รบกวนแอดมินครับ - RV042

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

รบกวนแอดมินครับ - RV042

โพสต์โดย tiagodos เมื่อ ศุกร์ 05 ต.ค. 2012 1:34 pm

ผมใช้ linksys rv042 อัพเฟิร์มแวร์ ล่าสุดแล้ว จะกลับมาใช้ เวอร์ชั่นเดิมทำยังไง ครับ
tiagodos

Re: รบกวนแอดมินครับ - RV042

โพสต์โดย tiagodos เมื่อ ศุกร์ 05 ต.ค. 2012 2:03 pm

เซ็ท เร้าเตอร์ เป็น pppoe เล่นเน็ตได้ปกติ ถ้าเซ็ทเป็น บริดโหมด ต่อเข้าrv042 เน็ตใช้ไม่ได้ เพราะอะไรครับ
tiagodos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 05 ต.ค. 2012 2:14 pm

tiagodos เขียน:ผมใช้ linksys rv042 อัพเฟิร์มแวร์ ล่าสุดแล้ว จะกลับมาใช้ เวอร์ชั่นเดิมทำยังไง ครับ

• ลอง download firmware ตัวที่เราต้องการจะใช้งานมา แล้วลอง upgrade firmware ทับลงไปดูครับผม น่าจะทับไปได้นะครับ แต่ถ้าไม่ได้ก็อาจจะเป็นเพราะตัวอุปกรณ์อาจจะเช็คว่ามันเก่ากว่าหรือเปล่านะครับผม ต้องลองดูอีกทีนะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 05 ต.ค. 2012 2:17 pm

tiagodos เขียน:เซ็ท เร้าเตอร์ เป็น pppoe เล่นเน็ตได้ปกติ ถ้าเซ็ทเป็น บริดโหมด ต่อเข้าrv042 เน็ตใช้ไม่ได้ เพราะอะไรครับ

• คำว่า " เร้าเตอร์ เป็น pppoe " หมายถึง ADSL Modem ใช่มั๊ยครับ ? --> แล้วเราก็กำหนดให้ ADSL Modem เป็น PPPoE --> แล้วเอาไปเสียบช่อง WAN1 ของ RV042 --> แล้วกำหนด RV042 ให้เป็น Obtain an IP Automatically แล้วใช้งานได้ใช่มั๊ยครับ ?

• แล้วถ้ากำหนดให้ ADSL Modem ทำงานเป็น Bridge Mode แล้วเอาไปเสียบช่อง WAN แล้วเลือก WAN1 เป็น PPPoE แล้วใช่ Username / Password ที่ RV042 แล้วไม่ได้เหรอครับ ?
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย tiagodos เมื่อ ศุกร์ 05 ต.ค. 2012 3:54 pm

คำว่า " เร้าเตอร์ เป็น pppoe " หมายถึง ADSL Modem ใช่มั๊ยครับ ?
--> ใช่ครับ

แล้วเราก็กำหนดให้ ADSL Modem เป็น PPPoE --> แล้วเอาไปเสียบช่อง WAN1 ของ RV042 --> แล้วกำหนด RV042 ให้เป็น Obtain an IP Automatically แล้วใช้งานได้ใช่มั๊ยครับ
...// ไม่ใช่ครับ แค่เอาโมเด็มต่อแบบปกติครับ ได้ ไอพี ใช้งานเน็ตได้ ไม่ได้เอาไปพ่วงต่อจาก rv042 ครับ

แล้วถ้ากำหนดให้ ADSL Modem ทำงานเป็น Bridge Mode แล้วเอาไปเสียบช่อง WAN แล้วเลือก WAN1 เป็น PPPoE แล้วใช่ Username / Password ที่ RV042 แล้วไม่ได้เหรอครับ ?
// ใช่ครับ เซ็ตทุกอย่าง ถูกหมดเลยครับ แต่ไม่ได้ ไอพี จะมีปัญหากับอุปกรณ์ ไหมครับ
tiagodos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 12:45 am

tiagodos เขียน:
คำว่า " เร้าเตอร์ เป็น pppoe " หมายถึง ADSL Modem ใช่มั๊ยครับ ?
--> ใช่ครับ

แล้วเราก็กำหนดให้ ADSL Modem เป็น PPPoE --> แล้วเอาไปเสียบช่อง WAN1 ของ RV042 --> แล้วกำหนด RV042 ให้เป็น Obtain an IP Automatically แล้วใช้งานได้ใช่มั๊ยครับ
...// ไม่ใช่ครับ แค่เอาโมเด็มต่อแบบปกติครับ ได้ ไอพี ใช้งานเน็ตได้ ไม่ได้เอาไปพ่วงต่อจาก rv042 ครับ

แล้วถ้ากำหนดให้ ADSL Modem ทำงานเป็น Bridge Mode แล้วเอาไปเสียบช่อง WAN แล้วเลือก WAN1 เป็น PPPoE แล้วใช่ Username / Password ที่ RV042 แล้วไม่ได้เหรอครับ ?
// ใช่ครับ เซ็ตทุกอย่าง ถูกหมดเลยครับ แต่ไม่ได้ ไอพี จะมีปัญหากับอุปกรณ์ ไหมครับ

• ทดสอบ Bridge Mode ก่อนก็ได้ครับ ว่าสามารถทำ Bridge Mode ได้ถูกต้องหรือไม่ครับผม :D โดยการกำหนดให้ ADSL Modem เป็น Bridge Mode จากนั้นก็เอา PC ของเราไปเสียบสาย LAN เข้าที่ ADSL Modem จากนั้นก็สร้าง Dial Up Network ขึ้นมาครับ จากนั้นก็ใส่ PPPoE Username / Password เข้าไปครับ ถ้าสามารถเชื่อมต่อผ่าน Dial Up แบบนี้ได้ ก็แสดงว่า Bridge Mode สามารถทำงานได้ปกติครับ

• จากนั้นก็เอามาเสียบกับ WAN ของ RV042 แล้วใส่ PPPoE บน RV042 ครับ แล้วให้มันลอง dial ซักพักนึง ถ้ายังไม่ได้ ให้เราเข้าไปดูที่ log ของ RV042 ครับ มันจะแจ้งมาเลยครับว่าที่ไม่ได้เพราะอะไรครับผม จากนั้นลอง copy log อันนั้นมาโพสอีกทีนะครับผม :D

• หรือจะลองเอา RV042 ยกไปที่ร้านที่เราซื้อมาก็ได้ครับ แล้วให้ร้านเค้าลองเชื่อมต่อ PPPoE กับเน็ตของที่ร้านดูครับผม ก็เป็นวิธีทดสอบอีกแบบนึงครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย tiagodos เมื่อ เสาร์ 06 ต.ค. 2012 9:31 am

ขอบคุณมากครับ
tiagodos

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200