เอา RV042 ไว้ข้างหลังโมเด็มที่ไม่ทำ Bridge ได้มั้ยครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

เอา RV042 ไว้ข้างหลังโมเด็มที่ไม่ทำ Bridge ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย kengz47547 เมื่อ พฤหัสฯ. 13 มี.ค. 2014 12:38 pm

ใช้เน็ต ADSL ทั้งสองฝั่งเลย
บาง site ก็จะเป็น FTTX แบบมี Voice ด้วย

ไม่อยากทำ bridge ที่ modem
ผมทำแบบนี้ถูกต้องหรือป่าวครับ

รูปภาพ

ทำยังไงจะให้ PC A กับ PC B ติดต่อกันได้ครับ

อันนี้ภาพ Config เพิ่มเติมครับ

ที่ RV042 -#1 นะครับ
รูปแรก local group ตรง WAN ผมได้รับ IP มาตรงๆ ไม่ได้ Set Bridge ที่โมเด็ม
IP ของ WAN ที่ Obtain Automatically ก็จะเป็น 192.168.1.2 ขอเซนเซอไว้ครับเพราะในรูปมันผิด
รูปภาพ

ต่อมา remote group ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

กด save
และตั้งค่าฝั่ง RV042 -#2 คล้ายๆกัน สลับกันตรง
remote group ก็จะเซทเป็น ddns ของฝั่ง RV042 -#1

แล้วมันก็ waiitng ตลอดเลย ต้อง set อะไรเพิ่มอีกมั้ยครับ
รูปภาพ
kengz47547

Re: เอา RV042 ไว้ข้างหลังโมเด็มที่ไม่ทำ Bridge ได้มั้ยครับ

โพสต์โดย jadeson เมื่อ พฤหัสฯ. 13 มี.ค. 2014 3:54 pm

kengz47547 เขียน:ใช้เน็ต ADSL ทั้งสองฝั่งเลย
บาง site ก็จะเป็น FTTX แบบมี Voice ด้วย

ไม่อยากทำ bridge ที่ modem
ผมทำแบบนี้ถูกต้องหรือป่าวครับ

รูปภาพ

ทำยังไงจะให้ PC A กับ PC B ติดต่อกันได้ครับ

อันนี้ภาพ Config เพิ่มเติมครับ

ที่ RV042 -#1 นะครับ
รูปแรก local group ตรง WAN ผมได้รับ IP มาตรงๆ ไม่ได้ Set Bridge ที่โมเด็ม
IP ของ WAN ที่ Obtain Automatically ก็จะเป็น 192.168.1.2 ขอเซนเซอไว้ครับเพราะในรูปมันผิด
รูปภาพ

ต่อมา remote group ครับ
รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

กด save
และตั้งค่าฝั่ง RV042 -#2 คล้ายๆกัน สลับกันตรง
remote group ก็จะเซทเป็น ddns ของฝั่ง RV042 -#1

แล้วมันก็ waiitng ตลอดเลย ต้อง set อะไรเพิ่มอีกมั้ยครับ
รูปภาพ

แนะนำให้บริดจ์ดีกว่าครับ เพราะถ้าไม่บริดจ์ , IP ที่ RV042 ได้รับเป็นแค่ ip local ไม่สามารถจะชี้ เชื่อมต่อ VPN จากข้างนอกได้
อีกทั้ง DNS , DHCP อีก ที่จะต้องแจกให้ Client อีก

แต่ถ้าจะไม่บริดจ์จริงๆ แนะนำให้ลองศึกษาในส่วนของการใช้ email ในการชี้แทน แต่ตัวนี้ยังไม่ได้ทดสอบน่ะครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200