rv042 ทำpptp แล้วอยากให้มองเห็นคอมฝั่ง rv042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

rv042 ทำpptp แล้วอยากให้มองเห็นคอมฝั่ง rv042

โพสต์โดย tonck13 เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 12:36 pm

อยากให้ฝี่งสาขามองเห็นเครื่องฝั่ง rv042 เพื่อที่จะได้ map drive ใช้งานโปรแกรมบัญชี express ครับ ขอบคุุณครับ
tonck13

Re: rv042 ทำpptp แล้วอยากให้มองเห็นคอมฝั่ง rv042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 1:06 pm

tonck13 เขียน:อยากให้ฝี่งสาขามองเห็นเครื่องฝั่ง rv042 เพื่อที่จะได้ map drive ใช้งานโปรแกรมบัญชี express ครับ ขอบคุุณครับ

• ถ้าเราใช้งาน pptp เข้าไป ฝั่งที่เป็น Client ที่เข้าไปจะสามารถเห็นหมดอยู่แล้วนะครับ แต่จะเห็นแค่ฝั่งเดียว ฝั่งเครื่องที่อยู่ปลายทางจะไม่สามารถ map กลับมาที่ตัว Client เข้าไปได้ครับ

• ถ้าต้องการให้เห็นทั้ง 2 ฝั่ง จะต้องใช้ RV042 ทั้ง 2 ฝั่ง แล้วต่อ VPN แบบ Site-To-Site ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: rv042 ทำpptp แล้วอยากให้มองเห็นคอมฝั่ง rv042

โพสต์โดย tonck13 เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 4:26 pm

ขอบคุณครับ

ผมขอความรู้เพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ ผมมือใหม่ครับพึงมารับงานดูแลสำนักงานนี้ครับ
รูปแบบที่สำนักงานตอนนี้เป็นแบบนี้ครับ

สำนักงาน ใช้เน็ต fttx ของ tot ต่อกับ router ev042 แล้วผมเปิด vpn pptp ไว้ 1 user สำนักงานมีคอม 3 เครื่อง dvr 1 เครื่อง voib ip 2 line 1 ตัว access point 1 ตัว เครื่องที่ 1 เป็น server ของโปรแกรมบัญชี express อีกสองเครื่องใช้งานทั่วไป

และเพิ่มเติมอีกมี router MikroTik RB750GL ต่อกับ NAS ไว้ และช่อง router MikroTik RB750GL ตรง WAN 2 ต่อกับ rv042 ตรงช่อง LAN ปกติ และเห็นเข้าเขียนการตั้งค่าแปะไว้ด้วย มี dinamic dns เขียนไว้ครับ เขาบอกว่าเอาไว้ remote เข้ามาดูงานของโปรแกรมบัญชี express มันทำได้ด้วยใช้มั้ยครับที่เขาต่อแบบนี้ รบกวนช่วยสอนผมสักนิดด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ เพราะผมเข้าไปใน MikroTik ดูแล้วเหมือนเขาทำ vpn ไว้ด้วยครับ เมนูมันดูยากครับ เผื่อมีปัญหาในอนาคตผมจะได้แก้ไขตัวนี้ถูก

และในส่วน rv042 ที่ผมตั้งค่า vpn pptp ไว้นั้นครับ ผมสามารถทำเข้ามาจากเครื่องที่บ้านผมมาทำอะไรได้บ้างครับ เพราะตอนนี้ทำได้แค่ connect vpn แล้วสามารถเข้า config rv042 กับ config access point ได้เท่านั้นครับ
tonck13

โพสต์โดย tonck13 เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 4:29 pm

ลืมบอกเพิ่มเติมครับ
แต่ก่อนสำนักงานเข้า router tp-link ต่อแทน rv042 ครับผมเลยจัดการสั่ง rv042 cisco มาต่อแทน เพราะ tp-link มันหลุดบ่อยครับดูกล้องไม่ได้เลย เลยเอา tp-link มาทำเป็น acces point ครับ
tonck13

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 08 ส.ค. 2013 11:55 pm

tonck13 เขียน:ขอบคุณครับ

ผมขอความรู้เพิ่มเติมอีกหน่อยนะครับ ผมมือใหม่ครับพึงมารับงานดูแลสำนักงานนี้ครับ
รูปแบบที่สำนักงานตอนนี้เป็นแบบนี้ครับ

สำนักงาน ใช้เน็ต fttx ของ tot ต่อกับ router ev042 แล้วผมเปิด vpn pptp ไว้ 1 user สำนักงานมีคอม 3 เครื่อง dvr 1 เครื่อง voib ip 2 line 1 ตัว access point 1 ตัว เครื่องที่ 1 เป็น server ของโปรแกรมบัญชี express อีกสองเครื่องใช้งานทั่วไป

และเพิ่มเติมอีกมี router MikroTik RB750GL ต่อกับ NAS ไว้ และช่อง router MikroTik RB750GL ตรง WAN 2 ต่อกับ rv042 ตรงช่อง LAN ปกติ และเห็นเข้าเขียนการตั้งค่าแปะไว้ด้วย มี dinamic dns เขียนไว้ครับ เขาบอกว่าเอาไว้ remote เข้ามาดูงานของโปรแกรมบัญชี express มันทำได้ด้วยใช้มั้ยครับที่เขาต่อแบบนี้ รบกวนช่วยสอนผมสักนิดด้วยครับ จะเป็นพระคุณอย่างยิ่งครับ เพราะผมเข้าไปใน MikroTik ดูแล้วเหมือนเขาทำ vpn ไว้ด้วยครับ เมนูมันดูยากครับ เผื่อมีปัญหาในอนาคตผมจะได้แก้ไขตัวนี้ถูก

และในส่วน rv042 ที่ผมตั้งค่า vpn pptp ไว้นั้นครับ ผมสามารถทำเข้ามาจากเครื่องที่บ้านผมมาทำอะไรได้บ้างครับ เพราะตอนนี้ทำได้แค่ connect vpn แล้วสามารถเข้า config rv042 กับ config access point ได้เท่านั้นครับ

• แสดงว่าของเดิมที่เค้าทำไว้ เค้าทำ PPTP Server ที่ MikroTik ครับ ดังนั้นเราไม่ต้องไปยุ่งอะไรที่ RV042 เลยครับผม ให้มันทำงานเป็น router อย่างเดียว เหมือน TP-Link ที่เคยต่ออยู่ครับผม

• แต่ถ้าอยากจะรื้อออกมาทำใหม่ก็ได้ครับ ก็เลือกเอาว่าจะใช้ RV042 หรือ MikroTik ในการทำเป็น PPTP Server ครับ เอสซัก 1 ตัวพอครับ ไม่ต้องเอามาซ้อนกันไว้ให้เสียของครับ ^^ (เอาอีกตัวที่ไม่ใช้ไปเป็น spare เพื่อในอนาคตถ้ามันเสีย ก็เอามาเปลี่ยนได้ครับผม)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย tonck13 เมื่อ ศุกร์ 09 ส.ค. 2013 12:50 am

ขอบคุณมากครับ ผมก็ว่ามันซ้ำซ้อนกันครับ จะเอาออกไว้สำรองตัวหนึ่งดีกว่าครับ
tonck13

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200