RV042 เข้าเว็บต่างประเทศไม่ได้และช้าๆ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

RV042 เข้าเว็บต่างประเทศไม่ได้และช้าๆ

โพสต์โดย kupankai เมื่อ จันทร์ 11 มิ.ย. 2012 2:22 pm

รบกวนถามหน่อยครับ คือ ผมมี 2 link 1. true 16 mb , 2.true 5 mb
และต่อ Load Balance (Auto Mode) คือ ให้สองลิ้งความเร็วรวมกัน เจอปัญหา คือ

1.เข้าเว็บต่างประเทศไม่ได้ (เทสแล้ว speed ไม่ขึ้น แต่เทสเว็บไทยได้ปกติ)
2.มีอาการช้าผิดปกติ (แต่เอาลิ้งใดลิ้งนึงออกจะไม่ช้าครับ และเข้า เว็บต่างประเทศได้)

ผมสงใสว่าในส่วนของ Bandwidth Management ,The Maximum Bandwidth Provided by ISP
ต้องใส่ความเร็วให้เป็นของ link ที่ใช้อยู่หรือป่าว คือ 16mb และ 5mb

ขอบคุณล้วงหน้าครับ
kupankai

Re: RV042 เข้าเว็บต่างประเทศไม่ได้และช้าๆ

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 มิ.ย. 2012 3:24 pm

kupankai เขียน:รบกวนถามหน่อยครับ คือ ผมมี 2 link 1. true 16 mb , 2.true 5 mb
และต่อ Load Balance (Auto Mode) คือ ให้สองลิ้งความเร็วรวมกัน เจอปัญหา คือ

1.เข้าเว็บต่างประเทศไม่ได้ (เทสแล้ว speed ไม่ขึ้น แต่เทสเว็บไทยได้ปกติ)
2.มีอาการช้าผิดปกติ (แต่เอาลิ้งใดลิ้งนึงออกจะไม่ช้าครับ และเข้า เว็บต่างประเทศได้)

• ในหน้าของ http://speedtest.adslthailand.com/ ลอง test speed ไปที่ USA หรือ UK แล้วได้ความเร็วเท่าไรเหรอครับผม ?

• เว็บต่างประเทศที่เป็นปัญหานั้น เป็นทุกเว็บเลยหรือเปล่าครับ ? หรือเป็นบางเว็บครับผม ?

ผมสงใสว่าในส่วนของ Bandwidth Management ,The Maximum Bandwidth Provided by ISP
ต้องใส่ความเร็วให้เป็นของ link ที่ใช้อยู่หรือป่าว คือ 16mb และ 5mb

ขอบคุณล้วงหน้าครับ

• ในส่วนของ The Max. Bandwidth provided by ISP นั้นให้ใส่ตามความจริงของ link หรือใส่เกินไปก้ได้ครับผม เช่น ถ้าเป็น 16Mbps / 512 Kbps ก็จะใส่เป็น Upstream = 700 Kbps + Downstream = 17000 Kbps ครับผม
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: RV042 เข้าเว็บต่างประเทศไม่ได้และช้าๆ

โพสต์โดย zongzaaa เมื่อ จันทร์ 11 มิ.ย. 2012 4:10 pm

ผมเป็นคนนึงที่ใช้ RV042 มาตั้งแต่มันแปะโลโก้ Linksys จนตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น Cisco แล้ว
มีอย่างหนึ่งที่จะแนะนำ คือการที่เอา ความเร็วมารวมกันมันไม่ เวิร์คครับ
ควรตั้งแบบ เป็นเส้นๆไป 1หลัก 2รอง เป็น backup ไป
ถ้าหากอยากได้ความเร็วที่รวมกัน แนะนำให้ไปตั้งตรง Dual wan
แล้วให้คลิกเข้าไปตั้งค่าของทั้ง2wan
เลือกเป็น

keep system lg and remove the connection
service : All Traffic [TCP&UDP/1~65535]
Source IP : เลขไอพีที่ต้องการ-เลขไอพีที่ต้องการให้จบ
Destination IP : ใส่ไอพีเหมือนข้างบน
แนะนำให้ใช้เป็น wan1 เป็นหลักครับ

มันก็จะอ้างอิง wan 1 เป็นหลัก แต่ความเร็ว รวมกันครับ
แบบนี้จะเป็นการรวมความเร็วที่เสถียรกว่าครับ
zongzaaa

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 11 มิ.ย. 2012 6:39 pm

zongzaaa เขียน:ผมเป็นคนนึงที่ใช้ RV042 มาตั้งแต่มันแปะโลโก้ Linksys จนตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น Cisco แล้ว
มีอย่างหนึ่งที่จะแนะนำ คือการที่เอา ความเร็วมารวมกันมันไม่ เวิร์คครับ
ควรตั้งแบบ เป็นเส้นๆไป 1หลัก 2รอง เป็น backup ไป
ถ้าหากอยากได้ความเร็วที่รวมกัน แนะนำให้ไปตั้งตรง Dual wan
แล้วให้คลิกเข้าไปตั้งค่าของทั้ง2wan
เลือกเป็น

keep system lg and remove the connection
service : All Traffic [TCP&UDP/1~65535]
Source IP : เลขไอพีที่ต้องการ-เลขไอพีที่ต้องการให้จบ
Destination IP : ใส่ไอพีเหมือนข้างบน
แนะนำให้ใช้เป็น wan1 เป็นหลักครับ

มันก็จะอ้างอิง wan 1 เป็นหลัก แต่ความเร็ว รวมกันครับ
แบบนี้จะเป็นการรวมความเร็วที่เสถียรกว่าครับ

• เทคนิคนี้แปลกดีครับ เดี่ยวขอไปลองดูมั่งนะครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u

โพสต์โดย kupankai เมื่อ อังคาร 12 มิ.ย. 2012 5:30 pm

ขอบคุณทุกๆคน มากครับบ

สำหรับตั้งค่า แบบด้านบน

Source IP ของ WAN1 , WAN2 , ใส่เหมือนกันหรือป่าวครับ
kupankai

โพสต์โดย kupankai เมื่อ พฤหัสฯ. 14 มิ.ย. 2012 8:42 am

ผมลองดูแล้วถ้า ตามขั้นตอนต่อไปนี้

1.เอา link True 16 mb + True fix 5mb มารวมกันจะเข้าเว็บนอกไม่ได้ ช้าๆ.. แล้วทุกครั้งที่เทส speed จะได้ ip ของ link true fix ตลอด แต่เทสแล้ว speed รวมกัน ประมาณ 20mb
2.เอา link True fix ออก เทส speed ได้ปกติ เข้าเว็บนอกได้ ไม่ช้า
3.ถ้าเอา link True 16 mb ออก ให้เลือกแต่ link True fix จะเป็นอาการเดิม (เข้าเว็บน้อกไม่ได้ ช้าๆ แฮ้งๆ)
4.ก็เลย สงใสว่ามีปัญหาที่ link True fix หรือป่าว ผมเลยลองเทส โดย ตั้งเป็น Bridge mode แล้วต่อกับ Wifi ปรากฎว่า ออกเนตได้ปกติ เข้าเว็บนอกได้ speed OK

งง เลยที่นี้.....(เป็นไปได้ไม่ครับว่า R042 เสีย) หรือต้อง config อะไรที่ผมยังไม่รู้ รบกวนท่านใดทราบ โปรดชี้แนะครับ

ขอบคุณครับ !!!
kupankai

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 14 มิ.ย. 2012 11:20 am

kupankai เขียน:ผมลองดูแล้วถ้า ตามขั้นตอนต่อไปนี้

1.เอา link True 16 mb + True fix 5mb มารวมกันจะเข้าเว็บนอกไม่ได้ ช้าๆ.. แล้วทุกครั้งที่เทส speed จะได้ ip ของ link true fix ตลอด แต่เทสแล้ว speed รวมกัน ประมาณ 20mb
2.เอา link True fix ออก เทส speed ได้ปกติ เข้าเว็บนอกได้ ไม่ช้า
3.ถ้าเอา link True 16 mb ออก ให้เลือกแต่ link True fix จะเป็นอาการเดิม (เข้าเว็บน้อกไม่ได้ ช้าๆ แฮ้งๆ)
4.ก็เลย สงใสว่ามีปัญหาที่ link True fix หรือป่าว ผมเลยลองเทส โดย ตั้งเป็น Bridge mode แล้วต่อกับ Wifi ปรากฎว่า ออกเนตได้ปกติ เข้าเว็บนอกได้ speed OK

งง เลยที่นี้.....(เป็นไปได้ไม่ครับว่า R042 เสีย) หรือต้อง config อะไรที่ผมยังไม่รู้ รบกวนท่านใดทราบ โปรดชี้แนะครับ

ขอบคุณครับ !!!

• ลองโทรศัพท์เช็คเส้น True Fix ได้มัียครับ ว่าเป็น package แบบไหนครับ ? เป็นเฉพาะ domestic หรือเปล่าครับผม ?

• ตรงนนี้งงๆ ไม่เข้าใจว่าต่อแบบไหนนะครับ :shock: " ผมเลยลองเทส โดย ตั้งเป็น Bridge mode แล้วต่อกับ Wifi ปรากฎว่า ออกเนตได้ปกติ เข้าเว็บนอกได้ speed OK " กำหนดอะไรเป็น bridge mode เหรอครับ, ADSL Modem ? แล้ว Wifi ของอะไรเหรอครับ มึนเลยครับผม :o

sys2u

โพสต์โดย blitzer เมื่อ ศุกร์ 22 มิ.ย. 2012 10:17 am

ผมกำลังจะตั้งกระทู็ถามคล้ายๆกันเข้ามาเจอกระทู้นี้ขออนุญาตรวมเลยนะครับ

ในส่วนของผมใช้ RV016 อยู่โดยที่มี WAN 3เส้น
- True Ultra 10M/1M
- 3BB 7M/512k
- True 8M/512k

อาการของผมตอนนี้คือเปิด website ต่างประเทศได้ช้ามากๆ
พวกไฟล์ update ของพวก Adobe, Microsoft นี่โหลดไม่ได้เลยครับขึ้น download fail

แต่ที่แปลกยิ่งกว่าคือ facebook ครับโหลดได้แต่ textส่วนพวกรูปภาพไม่ขึ้นเลย
แต่ถ้าผมเข้าเป็น https://www.facebook.com จะโหลดได้ทั้ง text+รูปเลยครับ (เปลี่ยนแค่ protocalแต่กลับใช้งานได้)

ผมเลยลองพวก website นอกที่ใช้งาน https ได้
ปรากฏว่าสามารถใช้งานได้ตามปกติ แต่ในทางกลับกัน ต่อให้เป็น website เดียวกันแต่เข้าเป็น http ธรรมดาๆจะโหลดไม่ขึ้นครับ
ผมละงงจริงๆ

ผมเลยลองดึงให้ออกเหลือแต่ WAN เดียวแล้วรอให้มันเรียนรู้ซักแป๊บนึงปรากฏว่าเข้าได้ปกติครับ
อาการหลายเป็นปลิดทิ้ง
ทั้งๆที่ผมก็ fix แล้วว่า IP range นี้ให้ออกทาง WAN เส้นไหน

คร่าวๆแล้วน่าจะเป็นอาการเดียวกันครับ

รบกวนขอคำปรึกษาหาแนวทางการแก้ไขครับ

sys2u เขียน:
zongzaaa เขียน:ผมเป็นคนนึงที่ใช้ RV042 มาตั้งแต่มันแปะโลโก้ Linksys จนตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น Cisco แล้ว
เลือกเป็น

• เทคนิคนี้แปลกดีครับ เดี่ยวขอไปลองดูมั่งนะครับผม :D

ไม่ทราบว่าได้ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ
blitzer

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 22 มิ.ย. 2012 1:19 pm

blitzer เขียน:ผมกำลังจะตั้งกระทู็ถามคล้ายๆกันเข้ามาเจอกระทู้นี้ขออนุญาตรวมเลยนะครับ

ในส่วนของผมใช้ RV016 อยู่โดยที่มี WAN 3เส้น
- True Ultra 10M/1M
- 3BB 7M/512k
- True 8M/512k

อาการของผมตอนนี้คือเปิด website ต่างประเทศได้ช้ามากๆ
พวกไฟล์ update ของพวก Adobe, Microsoft นี่โหลดไม่ได้เลยครับขึ้น download fail

แต่ที่แปลกยิ่งกว่าคือ facebook ครับโหลดได้แต่ textส่วนพวกรูปภาพไม่ขึ้นเลย
แต่ถ้าผมเข้าเป็น https://www.facebook.com จะโหลดได้ทั้ง text+รูปเลยครับ (เปลี่ยนแค่ protocalแต่กลับใช้งานได้)

ผมเลยลองพวก website นอกที่ใช้งาน https ได้
ปรากฏว่าสามารถใช้งานได้ตามปกติ แต่ในทางกลับกัน ต่อให้เป็น website เดียวกันแต่เข้าเป็น http ธรรมดาๆจะโหลดไม่ขึ้นครับ
ผมละงงจริงๆ

ผมเลยลองดึงให้ออกเหลือแต่ WAN เดียวแล้วรอให้มันเรียนรู้ซักแป๊บนึงปรากฏว่าเข้าได้ปกติครับ
อาการหลายเป็นปลิดทิ้ง
ทั้งๆที่ผมก็ fix แล้วว่า IP range นี้ให้ออกทาง WAN เส้นไหน

คร่าวๆแล้วน่าจะเป็นอาการเดียวกันครับ

รบกวนขอคำปรึกษาหาแนวทางการแก้ไขครับ

เลือกเป็น

ไม่ทราบว่าได้ผลเป็นอย่างไรบ้างครับ

• ยังไม่ได้ทดสอบเลยครับผม + อาการแปลกนะครับ เอาแบบนี้ได้มั๊ยครับ ลองเอากฏทั้งหมดออกก่อน แล้วให้เหลือแค่กฏ all traffic ของเครื่องเราให้ binding ออกไปแค่ WAN1 แล้วลองทดสอบอีกทีนะครับ เพราะทีมงานได้ทดสอบโดยการกด RESET ออกไปก่อน แล้วกำหนดกฏมาแค่ 1 ข้อก็สามารถทำงานได้ปกติครับ เลยอยากจะลองทดสอบดูว่า ถ้าไม่มี config อะไรเลย ยังเป็นอาการช้าหรือไม่นะครับผม

sys2u

โพสต์โดย blitzer เมื่อ ศุกร์ 22 มิ.ย. 2012 10:50 pm

blitzer เขียน:ผมกำลังจะตั้งกระทู็ถามคล้ายๆกันเข้ามาเจอกระทู้นี้ขออนุญาตรวมเลยนะครับ

[*] ยังไม่ได้ทดสอบเลยครับผม + อาการแปลกนะครับ เอาแบบนี้ได้มั๊ยครับ ลองเอากฏทั้งหมดออกก่อน แล้วให้เหลือแค่กฏ all traffic ของเครื่องเราให้ binding ออกไปแค่ WAN1 แล้วลองทดสอบอีกทีนะครับ เพราะทีมงานได้ทดสอบโดยการกด RESET ออกไปก่อน แล้วกำหนดกฏมาแค่ 1 ข้อก็สามารถทำงานได้ปกติครับ เลยอยากจะลองทดสอบดูว่า ถ้าไม่มี config อะไรเลย ยังเป็นอาการช้าหรือไม่นะครับผม

ผมลองลบ Protocal binding ออกหมอแล้ว Add เข้าไปแค่1 IP แบบ all trafic แล้ว
ตอนแรกก็เหมอืนว่าจะปกติครับ
พอใช้งานไปซักพักเริ่มออกอาการเดิมครับ
แต่ก็ยังดีกว่าก่อนลบทิ้งครับรอบนี้ยังเปิดได้แต่ช้ามากๆ
เพื่อความชัวร์เดี๋ยวผมลองใช้งานด้วยค่านี้ดูซัก 2-3 วันครับ
blitzer

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200