เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย kengloso เมื่อ พฤหัสฯ. 18 ก.พ. 2010 11:30 am

สงสัยว่าทำมัยใช้เจ้าตัวนี้แล้ว อินเตอร์เน็ตหลุดบ่อยมากๆ ครับ ต้องตั้งค่าอะไรนอกจากนี้หรือปล่าวครับ อ้อ ระบบของผมมี fire wall อีกตัวหนึ่งซึ่งจะต้องผ่าน fire wall ก่อนเข้า RV042 ไม่รุ้ว่าจะเกี่ยวกันหรือป่าวครับ ผมปิดโหมด fire wall ของ RV042 แล้วด้วย
kengloso

Re: เพิ่มความเร็วอินเทอร์เน็ต 2 ลิงค์รวมกัน ด้วย Linksys RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 18 ก.พ. 2010 11:51 am

kengloso เขียน:สงสัยว่าทำมัยใช้เจ้าตัวนี้แล้ว อินเตอร์เน็ตหลุดบ่อยมากๆ ครับ ต้องตั้งค่าอะไรนอกจากนี้หรือปล่าวครับ อ้อ ระบบของผมมี fire wall อีกตัวหนึ่งซึ่งจะต้องผ่าน fire wall ก่อนเข้า RV042 ไม่รุ้ว่าจะเกี่ยวกันหรือป่าวครับ ผมปิดโหมด fire wall ของ RV042 แล้วด้วย

• ปกติแล้ว Linksys RV042 เป็นอุปกรณ์ที่ค่อนข้างจะนิ่ง + เสถียรมากนะครับ เท่าที่ทดสอบ + ใช้งานมาเป็นระยะเวลา 2-3 ปี คิดว่าเป็น Router ที่ Cisco Linksys ผลิตออกมาแล้วดีที่สุดตัวนึง พอๆ กับ Linksys WRT54GL ละครับ

• ส่วนการจะวิเคราะห์ปัญหานั้นอาจจะต้องค่อยๆ ดูทีละจุดครับ เพราะข้อมูลที่ให้มาค่อนข้างจะน้อยอะครับ และมันมี factor ที่จะต้องตรวจสอบ ค่อนข้างจะเยอะ
    เช่น
    1. ให้ทดสอบโดยการเอา Firewall ที่มีอยู่เดิมออกไปทั้งหมด แล้วใช้แค่ Linksys RV042 + ADSL Modem (หรือ Leased Line Modem) อย่างเดีัยว แล้วได้ผมเป็นอย่างไรบ้าง ?
    2. ทดสอบเปลี่ยน ADSL Modem (หรือใน Leased Line Modem) แล้วเป็นอย่างไรบ้าง ?
    3. ทดสอบเปลี่ยนการทำงานเป็น Router 2 ชั้น โดยให้ ADSL Modem ตัวแรกเป็น PPPoE แล้วให้ RV042 ทำงานเป็น Router อย่างเดียว แล้วทดสอบว่ายังหลุดหรือไม่ครับ ?
    4. อาการ Internet หลุดนั้น สังเกตจากอะไร ? ในตอนที่หลุด WAN IP เปลี่ยนหรือไม่ ? แล้วตอนที่หลุด DNS Server ทำงานหรือเปล่าครับ ?
    ฯลฯ ต้องตรวจสอบประมาณนี้อะครับ โดยในแต่ละขั้นตอนก็จะมีรายละเอียด หรือผลการทดสอบที่อาจจะทำให้เราได้บทสรุปหรือ เปลี่ยนรูปแบบการทดสอบไปเป็นอย่างอื่นครับผม :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย GeForZero เมื่อ ศุกร์ 19 ก.พ. 2010 3:11 pm

รบกวนสอบถามนะครับ

1) ผมเพิ่งติดตั้ง RV042 ไปเมื่อคืนนี้เอง กับเน็ต 2 เส้นคือ
1. 3BB 10M > Wan1
2. TOT Platinum 3M > Wan2
ผลก็คือเมื่อตั้งเป็นโหมด load balance ผมทดสอบความเร็วที่ http://speedtest.adslthailand.com ได้ความเร็วแค่ 1-2M เท่านั้นเอง แต่เมื่อเปลี่ยนเป็นโหมด Backup ให้ WAN1 เป็นตัวหลัก จึงได้ความเร็ว 10M เหมือนเดิมคับ
เรื่องการตั้งค่า ผมตั้งแบบเบสิคที่สุดเลยครับตอนนี้

2) อีกคำถามคือ ที่ modem ของเน็ตทั้ง 2 เส้น ถ้าจะให้ได้ความสามารถที่ดีที่สุด เราควรให้ modem เชื่อมต่อ PPPOE เองหรือให้ RV042 ต่อให้ดีครับ ตอนนี้ผมให้ RV042 จัดการเชื่อมต่อและแจก IP ครับ

3) ปลายทางผมต่อเข้ากับ wireless WRT54GL 6 ตัว ตั้งเป็นโหมด access point ไว้แล้วต่อสายเข้า port LAN โดยตรงให้ RV042 แจก IP นะครับ มันจะโหลดมากไปไหมครับ หรือควรจะให้ WRT54GL แจก IP เอง ลูกข่ายทั้งหมดมีประมาณ 20-30 เครื่องครับกระจายกันไปแต่ละชั้น
GeForZero

โพสต์โดย kengloso เมื่อ ศุกร์ 19 ก.พ. 2010 3:45 pm

sys2u เขียน:
kengloso เขียน:สงสัยว่าทำมัยใช้เจ้าตัวนี้แล้ว อินเตอร์เน็ตหลุดบ่อยมากๆ ครับ ต้องตั้งค่าอะไรนอกจากนี้หรือปล่าวครับ อ้อ ระบบของผมมี fire wall อีกตัวหนึ่งซึ่งจะต้องผ่าน fire wall ก่อนเข้า RV042 ไม่รุ้ว่าจะเกี่ยวกันหรือป่าวครับ ผมปิดโหมด fire wall ของ RV042 แล้วด้วย

• ปกติแล้ว Linksys RV042 เป็นอุปกรณ์ที่ค่อนข้างจะนิ่ง + เสถียรมากนะครับ เท่าที่ทดสอบ + ใช้งานมาเป็นระยะเวลา 2-3 ปี คิดว่าเป็น Router ที่ Cisco Linksys ผลิตออกมาแล้วดีที่สุดตัวนึง พอๆ กับ Linksys WRT54GL ละครับ

• ส่วนการจะวิเคราะห์ปัญหานั้นอาจจะต้องค่อยๆ ดูทีละจุดครับ เพราะข้อมูลที่ให้มาค่อนข้างจะน้อยอะครับ และมันมี factor ที่จะต้องตรวจสอบ ค่อนข้างจะเยอะ
    เช่น
    1. ให้ทดสอบโดยการเอา Firewall ที่มีอยู่เดิมออกไปทั้งหมด แล้วใช้แค่ Linksys RV042 + ADSL Modem (หรือ Leased Line Modem) อย่างเดีัยว แล้วได้ผมเป็นอย่างไรบ้าง ?
    2. ทดสอบเปลี่ยน ADSL Modem (หรือใน Leased Line Modem) แล้วเป็นอย่างไรบ้าง ?
    3. ทดสอบเปลี่ยนการทำงานเป็น Router 2 ชั้น โดยให้ ADSL Modem ตัวแรกเป็น PPPoE แล้วให้ RV042 ทำงานเป็น Router อย่างเดียว แล้วทดสอบว่ายังหลุดหรือไม่ครับ ?
    4. อาการ Internet หลุดนั้น สังเกตจากอะไร ? ในตอนที่หลุด WAN IP เปลี่ยนหรือไม่ ? แล้วตอนที่หลุด DNS Server ทำงานหรือเปล่าครับ ?
    ฯลฯ ต้องตรวจสอบประมาณนี้อะครับ โดยในแต่ละขั้นตอนก็จะมีรายละเอียด หรือผลการทดสอบที่อาจจะทำให้เราได้บทสรุปหรือ เปลี่ยนรูปแบบการทดสอบไปเป็นอย่างอื่นครับผม :D

ตอนนี้ผมได้เอา fire wall ออกแล้ว แต่ว่าอาการยังหลุดๆติดๆอยุ่ ตัวADSL ผมใช้ Linksys wireless-N WAG120N ทั้งสองตัว ผมตั้งค่าเจ้า ADSL ทั้งสอง ให้สามารถต่อเน็ตได้เลยคือใส่พวก Username Password ลงไปในหน้าconfigของตัวADSL แล้วก็ตั้งค่า Username Password ทั้ง WAN1 WAN2 ทั้งหมดครับ ของต้ว Linksys RV042 ไม่รู้ว่าจะเกียวกันหรือปล่าวครับ รบกวนช่วยหน่อยนะครับ
kengloso

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 19 ก.พ. 2010 3:50 pm

GeForZero เขียน:รบกวนสอบถามนะครับ

1) ผมเพิ่งติดตั้ง RV042 ไปเมื่อคืนนี้เอง กับเน็ต 2 เส้นคือ
1. 3BB 10M > Wan1
2. TOT Platinum 3M > Wan2
ผลก็คือเมื่อตั้งเป็นโหมด load balance ผมทดสอบความเร็วที่ http://speedtest.adslthailand.com ได้ความเร็วแค่ 1-2M เท่านั้นเอง แต่เมื่อเปลี่ยนเป็นโหมด Backup ให้ WAN1 เป็นตัวหลัก จึงได้ความเร็ว 10M เหมือนเดิมคับ
เรื่องการตั้งค่า ผมตั้งแบบเบสิคที่สุดเลยครับตอนนี้

• อาการเหมือนลิงค์ 3BB ไม่ทำงานนะครับ โดยเบื้องต้นแล้วนั้น 3BB ก็คือ TT&T ดังนั้นอาจจะเกิดปัญหาแบบนี้ครับ -> viewtopic.php?f=5&t=461

2) อีกคำถามคือ ที่ modem ของเน็ตทั้ง 2 เส้น ถ้าจะให้ได้ความสามารถที่ดีที่สุด เราควรให้ modem เชื่อมต่อ PPPOE เองหรือให้ RV042 ต่อให้ดีครับ ตอนนี้ผมให้ RV042 จัดการเชื่อมต่อและแจก IP ครับ

• กำหนดให้ ADSL Modem ทำงานเป็น Bridge Mode ครับ จะได้ประสิทธิภาพดีที่สุดครับ

3) ปลายทางผมต่อเข้ากับ wireless WRT54GL 6 ตัว ตั้งเป็นโหมด access point ไว้แล้วต่อสายเข้า port LAN โดยตรงให้ RV042 แจก IP นะครับ มันจะโหลดมากไปไหมครับ หรือควรจะให้ WRT54GL แจก IP เอง ลูกข่ายทั้งหมดมีประมาณ 20-30 เครื่องครับกระจายกันไปแต่ละชั้น

• อืมมม ปกติแล้วถ้าเชือมต่อไปที่พอร์ท LAN ของ WRT54GL มันจะต้องกำหนด IP Address ของ LAN ของ WRT54GL เองแบบแมนนวลไม่ใช่เหรอครับ ? มันสามารถกำหนดเป็น DHCP เหมือน WAN ได้เหรอครับ ? ไม่น่าจะกำหนดได้นะครับ ตอนนี้ต่อสายแลนจาก Linksys RV042 ไปยัง พอร์ท WAN (Internet) ของ WRT54GL หรือเปล่าครับ ?

• การทำงานในโหมด Access Point คือการที่เราไม่ใช้งานการทำงานในส่วนของการ Routing ของอุปกรณ์ครับ ดังนั้นถ้าเราจะใช้งานโหมด Access Point ก็แสดงว่าเราไม่ได้ไปยุ่งอะไรกับพอร์ท WAN (Internet) เลยนะครับ และดังนั้นก็หมายความว่าเราจะไม่สามารถจ่าย DHCP ให้ใครได้เลยจาก WRT54GL นะครับ ดังนั้นตอนนี้ผมคิดว่าคุณ GeForZero น่าจะต่อแบบ Wireless Router อยู่นะครับผม

• ไม่ว่าจะต่อแบบไหนก็สามารถทำงานได้ทั้งหมดครับผม ไม่โหลดด้วยครับผม :D เพียงแต่ว่าถ้าเราจ่อแบบ Wireless Router เราก็จะได้ Network หลายๆ วงแค่นั้นเองครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 19 ก.พ. 2010 3:56 pm

kengloso เขียน:ตอนนี้ผมได้เอา fire wall ออกแล้ว แต่ว่าอาการยังหลุดๆติดๆอยุ่ ตัวADSL ผมใช้ Linksys wireless-N WAG120N ทั้งสองตัว ผมตั้งค่าเจ้า ADSL ทั้งสอง ให้สามารถต่อเน็ตได้เลยคือใส่พวก Username Password ลงไปในหน้าconfigของตัวADSL แล้วก็ตั้งค่า Username Password ทั้ง WAN1 WAN2 ทั้งหมดครับ ของต้ว Linksys RV042 ไม่รู้ว่าจะเกียวกันหรือปล่าวครับ รบกวนช่วยหน่อยนะครับ

• การเชื่อมต่อแบบนี้เราเรียกว่า Router 2 ชั้นครับ ดังนั้นประสิทธิภาพการทำงานทั้งหมดจะไปอยู่ที่ WAG120N ครับ ไม่ได้ใช้ศักยภาพของ Linksys RV042 แต่อย่างใดครับผม + การต่อแบบนี้จะทำให้งงๆ อีกนะครับ เพราะว่าถ้าในกรณีที่มีเครื่อง Notebook ไปเกาะกับ WAG120N แล้วใช้งาน ก็จะกลายเป็นว่า Notebook เครื่องนั้นไปอยู่ด้านหน้าของ RV042 ไปซะอีกครับ แค่คิดยังดูวุ่นๆ เลยนะครับ :?

• โดยปกติแล้วเราจะกำหนดให้ ADSL Modem ทำหน้าที่เป็น Bridge Mode อย่างเดียวครับ แล้วในส่วนของ PPPoE ก็ให้ไปทำงานในส่วนของ Linksys RV042 แทนครับผม

sys2u

โพสต์โดย GeForZero เมื่อ ศุกร์ 19 ก.พ. 2010 4:05 pm

ขอบคุณครับคุณ sys2u เดี๋ยวเย็นนี้ผมไป capture หน้าจอสำคัญๆมาให้ดูครับ
เกือบลืมครับ ถ้าผมตั้ง ip router เป็นวงเดียวกับ rv042 ผมสามารถเข้าไป config router ได้ไหมครับเนี่ย

ปล.ถ้าตอบไม่ทัน 5 โมงนี้เดี๋ยวผมไปลองเลย อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
GeForZero

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 19 ก.พ. 2010 4:14 pm

GeForZero เขียน:ขอบคุณครับคุณ sys2u เดี๋ยวเย็นนี้ผมไป capture หน้าจอสำคัญๆมาให้ดูครับ
เกือบลืมครับ ถ้าผมตั้ง ip router เป็นวงเดียวกับ rv042 ผมสามารถเข้าไป config router ได้ไหมครับเนี่ย

ปล.ถ้าตอบไม่ทัน 5 โมงนี้เดี๋ยวผมไปลองเลย อิอิ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

• คือผมเริ่มสับสนกับคำว่า Router อะครับ :D

• โดยปกติผมจะเรียก RV042 ว่าเป็น Router แต่จะเรียก All-In-One ว่าเป็น Gateway หรือ ADSL Modem อะครับ เพราะความหมายของ Router คือ อุปกรณ์ที่ไม่มี Modem ในตัวอะครับผม

• เท่าที่อ่านแล้วน่าจะหมายความว่า ตอนนี้กำหนด All-In-One ทั้ง 2 ตัว ให้เป็น IP Address วงเดียวกับ Linksys RV042 นะครับ สามารถทำได้ครับไม่มีปัญหาครับผม เพราะเมื่อเรากำหนด Bridge Mode แล้ว มันจะไม่สน IP Address นั้นอยู่แล้วครับ เพราะจะทำงานแค่ Layer 2 เท่านั้นครับ :D

sys2u

โพสต์โดย kengloso เมื่อ ศุกร์ 19 ก.พ. 2010 4:20 pm

sys2u เขียน:
kengloso เขียน:ตอนนี้ผมได้เอา fire wall ออกแล้ว แต่ว่าอาการยังหลุดๆติดๆอยุ่ ตัวADSL ผมใช้ Linksys wireless-N WAG120N ทั้งสองตัว ผมตั้งค่าเจ้า ADSL ทั้งสอง ให้สามารถต่อเน็ตได้เลยคือใส่พวก Username Password ลงไปในหน้าconfigของตัวADSL แล้วก็ตั้งค่า Username Password ทั้ง WAN1 WAN2 ทั้งหมดครับ ของต้ว Linksys RV042 ไม่รู้ว่าจะเกียวกันหรือปล่าวครับ รบกวนช่วยหน่อยนะครับ

• การเชื่อมต่อแบบนี้เราเรียกว่า Router 2 ชั้นครับ ดังนั้นประสิทธิภาพการทำงานทั้งหมดจะไปอยู่ที่ WAG120N ครับ ไม่ได้ใช้ศักยภาพของ Linksys RV042 แต่อย่างใดครับผม + การต่อแบบนี้จะทำให้งงๆ อีกนะครับ เพราะว่าถ้าในกรณีที่มีเครื่อง Notebook ไปเกาะกับ WAG120N แล้วใช้งาน ก็จะกลายเป็นว่า Notebook เครื่องนั้นไปอยู่ด้านหน้าของ RV042 ไปซะอีกครับ แค่คิดยังดูวุ่นๆ เลยนะครับ :?

• โดยปกติแล้วเราจะกำหนดให้ ADSL Modem ทำหน้าที่เป็น Bridge Mode อย่างเดียวครับ แล้วในส่วนของ PPPoE ก็ให้ไปทำงานในส่วนของ Linksys RV042 แทนครับผม

ตอนนี้ผมได้เปลี่ยนโหมดของ ADSL เป็น brid mode แล้ว แต่ว่ายังไม่ได้ต่อ firewall ผมสงสัยว่าหาก line หนึ่ง lineใดล้มบ่อย จะมีผลกับการใช้งานอินเตอร์เน็ตโดยรวมหรือปล่าวครับ หรือว่าไม่เกี่ยวอยู่ที่ time out ที่เราตั้งครับ
kengloso

โพสต์โดย kengloso เมื่อ อังคาร 02 มี.ค. 2010 9:55 am

ผมได้ทดลองต่อดูแล้ว แต่ว่าเน็ตจะติดๆดับ ลองดูที่หน้า system seting >>wan1 wan2 มีหมายเลขไอพี แต่ว่าไม่สามารถเข้าเน็ตได้ ไม่รุ้ว่าเป็นเพราะอะไรครับ จะต้องกำหนดอะไรอีกหรือปล่าวครับ
kengloso

ย้อนกลับต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200