ใช้ Linksys RV042 กับ Linksys ADSL2 Gateway แล้วมีปัญหาตอนโ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ใช้ Linksys RV042 กับ Linksys ADSL2 Gateway แล้วมีปัญหาตอนโ

โพสต์โดย alex115 เมื่อ อังคาร 03 มี.ค. 2009 4:23 pm

ให้ตัว Linksys ADSL2 Gateway เป็น Bridge

และใช้ Linksys RV042 เป็นตัวจัดการอีกที

มีปัญหาคือ เวลาโหลดไฟล์แล้วไฟล์ที่โหลดมาจะไม่สามารถใช้งานได้ เช่น รูปภาพที่โหลดมา จะเป็นภาพแตกๆ

หรือถ้าเป็นไฟล์ *.zip จะไม่สามารถนำมาแตกไฟล์ได้ จะมีการแจ้งว่าไฟล์ที่โหลดมาเสีย ซึ่งหาก TestSpeed ก้ปกติ

แต่ผมลองเอา Linksys ADSL2 Gateway ใช้งานเป็น ADSL Modem ก้ใช้งานได้ปกติ

พอจะมีวิธีการแก้ไข อาการแบบนี้ไหมครับ รบกวนผู้รู้เข้ามาตอบหน่อยครับ
alex115

Re: ใช้ Linksys RV042 กับ Linksys ADSL2 Gateway แล้วมีปัญหาตอนโ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 03 มี.ค. 2009 9:09 pm

alex115 เขียน:ให้ตัว Linksys ADSL2 Gateway เป็น Bridge

และใช้ Linksys RV042 เป็นตัวจัดการอีกที

มีปัญหาคือ เวลาโหลดไฟล์แล้วไฟล์ที่โหลดมาจะไม่สามารถใช้งานได้ เช่น รูปภาพที่โหลดมา จะเป็นภาพแตกๆ

หรือถ้าเป็นไฟล์ *.zip จะไม่สามารถนำมาแตกไฟล์ได้ จะมีการแจ้งว่าไฟล์ที่โหลดมาเสีย ซึ่งหาก TestSpeed ก้ปกติ

แต่ผมลองเอา Linksys ADSL2 Gateway ใช้งานเป็น ADSL Modem ก้ใช้งานได้ปกติ

พอจะมีวิธีการแก้ไข อาการแบบนี้ไหมครับ รบกวนผู้รู้เข้ามาตอบหน่อยครับ

อาการไม่ค่อยปกติ ให้ทดสอบแบบนี้นะครับ

1. ทดลอง Upgrade Firmware ของ Linksys RV042 ให้เป็นตัวใหม่ล่าสุด โดยสามารถดาวน์โหลดได้ที่ ลิงค์ดาวน์โหลด Firmware Linksys RV042

2. จากนั้นให้ทดสอบอีกครั้งครับ ถ้ายังเป็นปัญหาอยู่เหมือนเดิมให้รีบส่งเคลมสินค้าทันทีครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ใช้ Linksys RV042 กับ Linksys ADSL2 Gateway แล้วมีปัญหาตอนโ

โพสต์โดย alex115 เมื่อ พุธ 04 มี.ค. 2009 8:33 am

ตอนนี้ UP เป็น Firmware Version: 1.3.12.6-tm แล้วครับ

ผมใช้ระบบนี้ทั้งสองที่ แล้วก้เป็นอย่างนี้ทั้งสองที่ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่การ config หรือว่าเป็นที่อุปกรณ์
alex115

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 04 มี.ค. 2009 9:35 am

alex115 เขียน:ตอนนี้ UP เป็น Firmware Version: 1.3.12.6-tm แล้วครับ

ผมใช้ระบบนี้ทั้งสองที่ แล้วก้เป็นอย่างนี้ทั้งสองที่ ผมไม่แน่ใจว่าเป็นที่การ config หรือว่าเป็นที่อุปกรณ์

1. โดยปกติการ config ไม่น่าจะมีอะไรซับซ้อน คิดว่าคุณ 'alex115' ไม่น่าจะ config ผิดนะครับ

2. ลองอีกวิธี โดยลองเอา ADSL Modem ตัวอื่น เช่น ตัวที่ได้รับมาจาก ISP ลองเอามาต่อแทน Linksys AG241 แล้วทดสอบดูผลว่ายังเป็นปัญหาเหมือนเดิมหรือไม่ครับ ?

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200