ใน system log ขึ้น NSD FAIL WAN[1]

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ใน system log ขึ้น NSD FAIL WAN[1]

โพสต์โดย sandiagoice เมื่อ อาทิตย์ 19 พ.ค. 2013 9:32 am

เปนเพราะอะไรครับ ทำให้เนตหลุด สักพักก็ใช้ได้แต่เลขไอพีไม่เปลี่ยน
sandiagoice

Re: ใน system log ขึ้น NSD FAIL WAN[1]

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 19 พ.ค. 2013 11:05 am

sandiagoice เขียน:เปนเพราะอะไรครับ ทำให้เนตหลุด สักพักก็ใช้ได้แต่เลขไอพีไม่เปลี่ยน

เป็น Log ที่แจ้งว่า Network Service Detection Fail ครับ หมายถึงตัว RV042 ได้ทำการตรวจสอบลิงค์ตามเงื่อนไขที่เรากำหนดไปนะครับ พอตรวจสอบตามเงื่อนไขไปแล้วปรากฏว่าไม่ผ่านครับ เลยแจ้ง Fail ออกมา + ทีนี้ก็คือต้องไปดูว่าเวลามัน Fail แล้ว เรากำหนดให้ RV042 ทำอะไรต่อกับการ Fail อะครับผม มันจะมี Remove Connection กับ Log เฉยๆ อะครับ ลองโพสหน้า Network Service Detection มาก้ได้ครับ จะได้พอรู้ว่ามันทำงานอย่างไรต่อนะครับผม

ลองดูตามกระทู้นี้นะครับ -> รับ ip ได้แต่เข้าเน็ตไม่ได้
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ใน system log ขึ้น NSD FAIL WAN[1]

โพสต์โดย sandiagoice เมื่อ อาทิตย์ 19 พ.ค. 2013 12:24 pm

ผมก็ใช้ได้ปกติมานานแล้ว เพิ่งเป็นเมื่อ2วันครับ
แนบไฟล์
ผมก็ใช้ได้ปกติมานานแล้ว เพิ่งเป็นเมื่อ2วันครับ
Clip.jpg (33.3 KiB) เปิดดู 7051 ครั้ง
sandiagoice

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 19 พ.ค. 2013 8:37 pm

sandiagoice เขียน:ผมก็ใช้ได้ปกติมานานแล้ว เพิ่งเป็นเมื่อ2วันครับ

• เอา Default Gateway ออกโลดเลยครับ แล้วไปเลือก ISP Host แทนเลยครับผม ตามรุปเป็น DNS Server ของ True Internet ใช้ได้เลยครับ ก็แค่เปลี่ยยจากเลือกข้างบน (เอาออก) มาติ๊กเลือกข้างล่างแทน (ISP Host) ก็น่าจะใช้งานได้แล้วครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย sandiagoice เมื่อ อาทิตย์ 02 มิ.ย. 2013 5:06 pm

ผมได้ทำตามคำแนะนำแล้วครับ ก็ยังคงเป็นอยู่

แล้วก็ได้รีเซตใหม่ โดย ตอนแรก wan1 : 3BB - wan2 : TOT
ผมได้สลับกัน แต่ NSD FAIL WAN 1 ก็ยังมา แสดงว่าไม่ได้เป็นที่ การหลุดจากอินเตอเนต

พี่คิดว่าเป็นที่ อุปกรณ์รึป่าวครับ เพราะผมเซตแบบนี้มาหลายเดือนแล้วไม่เป็นอะไรเลย เพิ่งมาเป็น2อาทิตย์ก่อนอะครับ ทั้งๆที่ไม่ได้เข้าไปเปลี่ยนอะไรเลย
sandiagoice

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 03 มิ.ย. 2013 8:48 pm

sandiagoice เขียน:ผมได้ทำตามคำแนะนำแล้วครับ ก็ยังคงเป็นอยู่

แล้วก็ได้รีเซตใหม่ โดย ตอนแรก wan1 : 3BB - wan2 : TOT
ผมได้สลับกัน แต่ NSD FAIL WAN 1 ก็ยังมา แสดงว่าไม่ได้เป็นที่ การหลุดจากอินเตอเนต

พี่คิดว่าเป็นที่ อุปกรณ์รึป่าวครับ เพราะผมเซตแบบนี้มาหลายเดือนแล้วไม่เป็นอะไรเลย เพิ่งมาเป็น2อาทิตย์ก่อนอะครับ ทั้งๆที่ไม่ได้เข้าไปเปลี่ยนอะไรเลย

• แปลกๆ ครับผม ปกติจะไม่เป็นแบบนี้นะครับผม ^^'

• มีอีกวิธีหนึ่งก็คือ "เอาติีก Enable Network Service Detation ออกไปเลยครับ ไม่ต้องติ๊กเลยครับ" ก็จะเป็นการบอกให้ RV042 เข้าใจว่า ไม่ต้องไปตรวจสอบอะไรทั้งนั้น ให้เข้าใจว่ามัน UP อยู่ตลอดเวลาครับ

• พอเราทำแบบนี้มันก็จะไม่ไปตรวจสอบ แล้วก็จะวิ่งไป 2 WAN เลยครับผม แต่ก็มีจ้อเสียคือ ถ้าในกรณีที่ WAN อันไหน DOWN ลงไป มันจะไม่รู้ครับ มันก็จะส่งออกไป WAN ที่ DOWN เหมือนปกติ ไม่มีอะไรเกิดขึ้นครับ ซึ่งจะส่งผลให้เครื่องที่ถูกโยนไป WAN เส้นนั้น เล่น Net ไม่ได้ครับผม

• เป็นวิธีที่เอาไว้ลองเล่นดูนะครับ แต่ระยะยาวแนะนำให้ส่ง เคลม สินค้า ดีกว่าครับผม ^^

sys2u

โพสต์โดย sandiagoice เมื่อ อังคาร 04 มิ.ย. 2013 10:07 pm

ขอบคุณมากครับ
มันเป็นทุกวันเลยครับ ศุกร์นี้ต้องซื้อตัวใหม่มาเปลี่ยนและส่งตัวนี้เครม ค่อยดูอาการของตัวใหม่ครับ
sandiagoice

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200