ข้อมูล Cable Modem ของ True กับการติดตั้ง RV042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ข้อมูล Cable Modem ของ True กับการติดตั้ง RV042

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 14 ก.ค. 2013 12:43 pm

ข้อมูล Cable Modem ของ True กับการติดตั้ง RV042 - ขอบคุณข้อมูลจากลูกค้าด้วยนะครับที่ทดสอบแล้วนำมาแชร์ ^^

หลักๆ ทำตามนี้เลยครับ

1. เซทค่าที่ Router True ใน tab Administation ให้เป็น Bridge only ( http://pantip.com/topic/30582337 ) เมื่อเซทค่านี้แล้ว จะไม่สามารถ connect เข้าทาง Lan ของ Router true ได้อีก เพราะเหมือนตัวมันจะไม่มี IP แล้ว

2. ในด้านของ RV042 เมนู SETUP > NETWORK > WAN SETTING > เลือกให้เป็น Obtain an IP Automnatically (ส่วนใหญ่จะมากันได้แค่นี้ เพราะไม่เหมือนเนทอื่น คือจะไม่เลือก PPPOe และ Static เพราะจะเลือกรับ IP จริงมาเลย)

3. หลังจากนั้นให้สังเกตุ System summary ของ RV042 ในส่วน WAN STATUS จะแสดง Public IP ที่ได้รับจาก ISP (จะหมุนไปเรื่อย) เพียงเท่านี้ เราก็สามารถ set ค่า VPN ได้ตามปกติ เหมือนเนททั่วไปแล้วครับ

ลองดูนะครับ ของผมลองมาจนเจอวิธีนี้ แรกๆก็มั่วเอาจนเจอ ทำอยู่ตั้ง 2 วัน โทรไปถาม True มาเหมือนกันครับ เห็นในเนทบอกให้แจ้งหน่วยงานดิสแพชอินเตอร์เนทไรเนี่ย รับเรื่องเหมือนกัน แต่ 3 วันแล้วก็ยังไม่โทรมาเลย เอาเถอะครับ แลกกับเนทแรงๆถูกๆก็คุ้ม ความเสถียรของเนทเคเบิลก็ใช้ได้ดีเลยครับ ดาวน์เอาบางครั้งมันทะลุ 30 mb เลย ขนาดสมัคร 10 mb เองนะครับ สงสัยยังเป็นช่วงปล่อยของอยู่ คนใช้เยอะแล้วคงดาวน์ล่ะ

อ้อ อีกนิดนะครับ เห็นเขาบอกว่า เนททรูเคเบิล ที่มันไม่มีค่า user password เหมือน PPPoe ของ 3BB และ TOT เพราะว่า ระบบมันจะสอบค่า MAC จากอุปกรณ์ Router ของ True เลย ถ้าเป็น Router ของเขาเองคือเสียบแล้วใช้ได้เลย ดังนั้น แบบ Plug and Play ครับ (ดังนั้นถ้าเปลี่ยน Router ก็ต้องขอเปลี่ยนกับ True เท่านั้นครับ เอาอันอื่นมาใช้แทนไม่ได้เลย)
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200