ต้องการออกแบบระบบเครือข่ายภายในสำนักงาน

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ต้องการออกแบบระบบเครือข่ายภายในสำนักงาน

โพสต์โดย EMAIL_INFO เมื่อ พุธ 04 มี.ค. 2009 3:42 pm

ตอนนี้ผมต้องการให้ช่วยออกแบบระบบเครือข่ายภายในสำนักงานหน่อยครับ
อยากให้ช่วยแนะนำว่าที่ผมคิดไว้ OK มั้ยครับ พร้อมกับรูปประกอบ

ความต้องการพื้นฐาน
1. Internet Sharing ภายในระบบเครือข่าย
2. File & Sharing Printer
3. ควบคุมการใช้งานของ User
4. สามารถบล้อกการเข้าเวปไซต์บางเวป เพื่อไม่สามารถเปิดเข้าไปได้
5. สามารถสั่ง พิมพ์งานจากที่อื่น(Internet วงที่อื่น) ให้พิมพ์ออกที่ สนง. ได้เลย
6. ควบคุมเวลาการออก Internet ของผู้ใช้งานบางท่าน

ความต้องการในอนาคต
1. ต้องการติดกล้องวงจรปิดใน สนง. และสามารถดูกล้องได้จากภายนอกได้ด้วย
2. ในอนาคต ต้องการทำ VPN กับสาขา ย่อย เพื่อสามรถดูกล้อง ทั้ง สนง.และสาขา ได้ด้วย
3. อาจจะตั้ง Mail Server , Web Server สามารถรองรับได้ด้วย

รูปภาพ

ขอบคุณมากครับ
EMAIL_INFO

Re: ต้องการออกแบบระบบเครือข่ายภายในสำนักงาน

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 04 มี.ค. 2009 3:49 pm

EMAIL_INFO เขียน:ตอนนี้ผมต้องการให้ช่วยออกแบบระบบเครือข่ายภายในสำนักงานหน่อยครับ
อยากให้ช่วยแนะนำว่าที่ผมคิดไว้ OK มั้ยครับ พร้อมกับรูปประกอบ

1. Internet Sharing ภายในระบบเครือข่าย
4. สามารถบล้อกการเข้าเวปไซต์บางเวป เพื่อไม่สามารถเปิดเข้าไปได้
5. สามารถสั่ง พิมพ์งานจากที่อื่น(Internet วงที่อื่น) ให้พิมพ์ออกที่ สนง. ได้เลย
6. ควบคุมเวลาการออก Internet ของผู้ใช้งานบางท่าน

1. ต้องการติดกล้องวงจรปิดใน สนง. และสามารถดูกล้องได้จากภายนอกได้ด้วย
2. ในอนาคต ต้องการทำ VPN กับสาขา ย่อย เพื่อสามรถดูกล้อง ทั้ง สนง.และสาขา ได้ด้วย
3. อาจจะตั้ง Mail Server , Web Server สามารถรองรับได้ด้วย

รูปภาพ

ขอบคุณมากครับ

ผมได้ออกแบบดังรูปที่ต้องการดังนี้

รูปภาพ

Linksys RV042 สามารถรองการใช้งาน Internet Connection พร้อมๆกัน สูงสุด 50 User

ในระบบเครือข่ายสามารถติดต่อกันในระบบได้ปกติ ขึ้นอยู่กับการจัดการของแต่ละเครื่อง

ตามนี้เลยครับ ->

4.สามารถบล้อกการเข้าเวปไซต์บางเวป เพื่อไม่สามารถเปิดเข้าไปได้

5.สามารถสั่ง พิมพ์งานจากที่อื่น(Internet วงที่อื่น) ให้พิมพ์ออกที่ สนง. ได้เลย

ตามนี้เลยครับ Quick VPN ,PPTP SERVER

สามารถเข้ามาโดยใช้ Quick VPN , PPTP Server หรือทำ Port Forwarding ตามตัวอย่าง

สามารถใช้ฟังก์ชั้น VPN แบบ Site to Site ระหว่าง RV042 -> AG241 ที่ สนง. กับ สาขา ให้สามารถมองในระบบเครือข่ายทั้ง 2 ที่เห็นกันหมดได้เลย

Linksys RV042 มี Port ที่เรียกว่า DMZ port เป็นระบบที่สร้างความปลอดภัยในระบบของเราอยู่แล้ว
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200