ติดตั้ง Linksys RV042 ใช้งาน Warcraft DotA (Port Forwarding)

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ติดตั้ง Linksys RV042 ใช้งาน Warcraft DotA (Port Forwarding)

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 08 ต.ค. 2008 9:57 am

รูปภาพ วิธีการติดตั้ง Linksys RV042 ให้สามารถใช้งานกับ Warcraft III DotA Online (การทำ Port Forwarding)
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1) รูปภาพ ดาวน์โหลด (169 KB)
โดย ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

ท่านสามารถดาวน์โหลดบทความนี้ได้ที่ http://www.sys2u.com/kb/kb007.pdf

คำถาม
1. ถ้าเป็นร้านเกมส์และต้องการเซ็ทอัพ Linksys RV042 ให้เครื่องในร้านสามารถ Create กับ Join เกมส์ Warcraft III DotA Online ได้ จะต้องเซ็ทอัพค่าอย่างไรบ้าง ?

คำตอบ
ในการเซ็ทอัพ Linksys RV042 ให้เครื่องในร้านสามารถ Create กับ Join เกมส์ Warcraft III DotA Online ทั้งในอินเทอร์เน็ตและภายในร้านเกมส์ ผู้ดูแลระบบจะต้องเซ็ทอัพ โหมดการทำงาน 2 โหมด คือ Port forwarding และ Port Triggering

บทความนี้จะแสดงวิธีการสร้าง Service บน Linksys RV042 เพื่อให้เราท์เตอร์สามารถรองรับการทำงานแบบ Port Forwarding และ Port Triggering เพื่อให้เครื่องในร้านเกมส์สามารถ Create และ Join เกมส์ได้ทั้งภายในและภายนอกร้าน

รูปภาพ

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการติดตั้ง
  1. การกำหนดให้เครื่องคอมพิวเตอร์ภายในร้านสามารถที่จะ Create เกมส์ได้นั้น ผู้ดูแลระบบจะต้องกำหนดให้ IP Address ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการจะ Create เกมส์เป็นแบบ Fixed IP Address เพื่อความสะดวกในการกำหนดค่าใน Linksys RV042 และเพื่อความสะดวกในการบริหารจัดการภายในร้าน

ขั้นตอนที่ 1 - กำหนด 'Port Forwarding'

วิธีการเซ็ท Port Forwarding บน Linksys RV042 เข้าไปที่เมนู 'Setup --> Forwarding' โดยปกติแล้ว RV042 จะไม่มี Port สำหรับเกมส์ Warcraft III DotA
    ดังนั้นเราจะต้องสร้าง Port 6112 ขึ้นมาเพื่อใช้กำหนดการใช้งาน

จากนั้นกดปุ่ม 'Service Management' เพื่อสร้าง Servive

รูปภาพ

ขั้นตอนที่ 2 - สร้าง Service ที่ 1 (พอร์ท 6112) โดยการกำหนดค่าตามรูป จากนั้นกดปุ่ม 'Service Management' เพื่อสร้าง Servive

Service name = 'DotA6112T', Protocol = 'TCP', Port Range = '6112' จากนั้นกดปุ่ม 'Add to list' เพื่อบันทึก

รูปภาพ

ขั้นตอนที่ 3 สร้าง Service ที่ 2 โดยการกำหนดค่าตามรูป

Service name = 'DotA6112D', Protocol = 'UDP', Port Range = '6112' จากนั้นกดปุ่ม 'Add to list' เพื่อบันทึก

รูปภาพ

เมื่อบันทึกเรียบร้อยแล้ว จะพบว่า Service ที่เราเพิ่มเข้าไปจะแสดงรายการทางด้านล่างสุด ตามรูป

รูปภาพ

ขั้นตอนที่ 4 สร้างกฏ 'Port Forwarding' สำหรับ 'DotA6112T' โดยการกำหนดค่าตามรูป
    เลือก Service 'DotA6112T[TCP/6112-6112]', จากนั้นกำหนด IP Address ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการ Create เกมส์ได้ โดยจากรูปเป็นการกำหนดเครื่อง IP Address = '192.168.0.1' จากนั้นเลือก 'Enable' จากนั้น กดปุ่ม 'Add to list' เพื่อบันทึก

รูปภาพ

เมื่อบันทึกเรียบร้อยแล้ว จะพบว่า Service ที่เราเพิ่มเข้าไปจะแสดงรายการ ตามรูป

รูปภาพ

ขั้นตอนที่ 5 สร้างกฏ Port Forwarding สำหรับ DotA6112D โดยการกำหนดค่าตามรูป
    เลือก Service 'DotA6112D[UDP/6112-6112]', จากนั้นกำหนด IP Address ของเครื่องคอมพิวเตอร์ที่ต้องการ Create เกมส์ได้ โดยจากรูปเป็นการกำหนดเครื่อง IP Address = '192.168.0.1' จากนั้นเลือก 'Enable' จากนั้น กดปุ่ม 'Add to list' เพื่อบันทึก

รูปภาพ

เมื่อบันทึกเรียบร้อยแล้ว จะพบว่า Service ที่เราเพิ่มเข้าไปจะแสดงรายการ ตามรูป

รูปภาพ

ขั้นตอนที่ 6 สร้างกฏ Port Triggering สำหรับ DotA6112-6119 โดยการกำหนดค่าตามรูป
    กำหนด Application Name 'DotA, กำหนด Trigger Port Range = '6112 to 6119', กำหนด Incoming Port Range = '6112 to 6119', จากนั้น กดปุ่ม 'Add to list' เพื่อบันทึก

รูปภาพ

เมื่อบันทึกเรียบร้อยแล้ว จะพบว่า Port Triggering ที่เราเพิ่มเข้าไปจะแสดงรายการ ตามรูป

รูปภาพ

ขั้นตอนที่ 7 บันทึกการเซ็ทอัพทั้งหมด โดยกด 'Save Settings' ตามรูป

ด้วยขั้นตอนทั้งหมดเพียงเท่านี้ เครื่องคอมพิวเตอร์ที่ถูกกำหนดด้วย IP Address จะสามารถ Create และ Join เกมส์ทั้งภานในร้านและในอินเทอร์เน็ตได้แล้วครับ สำหรับในกรณีที่ท่านต้องการกำหนดเกมส์อื่น ท่านสามารถเซ็ทอัพแบบเดียวกันเพียงแต่เปลี่ยน Port Number เท่านั้นครับ

รายการอุปกรณ์ที่ใช้ในการทดสอบ
1. Linksys RV042 VPN / Load-Balanced Router
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีติดตั้ง Linksys RV042 ให้สามารถใช้งานกับ Warcraft DotA

โพสต์โดย hook เมื่อ พฤหัสฯ. 05 มี.ค. 2009 2:16 pm

ผมเซตตามที่กล่าวมาข้างต้นแล้ว แต่ก็ยัง create ไม่ได้ครับ ต้องเข้าไปแก้ในตัว router อีกทีด้วยมั๊ยครับ
hook

Re: วิธีติดตั้ง Linksys RV042 ให้สามารถใช้งานกับ Warcraft DotA

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 05 มี.ค. 2009 2:37 pm

hook เขียน:ผมเซตตามที่กล่าวมาข้างต้นแล้ว แต่ก็ยัง create ไม่ได้ครับ ต้องเข้าไปแก้ในตัว router อีกทีด้วยมั๊ยครับ

1. อุปกรณ์ Linksys RV042 เป็น Router อยู่แล้วนะครับ ทำไมถึงมี Router อีก 1 ตัวอยู่ด้านหน้าเหรอครับ ?

2. ถ้าแบบนี้อาจจะเป็นไปได้ว่า ADSL Modem ที่ต่ออยู่กับสายโทรศัพท์นั้น ไม่ได้กำหนดให้ทำงานเป็น 'Bridge Mode' ดังนั้นการทำ Port Forwarding จึงยังไม่สามารถที่จะ NAT เข้ามายังเครื่องภายในได้ ถ้าอย่างไรลองตรวจสอบอีกครั้งว่าการกำหนดที่ ADL Modem เป็นแบบ 'Bridge Mode' และการกำหนดที่ LInksys RV042 เป็นแบบ 'PPPoE' หรือไม่ครับ :D

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย hook เมื่อ พฤหัสฯ. 05 มี.ค. 2009 2:45 pm

คือผมใช้ rv042 แยกเส้นเนตกับเกมส์คับ
แล้วทีนี้ผมอยากจะให้ dotA create ได้เลยเซตค่าตามที่คุณ sys2u แนะนำ
พอเซตเสร็จมันใช้ไม่ได้ เพราะผมต่อ router ของ zyxel รุ่น P-600H-T1 V2 2 ตัว
เข้าที่ load balance ผมต้องเข้าไปเซตที่ zyxel ตัวที่เป็นเส้นเกมส์อีกทีมั๊ยครับ
หรือว่าเซตที่ตัว load balance แค่ตัวเดียวแล้วใช้ได้เลยคับ
hook

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 05 มี.ค. 2009 2:55 pm

hook เขียน:คือผมใช้ rv042 แยกเส้นเนตกับเกมส์คับ
แล้วทีนี้ผมอยากจะให้ dotA create ได้เลยเซตค่าตามที่คุณ sys2u แนะนำ
พอเซตเสร็จมันใช้ไม่ได้ เพราะผมต่อ router ของ zyxel รุ่น P-600H-T1 V2 2 ตัว
เข้าที่ load balance ผมต้องเข้าไปเซตที่ zyxel ตัวที่เป็นเส้นเกมส์อีกทีมั๊ยครับ
หรือว่าเซตที่ตัว load balance แค่ตัวเดียวแล้วใช้ได้เลยคับ

1. ครับ แล้วตอนนี้ Zyxel รุ่น P-600H-T1 V2 กำหนดให้เป็น 'Bridge Mode' หรือ 'PPPoE' ครับ ? เพราะถ้ากำหนดเป็น 'PPPoE' ก็จะไม่สามารถทำ Port Forwarding ที่ Linksys RV042 ได้ครับ แต่ยังสามารถทำงาน Load Balanced แบบ 2 Routers ได้ครับ

sys2u

โพสต์โดย hook เมื่อ พฤหัสฯ. 05 มี.ค. 2009 3:35 pm

แก้เป็น 'Bridge Mode' ไปตรงไหนหรอครับ ขอรบกวนทีครับมือใหม่จริงๆ
แล้วแก้เฉพาะ zyxel ตัวที่เป็นเส้นเกมส์เท่านั้นใช่มั๊ยครับ
hook

โพสต์โดย hook เมื่อ พฤหัสฯ. 05 มี.ค. 2009 3:57 pm

เจอละครับ Bridge Mode แก้แค่เส้นที่เป็นสายเกมส์แค่เส้นเดียวใช่มะครับ
hook

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 05 มี.ค. 2009 3:58 pm

hook เขียน:แก้เป็น 'Bridge Mode' ไปตรงไหนหรอครับ ขอรบกวนทีครับมือใหม่จริงๆ
แล้วแก้เฉพาะ zyxel ตัวที่เป็นเส้นเกมส์เท่านั้นใช่มั๊ยครับ

1. เข้าไปแก้ไขในหน้าที่ติดตั้ง 'WAN' โดยเปลี่ยนจาก 'PPPoE' ให้เป้น 'Bridge Mode' หรือ '1483 Bridged IP LLC' เท่านั้นครับ จากนั้นก็ย้าย Username/Password ที่เคยบันทึกไว้ใน Zyxel มาใส่ที่ Linksys RV042 (PPPoE)

2. ถ้าต้องการทำ Port Forwarding ที่ WAN ไหน ก็กำหนดให้เป็น 'Bridge Mode' ที่ WAN นั้น หรือจะกำหนดทั้ง 2 WAN เลยก็ได้ครับ

sys2u

โพสต์โดย hook เมื่อ พฤหัสฯ. 05 มี.ค. 2009 4:17 pm

ครับ แล้วขั้นตอนที่เหลือก็ทำตามที่ คุณ sys2u แนะนำไว้ข้างต้นเลยใช่มั๊ยครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ได้ผลยังจะมารายงานความคืบหน้าครับ
hook

โพสต์โดย noomsamui เมื่อ อาทิตย์ 26 ก.ค. 2009 3:00 pm

hook เขียน:ครับ แล้วขั้นตอนที่เหลือก็ทำตามที่ คุณ sys2u แนะนำไว้ข้างต้นเลยใช่มั๊ยครับ
ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะนำ ได้ผลยังจะมารายงานความคืบหน้าครับ

แล้วได้ผลยังไงครับ ผม จะไปซื้อมาใช้บ้าง กำลังศึกษาอยู่เลยเจ้า Load Balanced Router ตัวนี้ ใครรู้มาโพสด้วยนะครับ :D :D
noomsamui

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200