ให้ RV042 เป็น bridge mode ?

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ให้ RV042 เป็น bridge mode ?

โพสต์โดย a1606k เมื่อ อังคาร 18 มิ.ย. 2013 10:14 pm

คือผมอยากทราบว่า ตัว RV042 ที่ต่อกับเน็ต2เส้น ที่เป็น bridge mode มาจากเร้าเตอร์แล้ว เป็น bridge mode อีกทีนึงเพื่อเข้า Server ได้ไหมครับ :?:
ภาพประจำตัวสมาชิก
a1606k

Re: ให้ RV042 เป็น bridge mode ?

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 19 มิ.ย. 2013 1:14 am

a1606k เขียน:คือผมอยากทราบว่า ตัว RV042 ที่ต่อกับเน็ต2เส้น ที่เป็น bridge mode มาจากเร้าเตอร์แล้ว เป็น bridge mode อีกทีนึงเพื่อเข้า Server ได้ไหมครับ :?:

• ต้องการให้ RV042 เป็น Bridge Mode เพื่อนำไปใช้งานแบบไหนเหรอครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

Re: ให้ RV042 เป็น bridge mode ?

โพสต์โดย shareknowledge เมื่อ พุธ 19 มิ.ย. 2013 9:04 am

sys2u เขียน:
a1606k เขียน:คือผมอยากทราบว่า ตัว RV042 ที่ต่อกับเน็ต2เส้น ที่เป็น bridge mode มาจากเร้าเตอร์แล้ว เป็น bridge mode อีกทีนึงเพื่อเข้า Server ได้ไหมครับ :?:

• ต้องการให้ RV042 เป็น Bridge Mode เพื่อนำไปใช้งานแบบไหนเหรอครับ ?

ผมอ่านดูแล้ว เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ
(ISP1) adsl modem , (ISP2) adsl modem -> (WAN1,WAN2) RV042 -> Server

ถ้าต้องการทำแบบ bridge mode ทะลุ ตั้งแต่ modem ผ่าน RV042 router ไปที่ server อย่างงั้น ทำไมไม่เอา server มาทำเป็น WAN Connection แทนเลยหละครับ ตัดตัว RV042 ทิ้งไป ไม่เปลืองอุปกรณ์ด้วยครับ แต่ต้องถามต่อว่า server ทำหน้าที่อะไรบ้าง
shareknowledge

โพสต์โดย a1606k เมื่อ พุธ 19 มิ.ย. 2013 11:22 am

shareknowledge เขียน:ผมอ่านดูแล้ว เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ
(ISP1) adsl modem , (ISP2) adsl modem -> (WAN1,WAN2) RV042 -> Server
ถ้าต้องการทำแบบ bridge mode ทะลุ ตั้งแต่ modem ผ่าน RV042 router ไปที่ server อย่างงั้น ทำไมไม่เอา server มาทำเป็น WAN Connection แทนเลยหละครับ ตัดตัว RV042 ทิ้งไป ไม่เปลืองอุปกรณ์ด้วยครับ แต่ต้องถามต่อว่า server ทำหน้าที่อะไรบ้าง

ใช่ครับ ทำในอพาร์ทเม้นท์ครับ พอดีตัว Server มี แค่ Lan 2ช่อง แล้วก็เดิมมีตัว RV042 อยู่แล้ว คือตอนนี้ผมเพิ่มเน็ตมาอีกเส้นนึงครับ ก็เลยอยากทราบว่าทำได้ไหม? ถ้าทำได้ทำอย่างไรครับ ขอความกรุณาด้วยครับ :oops:
a1606k

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 19 มิ.ย. 2013 12:40 pm

a1606k เขียน:
shareknowledge เขียน:ผมอ่านดูแล้ว เป็นแบบนี้หรือเปล่าครับ

ใช่ครับ ทำในอพาร์ทเม้นท์ครับ พอดีตัว Server มี แค่ Lan 2ช่อง แล้วก็เดิมมีตัว RV042 อยู่แล้ว คือตอนนี้ผมเพิ่มเน็ตมาอีกเส้นนึงครับ ก็เลยอยากทราบว่าทำได้ไหม? ถ้าทำได้ทำอย่างไรครับ ขอความกรุณาด้วยครับ :oops:

มี 2 ข้อนะครับ

1. ถ้าใช้งานในอพาร์ทเมน้ท์ก็ไม่น่าจำเป็นที่จะต้องให้ ขา WAN ของ Server ได้รับ Public IP Address นี่ครับ ? เพราะในกรณีที่เราต้องการนั้นจะใช้งานเฉพาะ VPN กับทำ Port Forwarding ไปด้านหลังของ Server เท่านั้น หรือเรามีความต้องการจะทำเหรอครับผม ?

2. WAN ADSL มา 2 เส้นนะครับ แล้วมาเข้าที่ RV042 แล้วออกมาแค่ 1 LAN เส้นเดียว ดังนั้นเลยงงๆ ว่า ถ้า "สมมุติ" ว่า RV042 มันทำ bridge ได้ แล้วจะไปยังงัยต่อเหรอครับ ? เพราะที่ Server ก็มี Port LAN เหลือแค่ 1 อันเองครับ ??

สรุปคือ ยังงงๆ ว่าต้องการจะให้มันออกมาเป็นรูปร่างหน้าตาแบบไหนเหรอครับ ^^'
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย a1606k เมื่อ พุธ 19 มิ.ย. 2013 5:04 pm

sys2u เขียน:
a1606k เขียน:

มี 2 ข้อนะครับ

1. ถ้าใช้งานในอพาร์ทเมน้ท์ก็ไม่น่าจำเป็นที่จะต้องให้ ขา WAN ของ Server ได้รับ Public IP Address นี่ครับ ? เพราะในกรณีที่เราต้องการนั้นจะใช้งานเฉพาะ VPN กับทำ Port Forwarding ไปด้านหลังของ Server เท่านั้น หรือเรามีความต้องการจะทำเหรอครับผม ?

2. WAN ADSL มา 2 เส้นนะครับ แล้วมาเข้าที่ RV042 แล้วออกมาแค่ 1 LAN เส้นเดียว ดังนั้นเลยงงๆ ว่า ถ้า "สมมุติ" ว่า RV042 มันทำ bridge ได้ แล้วจะไปยังงัยต่อเหรอครับ ? เพราะที่ Server ก็มี Port LAN เหลือแค่ 1 อันเองครับ ??

สรุปคือ ยังงงๆ ว่าต้องการจะให้มันออกมาเป็นรูปร่างหน้าตาแบบไหนเหรอครับ ^^'

ก็คือว่าแบบนี้ครับ

1.ดั้งเดิมมีเน็ต 1 เส้น เข้าไปที่ RV042 แล้วเข้า Server แล้วออกไปที่Hub ครับ(Server มีLan2 port onboard 1port ,LanCard1 port)

2.ตอนนี้ได้เน็ตอีกเส้นนึงมา ก็ต่อเหมือนเดิม คือ เข้าไปที่ RV042 แล้วเข้า Server ครับ

คือ ที่ผมอยากทราบก็คือ ถ้าให้ RV042 ออกเป็น bridge แล้วเข้าServer กับ แบบธรรมดาที่เข้าอยู่ปกติ ผลที่ได้จะแตกต่างกันไหมครับ เพราะผมลองสอบถามหลายๆทางดูครับ เขาบอกให้ลองทำแบบนี้ดู ผมจึงอยากทราบครับ
(serverผมใช้ของ KKthai อยู่ครับ)
a1606k

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 19 มิ.ย. 2013 7:47 pm

ก็คือว่าแบบนี้ครับ

1.ดั้งเดิมมีเน็ต 1 เส้น เข้าไปที่ RV042 แล้วเข้า Server แล้วออกไปที่Hub ครับ(Server มีLan2 port onboard 1port ,LanCard1 port)

2.ตอนนี้ได้เน็ตอีกเส้นนึงมา ก็ต่อเหมือนเดิม คือ เข้าไปที่ RV042 แล้วเข้า Server ครับ

คือ ที่ผมอยากทราบก็คือ ถ้าให้ RV042 ออกเป็น bridge แล้วเข้าServer กับ แบบธรรมดาที่เข้าอยู่ปกติ ผลที่ได้จะแตกต่างกันไหมครับ เพราะผมลองสอบถามหลายๆทางดูครับ เขาบอกให้ลองทำแบบนี้ดู ผมจึงอยากทราบครับ
(serverผมใช้ของ KKthai อยู่ครับ)

• จริงๆ ถ้าใช้งานปล่อย net ธรรมดาทั่วไป ก็ไม่ต้องไปทำอะไรนะครับ ก็ต่อเหมือนเดิม คือ เข้าไปที่ RV042 (กลายเป็น 2 เส้น) แล้วเข้า Server ครับ ทำถูกอยู่แล้วนะครับผม + ทาง kkthai ที่เคยสั่งซื้อ RV042 กับทางร้านเรา ก็เอาไปต่อแบบนี้ครับ เป๊ะเลย

• ส่วนเรื่อง RV042 ออกมาเป็น Bridge ยังไม่เคยเห็นใครทำเลยนะครับผม ^^' มีแต่ ADSL Modem มาเป็น Bridge แล้วที่ตัว RV042 ก็เป็น PPPoE ไปครับ + ยังไม่เคยเห็นใครกำหนดให้ทำงานเป็น Bridge เลยแม้แต่รายเดียวในระยะเวลา 6 ปีที่เปิดร้านมาเลยครับผม ^^'

• แล้วก็ไม่น่าจะทำได้ด้วยนะครับ เพราะ WAN เข้ามา 2 WAN แล้วจะให้ RV042 กลายเป็น Bridge มันแปลกๆ งงๆ เอาเรื่องเหมือนกันนะครับผม + เอาเป็นว่า ตอนนี้ที่ต่ออยู่ก็ใช้งานได้ถูกต้องตามหลักสากลแล้วครับผม สบายใจได้ครับ ^^ :D

sys2u

โพสต์โดย a1606k เมื่อ พุธ 19 มิ.ย. 2013 10:53 pm

ขอบพระคุณมากเลยครับสำหรับความรู้ :P
a1606k

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200