การทำ Load Balanced (เน็ตที่ใช้ไม่ได้ Fix IP WAN)

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

การทำ Load Balanced (เน็ตที่ใช้ไม่ได้ Fix IP WAN)

โพสต์โดย Tawatchai เมื่อ พุธ 29 ก.พ. 2012 3:13 pm

อินเตอร์เน็ตผมใช้เป็นของ Cat 30M/2M ทั้ง 2 Line แต่ IP Wan จะเปลี่ยนทุกครั้งที่เน็ตหลุด ถ้าผมใช้ตัว RV042 ทำ Load Balanced จะมีปัญหาในการใช้หรือเปล่าครับ เพราะดูจากในประทู้การทำ จะต้อง Config ค่า IPwan ทั้ง 2 Line ลงใน LinkSys RV042

ขอบคุณครับ
ธวัชชัย จิรสุขรุจี
Tawatchai

Re: การทำ Load Balanced (เน็ตที่ใช้ไม่ได้ Fix IP WAN)

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 29 ก.พ. 2012 3:42 pm

Tawatchai เขียน:อินเตอร์เน็ตผมใช้เป็นของ Cat 30M/2M ทั้ง 2 Line แต่ IP Wan จะเปลี่ยนทุกครั้งที่เน็ตหลุด ถ้าผมใช้ตัว RV042 ทำ Load Balanced จะมีปัญหาในการใช้หรือเปล่าครับ เพราะดูจากในประทู้การทำ จะต้อง Config ค่า IPwan ทั้ง 2 Line ลงใน LinkSys RV042

ขอบคุณครับ

• ไม่มีปัญหาในการใช้งานอะไรนะครับผม เพราะโดยปกติประมาณ 95% ก็จะเป็น Internet ที่ไม่เป็น Fixed อยู่แล้วครับผม เราสามารถใช้งานได้ปกติครับ แต่ถ้าต้องการใช้งานพวก VPN อาจจะต้องสมัครการใช้งานของ DYNDNS ซึ่งอาจจะมีค่าใช้จ่ายรายปีด้วยนะครับ แต่ถ้าใช้งานรวม Internet อย่างเดียวก็ไม่มีอะไรครับ สบายมากครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: การทำ Load Balanced (เน็ตที่ใช้ไม่ได้ Fix IP WAN)

โพสต์โดย Tawatchai เมื่อ พฤหัสฯ. 01 มี.ค. 2012 8:46 am

ผมจำเป็นต้องใช้ VPN ด้วย และ เน็ต ทั้ง 2 Line ที่ผมใช้อยู่เมื่อสมัคร Dyndns แล้ว และได้ ชื่อ โดเมน ผมต้องเอาชื่อที่สมัครได้นี้ไปใส่ในค่า Config ใน RV042 ตรง WAN 1 , WAN 2 ใช่ไหมครับ

อีกเรื่องครับ อุปกรณ์ Linksys RV042 กับ Crisco RV042 2 ตัวนี้ต่างกันอย่างไร

ขอบคุณครับ
Tawatchai

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 01 มี.ค. 2012 1:13 pm

Tawatchai เขียน:ผมจำเป็นต้องใช้ VPN ด้วย และ เน็ต ทั้ง 2 Line ที่ผมใช้อยู่เมื่อสมัคร Dyndns แล้ว และได้ ชื่อ โดเมน ผมต้องเอาชื่อที่สมัครได้นี้ไปใส่ในค่า Config ใน RV042 ตรง WAN 1 , WAN 2 ใช่ไหมครับ

อีกเรื่องครับ อุปกรณ์ Linksys RV042 กับ Crisco RV042 2 ตัวนี้ต่างกันอย่างไร

ขอบคุณครับ

• ตอนนี้ DYNDNS จะเป็นบริการแบบเก็บตังแล้วครับ จะไม่ฟรีเหมือนเมื่อก่อน แต่จะบอกว่าใช้งานดีมากกว่าแบบฟรีเยอะเลยละครับ :D ดังนั้นถ้าเราต้องใช้งาน VPN ด้วย ก็แนะนำให้ใช้ DYNDNS แบบ Paid ไปเลยดีกว่าครับ ใช้งานได้ดีไม่มีปัยหาอะไรครับผม การกำหนดค่าก็ตามนั้นเลยครับ เอาไปใส่ใน WAN1 หรือ WAB2 ตามที่เราต้องการครับ

• Linksys RV042 กับ Cisco RV042 ต่างกันตรง firmware ที่เปลี่ยนไปครับ แต่การทำงานเหมือนกัน 98% ครับ ต่างกันนิดหน่อยไม่มากครับผม เราสามารถเอา 2 รุ่นมาใช้แทนกันได้ปกติไม่มีปัยหาอะไรครับผม ลองดูลิงค์นี้นะครับ / 2.0 ตั้งค่า VPN IPSEC ระหว่าง CISCO RV042 และ Linksys RV042
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200