RV042 เข้าเว็บต่างประเทศไม่ได้และช้าๆ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

Re: RV042 เข้าเว็บต่างประเทศไม่ได้และช้าๆ

โพสต์โดย blitzer เมื่อ อาทิตย์ 08 ก.ค. 2012 8:43 pm

อาการยังเป็นเหมือนเดิมครับ
กำลังงงๆว่าเป็นที่อะไรเหมือนกันครับ
blitzer

Re: RV042 เข้าเว็บต่างประเทศไม่ได้และช้าๆ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 09 ก.ค. 2012 12:03 pm

blitzer เขียน:อาการยังเป็นเหมือนเดิมครับ
กำลังงงๆว่าเป็นที่อะไรเหมือนกันครับ

• ตอนนี้มได้มีการทำ bandwidth management หรือเปล่าครับ ? ลองกำหรดใหเทถกคนใช้งานไม่เกินคนละ 200 Kbps ดูนะครับ แล้วดูผลอีกที + แต่ถ้ายังไม่ได้จริงๆ ลองส่งเคลมก็ได้นะครับ เพราะถ้าเราใช้แค่เส้นเดียวแล้วยังมีปัญหาก็แปลกๆ นะครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

โพสต์โดย blitzer เมื่อ จันทร์ 09 ก.ค. 2012 9:11 pm

ผมกำลังสงสัยว่าเป็นที่อะไรเหมอืนกันครับ
ตัว function access list ก็ใช้งานไม่ได้
ใช้WAN มากกว่า 1 เส้นก็อาการแปลกดังที่กล่าวไป

พอลอง restart ดูก็จะดีขึ้นซัก 30 นาทีได้ครับ
ไม่รู้ว่าroute มันรับ load ไม่ไหวหรือว่าอะไร
ทั้งๆที่ใช้งานจริงๆอยู่ก็2เครื่องครับ

ผมควรลองอะไรก่อนส่งเคลมไหมครับ
พอดีว่าเดี๋ยวจะไม่มีใช้ครับ
blitzer

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อังคาร 10 ก.ค. 2012 12:44 pm

blitzer เขียน:ผมกำลังสงสัยว่าเป็นที่อะไรเหมอืนกันครับ
ตัว function access list ก็ใช้งานไม่ได้
ใช้WAN มากกว่า 1 เส้นก็อาการแปลกดังที่กล่าวไป

พอลอง restart ดูก็จะดีขึ้นซัก 30 นาทีได้ครับ
ไม่รู้ว่าroute มันรับ load ไม่ไหวหรือว่าอะไร
ทั้งๆที่ใช้งานจริงๆอยู่ก็2เครื่องครับ

ผมควรลองอะไรก่อนส่งเคลมไหมครับ
พอดีว่าเดี๋ยวจะไม่มีใช้ครับ

• น่าจะลองมาครบแล้วนะครับ ถ้ายังไม่ได้ลองอีกทีก็อาจจะ้ปลี่ยน ADSL Modem อีกที แต่ก็ไม่น่าจะเกี่ยว ลองส่งเคลมดีกว่าครับผม เพราะใช้งาน 2 เครื่อง ไม่น่าจะช้านะครับ :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย bunyawat เมื่อ เสาร์ 14 ก.ค. 2012 8:12 am

ถ้าใช้เน็ตของ TOT , 3BB บางเส้น
ต้องเปลี่ยน Gateway ของ WAN ครับ
เพราะมันจะ ping ไม่ได้ Server RV042 จะตรวจสอบเน็ตไม่ได้ ว่าเชื่อมต่ออยู่ไหม
จะทำให้สลับไปๆมาๆครับ เป็น ISP Host เเทน ใส่ 8.8.8.8 ไปก็ได้ครับ
bunyawat

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 16 ก.ค. 2012 12:05 pm

bunyawat เขียน:ถ้าใช้เน็ตของ TOT , 3BB บางเส้น
ต้องเปลี่ยน Gateway ของ WAN ครับ
เพราะมันจะ ping ไม่ได้ Server RV042 จะตรวจสอบเน็ตไม่ได้ ว่าเชื่อมต่ออยู่ไหม
จะทำให้สลับไปๆมาๆครับ เป็น ISP Host เเทน ใส่ 8.8.8.8 ไปก็ได้ครับ

sys2u

โพสต์โดย bunyawat เมื่อ จันทร์ 24 มิ.ย. 2013 7:17 pm

ที่เว็บต่างประเทศช้าไม่ใช่เพราะเน็ตหรอกครับ ถ้าต่อผ่าน RV042 ช้าเฉพาะเว็บที่มีหลาย IP ครับ เช่น youtube , facebook เเละเว็บโหลด software ต่างๆที่มี หลาย IP
เพราะ WAN 1 2 มันจะสับสนครับว่าจะใช้เส้นไหนดีเพราะมันเชื่อมหลาย IP ในบางที เว็บไทยเกือบ 90 % จะมีเเค่ IP เดียวเหตุผลเพราะใช้เเค่คนไทย ในบางครั้ง ไม่ใช่เว็บพวก Youtube , facebook , เว็บโหลดไดรเวอร์ที่คนทั่วโลกต้องใช้กันทุกวัน เลยไม่ค่อยมี Mirror สำรองเท่าไหร่
bunyawat

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 24 มิ.ย. 2013 7:41 pm

bunyawat เขียน:ที่เว็บต่างประเทศช้าไม่ใช่เพราะเน็ตหรอกครับ ถ้าต่อผ่าน RV042 ช้าเฉพาะเว็บที่มีหลาย IP ครับ เช่น youtube , facebook เเละเว็บโหลด software ต่างๆที่มี หลาย IP
เพราะ WAN 1 2 มันจะสับสนครับว่าจะใช้เส้นไหนดีเพราะมันเชื่อมหลาย IP ในบางที เว็บไทยเกือบ 90 % จะมีเเค่ IP เดียวเหตุผลเพราะใช้เเค่คนไทย ในบางครั้ง ไม่ใช่เว็บพวก Youtube , facebook , เว็บโหลดไดรเวอร์ที่คนทั่วโลกต้องใช้กันทุกวัน เลยไม่ค่อยมี Mirror สำรองเท่าไหร่

• โออออ ขอบคุณมากครับ ^^ :D

*** แต่ที่ Office ก็ยังไม่เคยเจอปัญหาเรื่อง YouTube หรือ Facebook ช้านะครับผม แต่จะเจอปัญหาที่บาง ISP อาจจะมีบางช่วงที่ INTER Link เต็มครับ ก็จะทำให้ช้าได้เป็นช่วงๆ ครับผม

sys2u

ย้อนกลับ

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200