แนะนำการติดตั้ง VPN Site to MulltiSite หน่อยครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

แนะนำการติดตั้ง VPN Site to MulltiSite หน่อยครับ

โพสต์โดย kaisuperhot เมื่อ พุธ 25 ก.พ. 2009 11:24 pm

ที่ HQ ใช้ Linksys RV042 ที่สาขายังไม่แน่ใจ ช่วยแนะนำด้วยครับ
แล้ววิธีการติดตั้งคอนฟิก ต้องคอนฟิกแบบไหนครับ

<-------->B1
<--------->B2
HQ <-------->B3
<--- ----->B4
<-------->B5
รูปแบบnetworkแบบนี้ครับ

internet fix ip ทั้งหมด
ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
kaisuperhot

Re: แนะนำการติดตั้ง VPN Site to MulltiSite หน่อยครับ

โพสต์โดย kaisuperhot เมื่อ พุธ 25 ก.พ. 2009 11:36 pm

เน้นการ uptime 24 ชม
ที่สาขา ใช้ตัว Linksys AG241 ADSL2 Gateway with 4-Port Switch, VPN 5 Tunnels จะได้ไหมครับ
แล้วถ้าอยากให้มี link สำรอง ทุกสาขา ต้องทำแบบไหนดีครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
kaisuperhot

Re: แนะนำการติดตั้ง VPN Site to MulltiSite หน่อยครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 25 ก.พ. 2009 11:50 pm

kaisuperhot เขียน:เน้นการ uptime 24 ชม
ที่สาขา ใช้ตัว Linksys AG241 ADSL2 Gateway with 4-Port Switch, VPN 5 Tunnels จะได้ไหมครับ
แล้วถ้าอยากให้มี link สำรอง ทุกสาขา ต้องทำแบบไหนดีครับ แนะนำด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

1. Linksys AG241 เหมาะสำหรับสาขาที่ใช้งานประมาณ 2-3 เครื่อง หรือการใช้งาน VPN ที่ไม่หนาแน่น เพราะ CPU และ RAM ของอุปกรณ์ค่อนข้างน้อยครับ

2. Linksys RV042 เหมาะสำหรับสาขาที่ต้องการใช้งานที่มีความเสถียรสูงและความเร็วในการใช้งานที่ดี สามารถใช้งานได้ตลอด 24 ชั่วโมง

3. สำหรับ Backup Link นั้น โดยปกติ Linksys RV042 จะสามารถเชื่อมต่อ Internet ได้ 2 เส้นอยู่แล้วครับ เพียงแต่ว่าในกรณีที่เราทำการเชื่อมต่อ VPN นั้น จะต้องระบุลงไปว่าเป็นการเชื่อมต่อ VPN ที่ WAN1 หรือ WAN2 ดังนั้นในกรณีตัวอย่างที่ VPN WAN1 มีปัญหานั้น เครื่องคอมพิวเตอร์จะสามารถใช้งานอินเทอร์เน็ตได้อย่างปกติผ่าน WAN2 แต่จะไม่สามารถเชื่อมต่อ VPN ที่เรากำหนดไว้ที่ WAN1 ได้ครับ

สำหรับวิธีการแก้ปัญหานั้น อาจจะใช้วิธีการเขื่อมต่อแบบ Mobile VPN ด้วย PPTP หรือ IPSec QuickVPN ในกรณีที่ Site-To-Site VPN ไม่สามารถให้บริการได้ครับ

ที่ HQ ใช้ Linksys RV042 ที่สาขายังไม่แน่ใจ ช่วยแนะนำด้วยครับ
    แล้ววิธีการติดตั้งคอนฟิก ต้องคอนฟิกแบบไหนครับ

<-------->B1
    <--------->B2
    HQ <-------->B3
    <--- ----->B4
    <-------->B5
    รูปแบบnetworkแบบนี้ครับ

internet fix ip ทั้งหมด
    ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

4. สามารถเชื่อมต่อได้ดังรูปครับ โดยมี Linksys RV042 เป็นศูนย์กลาง และเชื่อมต่อไปยังสาขาด้วย AG241 หรือ RV042 ก็ได้ครับ
    * ในกรณีที่แต่ละสาขาต้องการเชื่อมต่อ VPN ระหว่างกัน ก็สามารถสร้าง VPN Connection เชื่อมต่อระหว่างกันได้อีกด้วย

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย kaisuperhot เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ก.พ. 2009 10:27 am

ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ ถ้าสั่งซื้อสินค้าในนี้หลายตัวมีส่วนลดให้มั้ยครับ
kaisuperhot

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 26 ก.พ. 2009 10:43 am

kaisuperhot เขียน:ขอบคุณมากครับที่ให้คำแนะนำ ถ้าสั่งซื้อสินค้าในนี้หลายตัวมีส่วนลดให้มั้ยครับ

ยินดีครับ สำหรับการสั่งซื้อสินค้า/ส่วนลด สามารถติดต่อกับเจ้าหน้าที่ฝ่ายขายของ SYS2U.COM ได้เลยครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200