ความเร็วระหว่างใช้โปรแกรม teamviewer และใช้ vpn เชื่อมสาขาอั

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ความเร็วระหว่างใช้โปรแกรม teamviewer และใช้ vpn เชื่อมสาขาอั

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ อังคาร 21 พ.ค. 2013 2:27 pm

ความเร็วระหว่างใช้โปรแกรม teamviewer และใช้ vpn เชื่อมสาขาอันไหนเร็วกว่ากันครับ

สำนักงานใหญ่ TOT 30M/5M
สาขา TOT 10M/512k

คำถาม
ถ้าต้องการเชื่อมต่อสองสาขาให้เจอกัน ระหว่างใช้โปรแกรม teamviwer8 กับ VPN by RV042 อันไหนจะเร็วและเสถียรกว่ากันครับ
thaibiz

Re: ความเร็วระหว่างใช้โปรแกรม teamviewer และใช้ vpn เชื่อมสาขาอั

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 21 พ.ค. 2013 5:43 pm

thaibiz เขียน:ความเร็วระหว่างใช้โปรแกรม teamviewer และใช้ vpn เชื่อมสาขาอันไหนเร็วกว่ากันครับ

สำนักงานใหญ่ TOT 30M/5M
สาขา TOT 10M/512k

คำถาม
ถ้าต้องการเชื่อมต่อสองสาขาให้เจอกัน ระหว่างใช้โปรแกรม teamviwer8 กับ VPN by RV042 อันไหนจะเร็วและเสถียรกว่ากันครับ

• เอ ผมว่ามันน่าจะคนละประเด้นกันนะครับผม ^^'

• ถ้าเราต้องการจะใช้งานแค่ TeamViewer เป็นหลัก เราไม่ต้องทำ VPN ก็ได้ครับผม เช่น ทำ remote support เป็นต้น แต่การทำ VPN เราจะใช้งานในกรณีที่เป็น "การเชื่อมต่อใช้งานแบบ LAN" มากกว่าครับ เช่น มี Server ระบบบัญชีที่ สนญ แล้วที่สามารถต้องลิงค์เข้ามาเพื่อใช้งานอะไรประมาณนี้ครับ หรือจะเป็นการ copy ไฟล์กันระหว่างเครื่อง PC ด้วยกัน ก็ได้ครับ + การใช้งาน VPN ก็จะเหมือนการใช้งานบน LAN ทุกประการครับ เพียงแต่ว่ามันจะได้ "ความเร็วเท่ากับ ความเร็ว Upstream แบบเข้ารหัส" ครับผม

• TeamViewer น่าจะเร็วกว่านิดนึงครับ ก็จะได้ความเร็ว Upstream ที่น้อยที่สุดแล้วไม่เข้ารหัสครับ ซึ่งจะต่างจาก VPN ตรงที่จะได้ความเร็ว Upstream ที่น้อยที่สุดแบบเข้ารหัสครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ความเร็วระหว่างใช้โปรแกรม teamviewer และใช้ vpn เชื่อมสาขาอั

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ พุธ 22 พ.ค. 2013 2:02 pm

ที่สอบถามเพราะว่า ในteamviwer ตอนนี้มันมีฟังชั่น VPN มาด้วย

ดังนั้นจึงคิดว่าถ้าเราใช้ teamviwer remote+VPN กับ printer ที่เราแชร์ระหว่างสาขาควรจะ set hardware VPN (RV042) หรือจะใช้ teamviever ดีนะครับ
thaibiz

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 22 พ.ค. 2013 3:08 pm

thaibiz เขียน:ที่สอบถามเพราะว่า ในteamviwer ตอนนี้มันมีฟังชั่น VPN มาด้วย

ดังนั้นจึงคิดว่าถ้าเราใช้ teamviwer remote+VPN กับ printer ที่เราแชร์ระหว่างสาขาควรจะ set hardware VPN (RV042) หรือจะใช้ teamviever ดีนะครับ

• อ่อ ครับ ถ้่อย่างนั้นลองดูเลยครับผม กรณีนี้น่าจะได้ความเร็วพอๆ กันครับ ตือ "ความเร็วต่ำที่สุดของ Upstream" ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย thaibiz เมื่อ พุธ 22 พ.ค. 2013 3:20 pm

โอเคครับเข้าใจแล้วครับ ขอบคุณครับ สรุปตอนนี้ผมให้ user ใช้ teamviewer+vpn ครับ ซึ่งไม่ต้อง set อุปกรณ์ใด เพียงลง teamviewer ต้นทาง-ปลายทางเท่านั้น (ถ้าไม่โอเคคงต้อง set VPN บน RV042 เป็นทางเลือกที่สองครับ )
thaibiz

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200