RV042 กับ True Internet Cable Modem

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

RV042 กับ True Internet Cable Modem

โพสต์โดย clarkken เมื่อ พฤหัสฯ. 04 เม.ย. 2013 3:46 pm

รบกวนสอบถาม RV042สามารถใช้ กับ True Internet Cable Modem หรือเปล่าครับ จะมีปัญหาอะไรกับการทำ VPN Site to Site ไหมครับ
การกำหนดค่า มีอะไรพิเศษกว่า ที่เป็นแบบทางสายโทรศัพท์ไหมครับ
clarkken

Re: RV042 กับ True Internet Cable Modem

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 05 เม.ย. 2013 3:45 am

clarkken เขียน:รบกวนสอบถาม RV042สามารถใช้ กับ True Internet Cable Modem หรือเปล่าครับ จะมีปัญหาอะไรกับการทำ VPN Site to Site ไหมครับ
การกำหนดค่า มีอะไรพิเศษกว่า ที่เป็นแบบทางสายโทรศัพท์ไหมครับ

• ได้ครับ แต่ว่า Cable Modem มันจะทำ Bridge Mode ไม่ได้นะครับ ดังนั้นตัว RV042 ก็จะต้องกำหนดเป็น WAN แบบ Static IP Address ไปแทนครับ

• ดังนั้นตัว VPN Site to Site ก็จะต้องเปลี่ยนไปทำเป็นการ Authentication แบบ Email Address แทนครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: RV042 กับ True Internet Cable Modem

โพสต์โดย clarkken เมื่อ ศุกร์ 05 เม.ย. 2013 9:36 am

ขอบคุณ Sys2U สำหรับข้อมูลครับ

รบกวนสอบถามวิธีการทำ VPN Site to Site ก็จะต้องเปลี่ยนไปทำเป็นการ Authentication แบบ Email Address จะหาดูได้ที่ไหนครับ
แล้ว ทั้ง 2 ที่ต้องเป็น Cable Modem หรือเปล่าครับ

ถ้าเป็น Cable Modem กัย สายโทรศัพท์ ทำได้ไหมครับ
clarkken

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 05 เม.ย. 2013 10:34 am

clarkken เขียน:ขอบคุณ Sys2U สำหรับข้อมูลครับ

รบกวนสอบถามวิธีการทำ VPN Site to Site ก็จะต้องเปลี่ยนไปทำเป็นการ Authentication แบบ Email Address จะหาดูได้ที่ไหนครับ
แล้ว ทั้ง 2 ที่ต้องเป็น Cable Modem หรือเปล่าครับ

ถ้าเป็น Cable Modem กัย สายโทรศัพท์ ทำได้ไหมครับ

• ไม่ได้ทำตัวอย่างไว้อะครับผม ^^'

• แต่หลักการของการทำ Authentication แบบ Email เราก็ไปเปลี่ยนประมาณนี้ครับผม

email_vpn.PNG (32.11 KiB) เปิดดู 13930 ครั้ง

• การ config แบบนี้ใช้กับ Net ได้ทุกแบบครับผม ไม่ว่าจะเป็น Leased Line, ADSL หรือ Cable Modem ครับผม ลองดูนะครับ ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย clarkken เมื่อ พฤหัสฯ. 11 เม.ย. 2013 8:59 am

ขอบคุณครับ ขอรบกวนถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ
Email Address (USER FQDN) เป็นพวกฟรีอีเมล์ ทั่วไปได้ไหมครัย

แล้ว Email Address (USER FQDN) ต้องระบุอันเดียวกัน ทั้ง 2 ฝั่งใช่ไหมครับ

แล้วการทำAuthentication แบบ Email Address (USER FQDN) มีมีความปลอดภัยไหมครับ หรือมีวิธีป้องกันบุคคลคลภายนอกได้ไหมครับ

การกำหนดเป็น WAN แบบ Static IP Address ไปแทนระบบเดิมที่เป็น ADSL อันนี้ ไม่ทราบว่าในส่วนของ DYNDNS ยังคงเหมือนเดิมไหมครับ ต้องเปลี่ยนอะไรไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
clarkken

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 11 เม.ย. 2013 9:51 am

clarkken เขียน:ขอบคุณครับ ขอรบกวนถามเพิ่มเติมอีกหน่อยครับ
Email Address (USER FQDN) เป็นพวกฟรีอีเมล์ ทั่วไปได้ไหมครัย

แล้ว Email Address (USER FQDN) ต้องระบุอันเดียวกัน ทั้ง 2 ฝั่งใช่ไหมครับ

• จริงๆ แล้วใส่อะไรก็ได้ครับ มันเป็นเป็นแค่ text ที่เอามาใช้ในการ Authentication กันเท่านั้นครับ ถ้าทั้ง 2 ฝั่งตรงกันก็จะสามารถเชื่อมต่อกันได้ครับผม

แล้วการทำAuthentication แบบ Email Address (USER FQDN) มีมีความปลอดภัยไหมครับ หรือมีวิธีป้องกันบุคคลคลภายนอกได้ไหมครับ

• ความปลอดภัยก็จะน้อยลงครับ เพราะการกำหนดแบบนี้ ตัว RV042 จะไม่สนใจ IP Address ของ WAN ที่เข้ามาเชื่อมต่อมันเลยครับ จะไปสนใจแค่ว่าถ้ามี Email เข้ามา Atuthentication ถูกต้องก็จะปล่อยผ่านไปเลยครับผม ^^ ก็เหมือนการกำหนด password ในการทำ VPN อะครับผม

การกำหนดเป็น WAN แบบ Static IP Address ไปแทนระบบเดิมที่เป็น ADSL อันนี้ ไม่ทราบว่าในส่วนของ DYNDNS ยังคงเหมือนเดิมไหมครับ ต้องเปลี่ยนอะไรไหมครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

• ถ้าเรามี WAN ที่เป็น Static IP Address อยู่แล้ว แสดงว่าเราได้เบอร์ Fixed IP Address มาแล้ว เราก็ไม่จำเป็นต้องใช้ DDND แล้วนะครับผม ก็แค่เอา WAN IP Address กำหนดลงไปได้เลยครับ

sys2u

โพสต์โดย clarkken เมื่อ พฤหัสฯ. 11 เม.ย. 2013 10:58 am

ขอบคุณมากครับ ตอบเร็วมากเลยครับ

ผมไม่แน่ใจว่า ระบบ Cable Modem เป็น Dynamic IP หรือ Fixed IP ครับ แต่ได้สอบถามแล้ว พนักงานแจ้งว่าเป็นระบบเดียวกันกับ ADSL ซึ่งก็จะต้องเป็น Dynamic IP ผมไม่แน่ใจว่าผมต้องเลือกเป็น Static IP แทน PPOE ใช่ไหมครับ ถ้าไมม่ใช่ แล้วในส่วนของ DNS ยังคงต้องใช้ไหมครับ

ตัว RV042 สามมาถต่อ WAN ได้ 2 อัน แบบนี้ ถ้าใช้ WAN 1 เป็น Cable Modem และ WAN2 เป็น ADSL Modem ได้ไหมครับ ถ้าได้ ควรกำหนดตัวไหนเป็นตัวแจก IP ให้เครื่องลูกข่ายครับ

แล้วถ้าต่อ ทั้ง Cable และ ADSL การทำ VPN Site-to-Site ควรอยู่บนระบบไหนดีครับ

ต้องขอโทษทีครับที่รบกวนเยอะ
clarkken

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 11 เม.ย. 2013 11:55 am

clarkken เขียน:ขอบคุณมากครับ ตอบเร็วมากเลยครับ

ผมไม่แน่ใจว่า ระบบ Cable Modem เป็น Dynamic IP หรือ Fixed IP ครับ แต่ได้สอบถามแล้ว พนักงานแจ้งว่าเป็นระบบเดียวกันกับ ADSL ซึ่งก็จะต้องเป็น Dynamic IP ผมไม่แน่ใจว่าผมต้องเลือกเป็น Static IP แทน PPOE ใช่ไหมครับ ถ้าไมม่ใช่ แล้วในส่วนของ DNS ยังคงต้องใช้ไหมครับ

• เป็น Dynamic ครับผม เหมือน ADSL ครับ + เลือก WAN ของ RV042 เป็น Static ครับ แล้วชี้ Gateway ไปที่ LAN ของ Cable Modem ครับผม + ถ้าเราจะใช้งานเป็น Email Authentication ก็ไม่จำเป็นจะต้องใช้ DDNS ครับผม แต่ถ้าเราจะเอาไปทำ port forwarding พวกกล้อง ip ก็อาจจะต้องใช้ด้วยครับ

ตัว RV042 สามมาถต่อ WAN ได้ 2 อัน แบบนี้ ถ้าใช้ WAN 1 เป็น Cable Modem และ WAN2 เป็น ADSL Modem ได้ไหมครับ ถ้าได้ ควรกำหนดตัวไหนเป็นตัวแจก IP ให้เครื่องลูกข่ายครับ

• ได้ครับ สบายมาก จะเป็น WAN แบบไหนก็ใช้งานได้ครับผม ^^ + ไม่มีตัวไหนแจก ip ให้ลูกข่ายนะครับ เพราะทั้ง 2 อันเป็น WAN Interface ครับ ตัว RV042 มันจะ LAN Interface แยกออกมาครับ เราจะใช้ LAN Interface ในการแจก DHCP ครับผม

แล้วถ้าต่อ ทั้ง Cable และ ADSL การทำ VPN Site-to-Site ควรอยู่บนระบบไหนดีครับ
ต้องขอโทษทีครับที่รบกวนเยอะ

• ใช้อันไหนก็ได้เลยครับผม แล้วแต่สะดวกเลยครับ เพราะ VPN มันจะให้เราเลือกเลยว่าจะใช้ WAN1 หรือ WAN2 ในการทำ VPN ครับผม

sys2u

โพสต์โดย clarkken เมื่อ จันทร์ 29 เม.ย. 2013 8:34 pm

ตามที่ Sys2U แนะนำ ผมเพิ่งได้โอกาศทำในการ ทำ VPN ผ่านระบบ Cable Modem

1.ในส่วนของ Network WAN Connection ผมได้เลือก Wan Connect Type เป็น Static IP และเลือก Gateway ไปที่ IP ของ Cable Modem ที่ผมกำหนดไว้่เป็น 192.168.2.1 ตามภาพที่แนบ แต่ประกฏว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้ แต่ถ้าแผมเลือกเป็น Optain an IP automatically ถึงจะสามาระเชื่อต่ออินเตอร์เนตได้ ผมเลยไปต่อไม่ได้เลยครับ
แนบไฟล์
Network Config for Cable Modem.JPG
Network Config for Cable Modem.JPG (57.35 KiB) เปิดดู 13139 ครั้ง
clarkken

โพสต์โดย clarkken เมื่อ จันทร์ 29 เม.ย. 2013 8:35 pm

ผมเลยทดลอง เลือก Optain an IP automatically เพื่อให้สามารถออก Internet ได้ ผมลองเข้าไป Config ในส่วนของ VPN และก็เลือก เป็น Dynamic IP + Email Address (User... ก็จะปรกฏดังภาพที่แนบมา ตรงส่วนของ Tunnel Test เป็น N/A ไม่สามารถ connect ได้

ไม่ทราบมีวิธีอะไรที่ต้องทำเพิ่มเติมก่อน หรือผมทำอะไรผิดไปไหม
แนบไฟล์
VPN Config by Email.JPG
VPN Config by Email.JPG (112.2 KiB) เปิดดู 13144 ครั้ง
clarkken

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200