cisco 1941 config อย่างไรครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

cisco 1941 config อย่างไรครับ

โพสต์โดย GameGuard เมื่อ อังคาร 27 ส.ค. 2013 12:54 pm

มีไกด์ แนะนำ ไหมครับ เท่าที่ทราบมา จะเป็น แบบพิมคำสั่งเข้าไปอย่างเดียวเลย มีแบบ webbase ไหมครับ

คือจุดประสงค์ ทำให้ออกเนตได้ และทำ vpn อ่าครับ ต้องมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ
GameGuard

Re: cisco 1941 config อย่างไรครับ

โพสต์โดย GameGuard เมื่อ อังคาร 27 ส.ค. 2013 12:58 pm

แล้วต้องมีตัว อุปกรณ์ไรมา เชื่อระหว่าง ตัว RT 1941 กับ สัญญาณ ADSL เพราะ interface มันเป็น RJ 45

ขอบคุณครับ
GameGuard

Re: cisco 1941 config อย่างไรครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 27 ส.ค. 2013 4:26 pm

GameGuard เขียน:มีไกด์ แนะนำ ไหมครับ เท่าที่ทราบมา จะเป็น แบบพิมคำสั่งเข้าไปอย่างเดียวเลย มีแบบ webbase ไหมครับ

คือจุดประสงค์ ทำให้ออกเนตได้ และทำ vpn อ่าครับ ต้องมีขั้นตอนอย่างไรบ้างครับ

• ถ้าไม่เคยใช้ Cisco command หรือ OS ของ Cisco มาเลย นี่ท่าจะยาวนะครับผม ^^' แนะนำให้ติดต่อตัวแทนจำหน่ายที่ซื้อมาหา Engineer มาติดตั้งให้ดีกว่าครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย GameGuard เมื่อ พุธ 28 ส.ค. 2013 10:23 am

sys2u เขียน:
GameGuard เขียน:มีไกด์ แนะนำ ไหมครับ เท่าที่ทราบมา จะเป็น แบบพิมคำสั่งเข้าไปอย่างเดียวเลย มีแบบ webbase ไหมครับ

• ถ้าไม่เคยใช้ Cisco command หรือ OS ของ Cisco มาเลย นี่ท่าจะยาวนะครับผม ^^' แนะนำให้ติดต่อตัวแทนจำหน่ายที่ซื้อมาหา Engineer มาติดตั้งให้ดีกว่าครับผม

แล้วถ้าซื้อจาก ทาง เว็บ มีบริการไหมครับ
GameGuard

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 28 ส.ค. 2013 1:06 pm

GameGuard เขียน:

แล้วถ้าซื้อจาก ทาง เว็บ มีบริการไหมครับ

• ทีมงานเองทำไม่ได้ครับ ไม่ชำนาญเหมือนกันครับผม ^^' + แต่สามารถให้ Cisco Engineer ทำการ config ให้ได้ครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย GameGuard เมื่อ พุธ 28 ส.ค. 2013 1:16 pm

คือหลักๆ ผมต้องการ ออกเนตได้ และให้ทางฝั่ง ต่างประเทศ VPN มาที่เครื่อง ทุกเครื่อง ในองค์กรณ์อ่าครับ เครื่องที่ใช้งานมี 15 เครื่องครับ แบบนี้ ต้องเป็นแบบ Site to Site หรือเปล่าครับ

ผมจะต้อง เตรียม Dyn และ fig ip ที่เครื่อง com ทั้ง 15 เครื่อง เพื่อกำหนด ip ให้ทา่ง Cisco config เข้าไปให้เลยใช่ไหมครับ

ผมจะใช้ ip เป็น 192.168.0.200-192.168.0.220

งั้นผมก็รอใบเสนอราคาเท่านั้นใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ
GameGuard

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 28 ส.ค. 2013 1:26 pm

GameGuard เขียน:คือหลักๆ ผมต้องการ ออกเนตได้ และให้ทางฝั่ง ต่างประเทศ VPN มาที่เครื่อง ทุกเครื่อง ในองค์กรณ์อ่าครับ เครื่องที่ใช้งานมี 15 เครื่องครับ แบบนี้ ต้องเป็นแบบ Site to Site หรือเปล่าครับ

ผมจะต้อง เตรียม Dyn และ fig ip ที่เครื่อง com ทั้ง 15 เครื่อง เพื่อกำหนด ip ให้ทา่ง Cisco config เข้าไปให้เลยใช่ไหมครับ

ผมจะใช้ ip เป็น 192.168.0.200-192.168.0.220

งั้นผมก็รอใบเสนอราคาเท่านั้นใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

• ครับ น่าจะเป็น Site-To-Site ครับผม

• ส่วนเรื่อง config ของ Cisco ผมว่าตอนนี้คุณ GameGuard มีของอยู่แล้ว น่าจะหา engineer มาติดตั้งได้ไม่ยากนะครับ ติดต่อกับตัวแทนที่เราซื้อสินค้ามาได้เลยครับผม เพราะการทำ VPN จะต้องคุยกับฝั่งโน้นด้วยครับ ไม่น่าจะทำแค่ 2-3 วันอะครับผม เพราะแค่คุยเรื่อง พารามิเตอร์ส่งเเมล์กันไป-มาก็ 2-3 วันแล้วครับ + ส่วนการ config และทดสอบก็ให้อีก 1-2 วัน ประมาณนี้นะครับผม ลองดูนะครับ ^^

sys2u

โพสต์โดย GameGuard เมื่อ พุธ 28 ส.ค. 2013 1:31 pm

GameGuard เขียน:คือหลักๆ ผมต้องการ ออกเนตได้ และให้ทางฝั่ง ต่างประเทศ VPN มาที่เครื่อง ทุกเครื่อง ในองค์กรณ์อ่าครับ เครื่องที่ใช้งานมี 15 เครื่องครับ แบบนี้ ต้องเป็นแบบ Site to Site หรือเปล่าครับ

ขอบคุณครับ

• ครับ น่าจะเป็น Site-To-Site ครับผม

• ส่วนเรื่อง config ของ Cisco ผมว่าตอนนี้คุณ GameGuard มีของอยู่แล้ว น่าจะหา engineer มาติดตั้งได้ไม่ยากนะครับ ติดต่อกับตัวแทนที่เราซื้อสินค้ามาได้เลยครับผม เพราะการทำ VPN จะต้องคุยกับฝั่งโน้นด้วยครับ ไม่น่าจะทำแค่ 2-3 วันอะครับผม เพราะแค่คุยเรื่อง พารามิเตอร์ส่งเเมล์กันไป-มาก็ 2-3 วันแล้วครับ + ส่วนการ config และทดสอบก็ให้อีก 1-2 วัน ประมาณนี้นะครับผม ลองดูนะครับ ^^

ผมยังไม่มีของอ่าครับ ยังไม่ได้ สั่งซื้อ

และหลักๆ ฝั่งไทย จะเปิดให้ ตปท เข้ามาอย่างเดียวอ่าครับ ไม่จำเป็นที่เราต้องไปหา ทางโน้น น่าจะเป็นทาง โน้น Remote เข้ามาเท่านั้นครับ เลยคิดว่าน่าจะเซ็ทแค่ ฝั่งเราเท่านั้น

ขอบคุณครับ
GameGuard

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 28 ส.ค. 2013 1:59 pm

ไม่ใช่ครับผม ^^ ต้อง config ทั้ง 2 ฝั่งครับ ไม่งั้น tunnel ไม่เปิดครับ + จากนั้นฝั่งโน้นก็จะกำหนด firewall เพื่อให้มาจากทางโน้นได้ฝั่งเดียว ทางเราไม่สามารถไปได้ครับผม

ถึงแจ้งไปตอนแรกอะครับ ว่ายาวแน่ๆ ครับผม ^^

sys2u

โพสต์โดย GameGuard เมื่อ พุธ 28 ส.ค. 2013 2:50 pm

sys2u เขียน:ไม่ใช่ครับผม ^^ ต้อง config ทั้ง 2 ฝั่งครับ ไม่งั้น tunnel ไม่เปิดครับ + จากนั้นฝั่งโน้นก็จะกำหนด firewall เพื่อให้มาจากทางโน้นได้ฝั่งเดียว ทางเราไม่สามารถไปได้ครับผม

ถึงแจ้งไปตอนแรกอะครับ ว่ายาวแน่ๆ ครับผม ^^

ยกตัวอย่างนะครับ เมื่อก่อนนี้ ที่ Office ของผม ใช้ ตัว Cisco 1841 อยู่ ผมก็ให้ทาง Cat เป็นคน เซ็ท Forword port ผมกลับบ้านไป ผมก็สามารถ Remote มา ใช้งานที่เครื่อง บริษัทได้อ่าครับ แบบนี้ เค้าเรียกว่า VPN หรือเปล่า

ทั้งๆที่ Rt ที่บ้านผม ก็ไม่ได้ config ไรเลยนะครับ หรือมันไม่ใช่ หลักการ หรือ VPN ครับ หรือมันเป็นลักษณะคล้ายๆ กับ การดู กล้อง ผ่านเนต เฉยๆครับ

อีกเรื่อง Site อีก Site อยู่ อังกฤษ ครับ แบบนี้ เราคงไป Set ฝั่ง เค้าไม่ได้ อ่าครับ
GameGuard

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200