าจะให้เข้าใจ กรุณาช่วยยกตัวอย่างด้วยครับ เช่นในกรณีที่ผมมี WAN อยู่ 2 เส้น มันจะเป็นการเพิ่ม Session ในการดาวน์โหลดขึ้นมา แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า Session ไหนกำลังใช้ WAN ใดในการดาวน์โหลด
แล้วใช้ Bandwidth ไปเท่าไร

2.> เนื่องจากผมเป็นผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต และได้ใช้ RV042 ใน Load Balance Mode ซึ่งก็ทำตามตัวอย่างในกระทู้ (config parameter ตามนั้น) ตอนนี้มีปัญหาเรื่องการ Switch จากตัว WAN ที่มีปัญหาไปสู่ WAN ปกติ ซึ่งมันไม่เป็น Realtiime รู้สึกว่าผมจะต้องรอประมาณ 15 - 30 วินาที หน้า Web Browser จึงจะขึ้น
อยากทราบว่า เราจะมีวิธีแก้ไข หรือ Config อย่างไรให้เป็น Realtime หรือใกล้เคียงได้มากที่สุด

ขอบคุณครับ
:P
psx

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 19 ส.ค. 2009 4:50 pm

psx เขียน:สวัสดีครับ คุณ sys2u,
มีข้อสงสัยมาสอบถามเกี่ยวกับ RV042 ครับ

1.> ที่บอกว่าเป็นการรวมเพิ่ม speed อินเตอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน เราจะสามารถรู้ได้อย่างไรว่ามันเพิ่มขึ้นจากเดิมเท่าไร ยังไง แล้วมีวิธีการตรวจสอบไหมครับ ถ้าจะให้เข้าใจ กรุณาช่วยยกตัวอย่างด้วยครับ เช่นในกรณีที่ผมมี WAN อยู่ 2 เส้น มันจะเป็นการเพิ่ม Session ในการดาวน์โหลดขึ้นมา แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า Session ไหนกำลังใช้ WAN ใดในการดาวน์โหลด
แล้วใช้ Bandwidth ไปเท่าไร

• ทดสอบโดยการใช้โปรแกรมที่สามารถสร้าง Session จำนวนมากเพื่อดาวน์โหลดข้อมูล เช่น DAP หรือ IDM หรือ uTorrent แล้วทดลอง donwload ข้อมูลครับ จะพบว่าความเร็วรวมของเราจะเพิ่มขึ้นมาใกล้เคียงกับความเร็วของ WAN1 และ WAN2 รวมกันครับ

• สำหรับ Session ที่ถูกสร้างขึ้นนั้น เราสามารถตรวจสอบได้จากโปรแกรม downloder ที่เราใช้อยู่ เช่น DAP, IDM หรือ uTorrent แต่เราไม่สามารถเข้าไปดูได้ว่า ณ ขณะนั้น Linksys RV042 ได้จัดการ Session ไปที่ WAN ใดบ้างครับ โดยเบื้องต้น Linksys RV042 จะใช้ Algorithm Weight Round-Robin ในการบริการ traffic ครับ

2.> เนื่องจากผมเป็นผู้ให้บริการอินเตอร์เน็ต และได้ใช้ RV042 ใน Load Balance Mode ซึ่งก็ทำตามตัวอย่างในกระทู้ (config parameter ตามนั้น) ตอนนี้มีปัญหาเรื่องการ Switch จากตัว WAN ที่มีปัญหาไปสู่ WAN ปกติ ซึ่งมันไม่เป็น Realtiime รู้สึกว่าผมจะต้องรอประมาณ 15 - 30 วินาที หน้า Web Browser จึงจะขึ้น
อยากทราบว่า เราจะมีวิธีแก้ไข หรือ Config อย่างไรให้เป็น Realtime หรือใกล้เคียงได้มากที่สุด

ขอบคุณครับ
:P

• เป็นช่วงระยะเวลาที่ Linksys ใช้ในการตรวจสอบว่า Link มีปัญหาหรือไม่ครับ ในกรณีที่ต้องการปรับระยะเวลาให้สั้นลงสามารถเข้าไปปรับได้ที่เมนู 'System Management -> Dual-WAN -> Retry count และ Retry timeout' ครับ :D

sys2u

โพสต์โดย psx เมื่อ พฤหัสฯ. 20 ส.ค. 2009 1:04 am

:) ขอบคุณครับ :D
psx

โพสต์โดย dominice เมื่อ จันทร์ 21 ก.ย. 2009 10:37 am

ผมลองทำตามแล้ว แต่มันใช้งานไม่ใด้ ไม่รู้ว่าผมพลาดตรงใหน ผมจะอธิบาย ขั้นต้อนที่ผมทำให้ทราบ แล้วช่วยบอกผมหน่อยว่าผมพลาดตรงใหนนะครับ

เริมจาก ที่ร้าน ผมมี adsl 2สายอยุ่แล้วอยากจะใช้ rv042 นี้เพราะจะใก้ปันหาเรง ลูก้าเล่นเกมส์+netไปพร้อมๆกัน

ของผมเป้น maxnet 3m กับ maxnet 4m [ยี่ห้ออย่างอืนมันแพงครับ]

ปกติที่ร้าน สาย4m[เกมส์] ใช้ ip 192.168.1.51 สาย3m[net] ใช้ 192.168.1.1

พอใด้ rv042 มาผมก็มาเซ็ตตามในกระทู้นี้เลยครับ โดยให้ สาย3m เสียบสายlanที่ wen2 โดยไม่ใด้ยุ้งกับ เร้าเตอร์เลย แค่เสียบสายเข้า rv042

isp host ผม เซ็ตเป้น 202.69.137.180 และติ๊กตรง Default Gateway

กำหนดค่า พารามิเตออร์ ของทั้งสองแวน wen1 เป้น up 512 down 4096 wen2 เป็น up 512 sown 3072

กำหนด WAN Connection ของทั้ง 2 ลิงค์ แล้วโดยเปลืยนเป้น user ของผม ส่วน service ผมใส่ max4 ในwen1 และ max3 ในwen2

หลังจากทำทั้งหมดแล้ว ผมก็ กำหนด ให้ เครืองที่จะใช้งาน ชี้ gateway ไปที่ 192.168.1.10

แต่ว่ามันกลับใช้ไม่ใด้ เหมือนกับว่าไม่ใด้ต่อเอาไว้

ช่วยบอกผมหน่อยว่าผมพลาดตรงใหนครับ

ขอบคุณในความกรุณา
dominice

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 21 ก.ย. 2009 11:26 am

dominice เขียน:ผมลองทำตามแล้ว แต่มันใช้งานไม่ใด้ ไม่รู้ว่าผมพลาดตรงใหน ผมจะอธิบาย ขั้นต้อนที่ผมทำให้ทราบ แล้วช่วยบอกผมหน่อยว่าผมพลาดตรงใหนนะครับ

เริมจาก ที่ร้าน ผมมี adsl 2สายอยุ่แล้วอยากจะใช้ rv042 นี้เพราะจะใก้ปันหาเรง ลูก้าเล่นเกมส์+netไปพร้อมๆกัน

ของผมเป้น maxnet 3m กับ maxnet 4m [ยี่ห้ออย่างอืนมันแพงครับ]

ปกติที่ร้าน สาย4m[เกมส์] ใช้ ip 192.168.1.51 สาย3m[net] ใช้ 192.168.1.1

พอใด้ rv042 มาผมก็มาเซ็ตตามในกระทู้นี้เลยครับ โดยให้ สาย3m เสียบสายlanที่ wen2 โดยไม่ใด้ยุ้งกับ เร้าเตอร์เลย แค่เสียบสายเข้า rv042

• กำหนดให้ Modem ทำงานเป็น ฺBridge Mode หรือยังครับ ? แล้วอุปกรณ์ Linksys RV042 กำหนด IP Address เป้นอะไรครับ ? เป็น 192.168.1.10 หรืแเปล่าครับ ? เพราะเราจะต้องนำเอา IP Address ของ Linksys RV042 ไปเป็น Gateway ของ PC ที่อยู่ใน LAN นะครับ

isp host ผม เซ็ตเป้น 202.69.137.180 และติ๊กตรง Default Gateway

กำหนดค่า พารามิเตออร์ ของทั้งสองแวน wen1 เป้น up 512 down 4096 wen2 เป็น up 512 sown 3072

กำหนด WAN Connection ของทั้ง 2 ลิงค์ แล้วโดยเปลืยนเป้น user ของผม ส่วน service ผมใส่ max4 ในwen1 และ max3 ในwen2

หลังจากทำทั้งหมดแล้ว ผมก็ กำหนด ให้ เครืองที่จะใช้งาน ชี้ gateway ไปที่ 192.168.1.10

แต่ว่ามันกลับใช้ไม่ใด้ เหมือนกับว่าไม่ใด้ต่อเอาไว้

ช่วยบอกผมหน่อยว่าผมพลาดตรงใหนครับ

• เบื้องต้นนะครัย เนื่องจากว่าคุณ 'dominice' ใช้งาน MAXNET ดังนัึั้นก็เลยกลายเป็นปัญหา 2 ชั้นไปด้วยครับ :D โดยสรุปดังนี้นะครับ

1. ตรวจสอบว่า Modem กำหนดให้ทำงานเป็น Bridge Mode หรือยังครับ ?

2. ตรวจสอบว่า Linksys RV042 ที่พอร์ท LAN กำหนด IP Address เป็นอะไรครับ ?

3. TT&T Maxnet ได้เปลี่ยน config ของอุปกรณ์ Default Gateway โดยปิดไม่ให้อุปกรณ์ใดๆ สามารถ Ping เข้าไปที่อุปกรณ์ Default Gateway ได้ ดังนั้น จะต้องแก้ปัญหาตามนี้ครับ -> ปัญหา TT&T : สอบถามเรื่องการ Load Balance หน่อยครับ

sys2u

โพสต์โดย dominice เมื่อ อังคาร 22 ก.ย. 2009 12:24 pm

sys2u เขียน:
dominice เขียน:ผมลองทำตามแล้ว แต่มันใช้งานไม่ใด้ ไม่รู้ว่าผมพลาดตรงใหน ผมจะอธิบาย ขั้นต้อนที่ผมทำให้ทราบ แล้วช่วยบอกผมหน่อยว่าผมพลาดตรงใหนนะครับ

• กำหนดให้ Modem ทำงานเป็น ฺBridge Mode หรือยังครับ ? แล้วอุปกรณ์ Linksys RV042 กำหนด IP Address เป้นอะไรครับ ? เป็น 192.168.1.10 หรืแเปล่าครับ ? เพราะเราจะต้องนำเอา IP Address ของ Linksys RV042 ไปเป็น Gateway ของ PC ที่อยู่ใน LAN นะครับ

• เบื้องต้นนะครัย เนื่องจากว่าคุณ 'dominice' ใช้งาน MAXNET ดังนัึั้นก็เลยกลายเป็นปัญหา 2 ชั้นไปด้วยครับ :D โดยสรุปดังนี้นะครับ

1. ตรวจสอบว่า Modem กำหนดให้ทำงานเป็น Bridge Mode หรือยังครับ ?

2. ตรวจสอบว่า Linksys RV042 ที่พอร์ท LAN กำหนด IP Address เป็นอะไรครับ ?

3. TT&T Maxnet ได้เปลี่ยน config ของอุปกรณ์ Default Gateway โดยปิดไม่ให้อุปกรณ์ใดๆ สามารถ Ping เข้าไปที่อุปกรณ์ Default Gateway ได้ ดังนั้น จะต้องแก้ปัญหาตามนี้ครับ -> ปัญหา TT&T : สอบถามเรื่องการ Load Balance หน่อยครับ

ข้อ1 ข้อ1นี่เหละครับที่ผมพลาด
ข้อ2 ผมกำหนด เป้น 192.168.1.10
ข้อ3 ผมก็เลยติ๊กแค่ defaut gateway
dominice

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 22 ก.ย. 2009 12:42 pm

dominice เขียน:
ข้อ1 ข้อ1นี่เหละครับที่ผมพลาด
ข้อ2 ผมกำหนด เป้น 192.168.1.10
ข้อ3 ผมก็เลยติ๊กแค่ defaut gateway

• ถ้า Link เป็นของ TT&T การติ๊กแค่ Default Gateway ไม่หายนะครับ เพราะว่า TT&T ปิดการ Ping ตัว Default Gateway ไว้ วิธีการแก้ก็คือจะต้องใส่ Host Name ที่สามารถ ping ได้ เช่น DNS Server ของ True (203.144.207.29 เป้นต้น) หรือของผู้ให้บริการรายอื่นก็ได้ครับ

sys2u

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200