วิธีติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วอินเทอร์เน็ต

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

วิธีติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วอินเทอร์เน็ต

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 08 ต.ค. 2008 9:55 am

รูปภาพ วิธีการติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละผู้ใช้
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1) รูปภาพ ดาวน์โหลด (136 KB)
โดย ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

ท่านสามารถดาวน์โหลดบทความนี้ได้ที่ http://www.sys2u.com/kb/kb013.pdf

คำถาม
1. ถ้าต้องการติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละผู้ใช้ จะต้องเซ็ทอัพค่าอย่างไรบ้าง ?

คำตอบ
อุปกรณ์ Linksys RV042 เป็นอุปกรณ์ที่สามารถควบคุมความเร็วในการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละบุคคลได้อย่างมีประสิทธิภาพ โดยการจำกัดในความเร็วการใช้งานโดยรวม หรือเจาะจงประเภทการใช้งานลงไปในแต่ละบริการ (Service) ได้เป็นอย่างดีในระดับที่น่าพอใจเลยทีเดียว

ถึงแม้ว่า Linksys RV042 จะไม่สามารถป้องกันการใช้งานแบบเพียร์-ทู-เพียร์ (Peer-To-Peer file sharing communication protocol) หรือ P2P หรือที่เรารู้จักเป็นอย่างดี เช่น BitTorrent หรือ uTorrent แต่ทว่า สามารถที่จะจำกัดความเร็วในการใช้อินเทอร์เน็ตโดยรวมของผู้ใช้นั้นๆ ได้อย่างดี ทำให้ผู้ดูแลระบบสามารถกำหนดระเบียบในการใช้งานให้กับผู้ใช้ทุกคนอย่างเท่าเทียมกัน และสามารถเพิ่มความเร็วให้กับกลุ่มที่มีความสำคัญพิเศษ เช่น ผู้จัดการ ที่จะสามารถใช้ความเร็วได้มากกว่าพนักงานปกติ ได้อีกด้วย

ดังนั้นบทความต่อไปนี้จะเป็นวิธีเซ็ตอัพ Linksys RV042 ให้ทำ Bandwidth Management เพื่อการจำกัดความเร็วในการใช้งานอินเทอร์เน็ตตามต้องการ

รูปภาพ

ข้อมูลเบื้องต้นก่อนการติดตั้ง
  • ขั้นตอนการติดตั้งและเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตของอุปกรณ์ Linksys RV042 จะไม่อธิบายในบทความนี้ โดยท่านสามารถดาวน์โหลดวิธีการติดตั้งได้ที่ http://www.sys2u.com/xpert

ขั้นตอนที่ 1 กำหนดกลุ่มของผู้ใช้งานที่ต้องการจำกัดความเร็ว โดยตัวอย่างกำหนดไว้ 3 ประเภทดังนี้

รูปภาพ

Linksys RV042
    • เข้าเมนูบริหารอุปกรณ์ เข้าไปที่เมนู ‘System Management’ -> ‘Bandwidth Management’
    • กำหนดค่าความเร็วของอินเทอร์เน็ตทั้ง Upstream และ Downstream ตามความเร็ว 90% ของความเร็วอินเทอร์เน็ตที่เปิดใช้บริการ เช่น ความเร็ว 3 Mbps ให้กำหนดที่ 2,700 Kbps เป็นต้น
    • กำหนด ‘Type’ = ‘Rate Control’ (เป็นการกำหนดความเร็วแบบ Kbps)

รูปภาพ

กำหนด ‘กลุ่มผู้จัดการ’
    • กำหนดค่า ‘Interface’ = ‘WAN1’ (ในตัวอย่างเป็นการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตที่ WAN1)
    • กำหนดค่า ‘Service’ = ‘ALL Traffic [TCP&UDP/1~65535]’
    • กำหนดค่า ‘IP’ = ‘192.168.1.10 - 192.168.1.20’
    • กำหนดค่า ‘Direction’ = ‘Downstream’
    • กำหนดค่า ‘Mini. Rate’ = ‘256’
    • กำหนดค่า ‘Max. Rate’ = ‘1024’
    • กำหนดค่า ‘Enable’ = ‘Checked’
    • จากนั้นกดปุ่ม ‘Add to list’ และกด ‘Save Settings’ เพื่อบันทึก

รูปภาพ

รูปภาพ

กำหนด ‘กลุ่มเจ้าหน้าที่ระบบสารสนเทศ’
    • กำหนดค่า ‘Interface’ = ‘WAN1’ (ในตัวอย่างเป็นการเชื่อมต่ออินเทอร์เน็ตที่ WAN1)
    • กำหนดค่า ‘Service’ = ‘ALL Traffic [TCP&UDP/1~65535]’
    • กำหนดค่า ‘IP’ = ‘192.168.1.30 - 192.168.1.35’
    • กำหนดค่า ‘Direction’ = ‘Downstream’
    • กำหนดค่า ‘Mini. Rate’ = ‘256’
    • กำหนดค่า ‘Max. Rate’ = ‘1024’
    • กำหนดค่า ‘Enable’ = ‘Checked’
    • จากนั้นกดปุ่ม ‘Add to list’ และกด ‘Save Settings’ เพื่อบันทึก

กำหนด ‘กลุ่มพนักงานทั่วไป’
    • กำหนดค่า ‘IP’ = ‘192.168.1.100 - 192.168.1.200’
    • กำหนดค่า ‘Mini. Rate’ = ‘128’
    • กำหนดค่า ‘Max. Rate’ = ‘512’

จากนั้นกดปุ่ม ‘Add to list’ และกด ‘Save Settings’ เพื่อบันทึก

รูปภาพ

รูปภาพ

เพียงเท่านี้เป็นอันเสร็จเรียบร้อย ท่านสามารถกำหนดความเร็ว (Bandwidth)
      และจัดระเบียบการใช้งานอินเทอร์เน็ตของแต่ละกลุ่มผู้ใช้งานได้อย่างสะดวกสบายครับ

รายการอุปกรณ์ในการติดตั้ง
    1. Linksys RV042 VPN / Load Balanced Router, VPN 50 Tunnels, 2 Internet Ports
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: วิธีติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วอินเทอร์เน็ต

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ พฤหัสฯ. 26 มี.ค. 2009 8:48 am

ตรง Mini Rate กับ Max Rate ใส่ค่าเหมือนกันได้ไหมครับ

เช่น Mini Rate = 512 Max Rate = 512 มันให้ไหมเอ่ย
BugReport_Send

Re: วิธีติดตั้ง Linksys RV042 เพื่อจำกัดความเร็วอินเทอร์เน็ต

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 มี.ค. 2009 9:51 am

BugReport_Send เขียน:ตรง Mini Rate กับ Max Rate ใส่ค่าเหมือนกันได้ไหมครับ

เช่น Mini Rate = 512 Max Rate = 512 มันให้ไหมเอ่ย

• น่าจะได้นะครับ ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน ลองดูเลยครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ พฤหัสฯ. 26 มี.ค. 2009 6:49 pm

แล้ว Enable มันหมายถึงอะไรหรอครับ ?

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 มี.ค. 2009 10:22 pm

BugReport_Send เขียน:แล้ว Enable มันหมายถึงอะไรหรอครับ ?

• หมายถึงการเปิดให้กฏนั้นใช้งานครับ :D

sys2u

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ พฤหัสฯ. 26 มี.ค. 2009 10:46 pm

ลองและ ถ้าจะให้มันกด Enable ได้ต้องปรับให้ Mini Rate เป็น 1 แล้วตามด้วยความเร็วที่เราต้องการกำหนด Max Rate

ตามรูปเลยครับ

ถ้าปรับ Mini&Max Rate เป็นค่าสูงสุดหมด ตัวอื่นจะ Enable ไม่ได้เลย

รูปภาพ

บนสุดจะตั้งเป็น Zone "SuperAdmin"

น่าเสียดายที่ตั้งชื่อไม่ได้ แต่ก็พอจะจดจำได้บ้าง

โพสต์โดย yungyumyai เมื่อ จันทร์ 27 ก.ย. 2010 12:35 pm

อยากสอบถามนิดนึงครับการกำหนด bandwidth ให้กับ ip ทั้งหมด เพื่อกำหนดขนาด bandwidth ของแต่ละ ip โดยจะนำไปติดตั้งกับหอพักอะครับ ที่มีขนาด 7 ชั้น ซึ่งเป็น Switch TP-Link ขนาด 24 port จำนวน 7 ตัว มีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. ถ้าในกรณีที่ Linksys RV042 ต่อกับ switch TP-LINK จำนวน 24 port ผมอยากทราบว่า linksys rvo42 เป็นคนจ่าย ip ให้กับ switch และ ip ที่เกิดขึ้นเมื่อต่อไปยังคอมพิวเตอร์อีก 23 พอร์ต คือ ip ที่ได้รับจาก link ใช่หรือหรือเปล่าครับ
2. ในกรณีข้อแรก ถ้า Switch TP-LINK เป็นคนจ่าย ip แสดงว่า ถึงเราจะกำหนดที่อุปกรณ์ Linksys RV042 ก็จะไม่เกิดประโยชน์ถูกไหมอะครับ เพราะว่าผมจะเน้นที่ ip ที่จ่ายไปแต่ละพอร์ตของ Switch อะครับ ถ้าข้อนี้เป็นจริงแสดงว่า เราจะกำหนด bandwidth ที่ออกมาจาก 4 port lan ของ linksys RV042 เท่านั้น ก็หมายถึงว่าถ้ามีชั้นหนึ่ง โหลดบิท ซึ่งผมกำหนด bandwidth เอาไว้มันก็จะดึงกันเองถูกไหมอะครับ ถ้าชั้น บางห้องอาจจะเล่นเน็ตไม่ได้
3. ผมใช้ net 3bb สองเส้น จะต้อง set modem ของ 3bb ให้เป็น bridge mode ถูกไหมอะครับ คราวนี้ผมเข้าตัวอุปกรณ์ตัวนั้นไม่ได้อะ ครับ อยากรู้ว่า username กับ พาสของอุปกรณ์อะครับ แล้วเข้าไปที่ 192.168.1.1 ถูกไหมอะครับ และสิ่งที่ต้องรู้เพิ่มเติมือ username กับ password ในการใช้งานอินเตอร์เน็ตถูกต้องไหมอะครับ
yungyumyai

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 27 ก.ย. 2010 2:53 pm

yungyumyai เขียน:อยากสอบถามนิดนึงครับการกำหนด bandwidth ให้กับ ip ทั้งหมด เพื่อกำหนดขนาด bandwidth ของแต่ละ ip โดยจะนำไปติดตั้งกับหอพักอะครับ ที่มีขนาด 7 ชั้น ซึ่งเป็น Switch TP-Link ขนาด 24 port จำนวน 7 ตัว มีข้อสงสัยดังนี้ครับ
1. ถ้าในกรณีที่ Linksys RV042 ต่อกับ switch TP-LINK จำนวน 24 port ผมอยากทราบว่า linksys rvo42 เป็นคนจ่าย ip ให้กับ switch และ ip ที่เกิดขึ้นเมื่อต่อไปยังคอมพิวเตอร์อีก 23 พอร์ต คือ ip ที่ได้รับจาก link ใช่หรือหรือเปล่าครับ

• โดยปกติแล้ว Switch ธรรมดาทั่วไปแบบ Un-Managed จะไม่มี IP Aกdress นะครับ ดังนั้นจึงไม่จำเป็นที่จะให้ RV042 จ่าย IP Address ให้กับ Switch ของ TP-Link ครับผม โดย Switch แบบ Un-Managed จะหน้่าที่เหมือนแค่ตัวกระจายสัญญาณจาก RV042 ให้ออกไปได้มากๆ พอร์ทเท่านั้นครับ ผมเข้าใจว่าน่าจะเกิดความเข้าใจในการทำงานของ Switch นะครับผม

• การจ่าย IP Address นั้น เป็นการจ่ายไปโดยตรงให้กับเครื่อง Notebook หรือ PC นะครับ จะไม่มีการไปจ่ายให้กับ Switch แล้ว Switch ไปจ่ายอีกทีนึง ยกเว้นไว้แต่ว่าเป็น Managed Switch แบบ L3 ซึ่งสามารถรองรับการทำงานเป็น DHCP Server ของแต่ละ VLAN ได้ครับ ซึ่งในกรณีนั้นก็เป็นจ่าย IP Address ออกจาก Managed Switch L3 ออกไปยังเครื่อง Notebook หรืิ PC เองครับ ไม่ได้ไปรับมาจาก Linksys RV042 แต่อย่างใดเลยครับผม

2. ในกรณีข้อแรก ถ้า Switch TP-LINK เป็นคนจ่าย ip แสดงว่า ถึงเราจะกำหนดที่อุปกรณ์ Linksys RV042 ก็จะไม่เกิดประโยชน์ถูกไหมอะครับ เพราะว่าผมจะเน้นที่ ip ที่จ่ายไปแต่ละพอร์ตของ Switch อะครับ ถ้าข้อนี้เป็นจริงแสดงว่า เราจะกำหนด bandwidth ที่ออกมาจาก 4 port lan ของ linksys RV042 เท่านั้น ก็หมายถึงว่าถ้ามีชั้นหนึ่ง โหลดบิท ซึ่งผมกำหนด bandwidth เอาไว้มันก็จะดึงกันเองถูกไหมอะครับ ถ้าชั้น บางห้องอาจจะเล่นเน็ตไม่ได้

• ต้องเช็คครับว่า ตัว TP-Link เป็นรุ่นไหน และสามารถรองรับการทำงาน Static DHCP Server แบบ Port-Based หรือไม่ครับผม ? ซึ่งโดยส่วนใหญ่แล้วจะมีอยู่ใน L3 Switch รุ่นใหญ่ๆ เท่านั้นครับผม + จากนั้นก็ต้องไปเช็คเอาอีกทีว่า L3 Switch ตัวนั้นสามารถทำ Bandwidth Management ตามพอร์ทได้หรือไม่ครับ วิธีการนี้จะเ)็นการควบคุมความเร็วที่พอร์ทของ L3 Switch เลยครับ ไม่ได้ไปใช้งานความสามารถนี้บน RV042 ครับ

• อุปกรณื RV042 จะทำงานควบคุมความเร็วเฉพาะ IP Address เท่านั้นครับ โดยไม่สนใจว่าจะมาจากพอร์ทอะไรครับผม

3. ผมใช้ net 3bb สองเส้น จะต้อง set modem ของ 3bb ให้เป็น bridge mode ถูกไหมอะครับ คราวนี้ผมเข้าตัวอุปกรณ์ตัวนั้นไม่ได้อะ ครับ อยากรู้ว่า username กับ พาสของอุปกรณ์อะครับ แล้วเข้าไปที่ 192.168.1.1 ถูกไหมอะครับ และสิ่งที่ต้องรู้เพิ่มเติมือ username กับ password ในการใช้งานอินเตอร์เน็ตถูกต้องไหมอะครับ

• กำหนดให้เป็น Bridhe Mode ถูกต้องแล้วครับ + ส่วนในกรณีที่ต้องการจะเข้าไป Managed อุปกรณ์นั้น เราจะต้องเดินไปถอดสาย LAN จาก ADSL Modem มาเสียบตรงๆ กับเครือง Notebook หรือ PC เท่านั้นครับ เพราะว่าเมื่อุปกรณ์ถูกกำหนดเป็น Bridge Mode แล้วเราจะไม่สามารถเข้าไปหน้าเมนูได้เมื่ออยู่ด้านหลังของ RV042 ครับผม

sys2u

โพสต์โดย yungyumyai เมื่อ จันทร์ 27 ก.ย. 2010 5:00 pm

แสดงว่าตามความคิดเห็นของ Sys2u บ่งบอกได้ว่า modem เป็นคนจ่าย ip ถูกไหมอะครับ
อุปกรณ์modem ของ 3bb ตัวสีขาวอะ ไม่รู้ว่าต้องใส่ username กับ pass อะไรอะครับ ช่วยบอกที
yungyumyai

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 27 ก.ย. 2010 5:19 pm

yungyumyai เขียน:แสดงว่าตามความคิดเห็นของ Sys2u บ่งบอกได้ว่า modem เป็นคนจ่าย ip ถูกไหมอะครับ
อุปกรณ์modem ของ 3bb ตัวสีขาวอะ ไม่รู้ว่าต้องใส่ username กับ pass อะไรอะครับ ช่วยบอกที

• จากด้านบนยังไม่มีส่วนไหนที่บอกเลยนะครับว่า ADSL Modem เป็นคนจ่าย IP Address เลยนะครับผม :D + ผมอธิบายเรื่อง Un-Managed Switch กับ L3 Managed Switch ทำหน้าที่ต่างกันอย่างไรเท่านั้นนะครับ :D

• ถ้าตอนนี้คุณ 'yungyumyai' กำหนดให้ ADSL Modem ทำงานเป็น Bridge Mode แล้วเอาไปต่อกับ RV042 ดังนั้น "อุปกรณ์ที่ทำหน้าที่จ่าย DHCP คือ RV042 ครับ" + ส่วน ADSL Modem ของ 3BB นั้นไม่ทราบเหมือนกันอะครับว่า Username / Password อะไรนะครับผม ลองหารุ่นให้เจอแล้วค้นใน Google ดูก็ได้นะครับ ไม่น่าจะหายากครับผม

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200