RV042 กับ True Internet Cable Modem

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: RV042 กับ True Internet Cable Modem

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 29 เม.ย. 2013 10:40 pm

clarkken เขียน:ตามที่ Sys2U แนะนำ ผมเพิ่งได้โอกาศทำในการ ทำ VPN ผ่านระบบ Cable Modem

1.ในส่วนของ Network WAN Connection ผมได้เลือก Wan Connect Type เป็น Static IP และเลือก Gateway ไปที่ IP ของ Cable Modem ที่ผมกำหนดไว้่เป็น 192.168.2.1 ตามภาพที่แนบ แต่ประกฏว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้ แต่ถ้าแผมเลือกเป็น Optain an IP automatically ถึงจะสามาระเชื่อต่ออินเตอร์เนตได้ ผมเลยไปต่อไม่ได้เลยครับ

• น่าจะเป็นเพราะไม่ได้ใส่ DNS Server ครับ ถึง IP Address เราจะถูก routed ออกไปได้แต่ถ้าไม่ได้ใช้ DNS Server แปลงก็ไม่ไม่ถูกครับ ^^ กำหนดเป็น Gateway ของ Cable Modem ครับผม ^^ ก็น่าจะเล่น Internet ได้แล้วครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: RV042 กับ True Internet Cable Modem

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 29 เม.ย. 2013 10:41 pm

clarkken เขียน:ผมเลยทดลอง เลือก Optain an IP automatically เพื่อให้สามารถออก Internet ได้ ผมลองเข้าไป Config ในส่วนของ VPN และก็เลือก เป็น Dynamic IP + Email Address (User... ก็จะปรกฏดังภาพที่แนบมา ตรงส่วนของ Tunnel Test เป็น N/A ไม่สามารถ connect ได้

ไม่ทราบมีวิธีอะไรที่ต้องทำเพิ่มเติมก่อน หรือผมทำอะไรผิดไปไหม

• ต้องลองส่งรูปข้างใน config ของทั้ง ต้นทาง-ปลายทางแล้วมานั่งไล่ดูเบื้องต้นครับผม ^^
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย clarkken เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 8:18 am

clarkken เขียน:
ตามที่ Sys2U แนะนำ ผมเพิ่งได้โอกาศทำในการ ทำ VPN ผ่านระบบ Cable Modem

1.ในส่วนของ Network WAN Connection ผมได้เลือก Wan Connect Type เป็น Static IP และเลือก Gateway ไปที่ IP ของ Cable Modem ที่ผมกำหนดไว้่เป็น 192.168.2.1 ตามภาพที่แนบ แต่ประกฏว่า ไม่สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้ แต่ถ้าแผมเลือกเป็น Optain an IP automatically ถึงจะสามาระเชื่อต่ออินเตอร์เนตได้ ผมเลยไปต่อไม่ได้เลยครับ

น่าจะเป็นเพราะไม่ได้ใส่ DNS Server ครับ ถึง IP Address เราจะถูก routed ออกไปได้แต่ถ้าไม่ได้ใช้ DNS Server แปลงก็ไม่ไม่ถูกครับ ^^ กำหนดเป็น Gateway ของ Cable Modem ครับผม ^^ ก็น่าจะเล่น Internet ได้แล้วครับ

ผมทดลองใส่ค่า DNS Server ตามไฟร์ทีแนบ แต่เนตยังคงไม่ออกครับ ผมใส่อะไรผิดไหมครับ เนต เป็น True Cable Modem
แนบไฟล์
Network Config.JPG
Network Config.JPG (86.6 KiB) เปิดดู 9680 ครั้ง
clarkken

โพสต์โดย clarkken เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 8:20 am

clarkken เขียน:ผมเลยทดลอง เลือก Optain an IP automatically เพื่อให้สามารถออก Internet ได้ ผมลองเข้าไป Config ในส่วนของ VPN และก็เลือก เป็น Dynamic IP + Email Address (User... ก็จะปรกฏดังภาพที่แนบมา ตรงส่วนของ Tunnel Test เป็น N/A ไม่สามารถ connect ได้

ไม่ทราบมีวิธีอะไรที่ต้องทำเพิ่มเติมก่อน หรือผมทำอะไรผิดไปไหม

ต้องลองส่งรูปข้างใน config ของทั้ง ต้นทาง-ปลายทางแล้วมานั่งไล่ดูเบื้องต้นครับผม ^^

ผม config VPN ของ HQ ตามนี้ครับ
แนบไฟล์
VPN Config @ HQ Site.JPG
VPN Config @ HQ Site.JPG (94.42 KiB) เปิดดู 9686 ครั้ง
clarkken

โพสต์โดย clarkken เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 8:24 am

ต้องลองส่งรูปข้างใน config ของทั้ง ต้นทาง-ปลายทางแล้วมานั่งไล่ดูเบื้องต้นครับผม ^^

ของ Remote Site
แนบไฟล์
VPN Config @ Remote Site.JPG
VPN Config @ Remote Site.JPG (98.6 KiB) เปิดดู 9669 ครั้ง
clarkken

โพสต์โดย clarkken เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 8:44 am

เหมือนไปไม่ครบ ขอส่งทางเมล์ดีกว่าครับ
clarkken

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 10:37 pm

clarkken เขียน:clarkken เขียน:
ตามที่ Sys2U แนะนำ ผมเพิ่งได้โอกาศทำในการ ทำ VPN ผ่านระบบ Cable Modem

น่าจะเป็นเพราะไม่ได้ใส่ DNS Server ครับ ถึง IP Address เราจะถูก routed ออกไปได้แต่ถ้าไม่ได้ใช้ DNS Server แปลงก็ไม่ไม่ถูกครับ ^^ กำหนดเป็น Gateway ของ Cable Modem ครับผม ^^ ก็น่าจะเล่น Internet ได้แล้วครับ

ผมทดลองใส่ค่า DNS Server ตามไฟร์ทีแนบ แต่เนตยังคงไม่ออกครับ ผมใส่อะไรผิดไหมครับ เนต เป็น True Cable Modem

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 10:40 pm

clarkken เขียน:clarkken เขียน:ผมเลยทดลอง เลือก Optain an IP automatically เพื่อให้สามารถออก Internet ได้ ผมลองเข้าไป Config ในส่วนของ VPN และก็เลือก เป็น Dynamic IP + Email Address (User... ก็จะปรกฏดังภาพที่แนบมา ตรงส่วนของ Tunnel Test เป็น N/A ไม่สามารถ connect ได้

ของ Remote Site

• เบื้องต้นดูแล้วไม่น่าจะผิดนะครับผม แบบนี้ก็ได้ครับ ลองดูที่ Log file ของ RV042 ครับ มันจะบอกขั้นตอนการเชื่อมต่อ IPSec VPN ว่าตอนนี้อยู่ที่ขั้นตอนไหนนะครับผม แล้วจะบอกเลยว่าปัญหาอยู่ที่ไหนครับ แล้ว copy โพสมาอีกทีครับ ^^

sys2u

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 06 พ.ค. 2013 10:41 pm

clarkken เขียน:เหมือนไปไม่ครบ ขอส่งทางเมล์ดีกว่าครับ

• ต้องขออภัยด้วยครับผม การบริการทาง email, phone และ remote จะให้บริการเฉพาะสินค้าที่สั่งซื้อจากทางร้านครับ ^^' แต่ใช้การถาม-ตอบในนี้ได้ครับ ไม่มีปัญหาครับผม มีเจ้าหน้าที่ดูให้ครับ ^^

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200