สอบถามเรื่องอุปกรณ์ครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

สอบถามเรื่องอุปกรณ์ครับ

โพสต์โดย tonck13 เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 5:33 pm

มี router หรืออุปกรณ์แบบไหนครับที่สามารถควบคุม user ในสำนักงานเพื่อจำกัดการเข้าถึงข้อมูลและ net โดยมี user และ password ก่อนใช้งานทุกครั้ง และสามารถต่อกับ nat เพื่อทำให้เป็น file server จะได้มั้ยครับ โดยที่ไม่ต้องใช้ server จริงๆ หรือว่า server จะดีกว่า ช่วยแนะนำด้วยครับผม
คอมลูกคงไม่เกิน 15 เครื่องครับ ตอนนี้กำลังสร้างสำนักงานครับ

ตอนนี้ใช้ rv042 ต่อ net fttx ใช้ที่ออฟฟิตช่วงคราวอยู่ครับ ตามที่กระทู้ถามอีกกระทู้ครับเรื่อง vpn pptp
tonck13

Re: สอบถามเรื่องอุปกรณ์ครับ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 11:58 pm

tonck13 เขียน:มี router หรืออุปกรณ์แบบไหนครับที่สามารถควบคุม user ในสำนักงานเพื่อจำกัดการเข้าถึงข้อมูลและ net โดยมี user และ password ก่อนใช้งานทุกครั้ง และสามารถต่อกับ nat เพื่อทำให้เป็น file server จะได้มั้ยครับ โดยที่ไม่ต้องใช้ server จริงๆ หรือว่า server จะดีกว่า ช่วยแนะนำด้วยครับผม
คอมลูกคงไม่เกิน 15 เครื่องครับ ตอนนี้กำลังสร้างสำนักงานครับ

ตอนนี้ใช้ rv042 ต่อ net fttx ใช้ที่ออฟฟิตช่วงคราวอยู่ครับ ตามที่กระทู้ถามอีกกระทู้ครับเรื่อง vpn pptp

• ต้องตั้ง Server เท่านั้นครับ ถ้าต้องการที่จะควบคุม resources ขององค์กรทุกอย่างที่ต้องการนะครับผม ^^ จะใช้ Active Directory ของ Microsoft Server ก็ได้ครับ

• แต่ถ้าไม่อยากยุ่งยาก ก็ใช้แบบธรรมดาก็ได้ครับ เพราะ user นิดเดียวเองครับ ใช้ Active Directory ไปก็จะขี้ช้างจับตั๊กแตนนะครับ แล้วเราก็มาคุมเป็นตัวๆ ไป เช่น ถ้าเล่น Net ตัว MikroTik ก็สามารถสร้าง Username / Password ในการใช้เน็ตได้อบู่แล้วครับ + ส่วนเรื่อง NAS ก็สามารถสร้าง Username / Password ได้อีกเช่นกันครับ เอาแบบง่ายๆ ก็สบายเราดูแลด้วยครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย tonck13 เมื่อ ศุกร์ 09 ส.ค. 2013 12:57 am

ใช้ rv042 แทน MikroTik ได้หรือเปล่าครับเพราะ MikroTik config ยากนะครับผมดูแล้ว
tonck13

โพสต์โดย jadeson เมื่อ ศุกร์ 09 ส.ค. 2013 8:20 am

tonck13 เขียน:ใช้ rv042 แทน MikroTik ได้หรือเปล่าครับเพราะ MikroTik config ยากนะครับผมดูแล้ว

RV042 ไม่รองรับในส่วนของการ Authen (ให้มี user มีการ login เวลาใช้งาน)

ถ้าความต้องการหลักคือต้องการให้ user เวลาใช้งานต้อง Login ใส่ user+password ก็ต้องติดตั้งเครื่อง Server ทำ Authen หรือไม่ก็ใช้ Mikrotik
ใช้ Mikrotik สร้าง Hotspot ไม่ยุ่งยากกว่าที่คิดครับ ลองทำดูซักครัั้งแล้วจะติดใจครับ ไม่ค่อยมีปัญหาจุกจิกเหมือน server

1.19 สร้าง Hotspot ง่ายๆ โดยใช้ LoadbalanceRouter+Mikrotik
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
jadeson

โพสต์โดย tonck13 เมื่อ ศุกร์ 09 ส.ค. 2013 10:37 pm

ขอบคุณมากๆครับ เป็นประโยชน์มากเลยครับผม
tonck13

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200