สอบถามปัญหาของ Cisco RV042 หน่อยครับ

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

สอบถามปัญหาของ Cisco RV042 หน่อยครับ

โพสต์โดย Login เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ก.พ. 2012 4:28 pm

คือผมมี internet อยู่ 2 สายของ 3BB ทั้งสองสเส้น แล้วผมได้เอาตัว RV042 มากะทำโหลดบาลานซ์
พอเซ็ตอัพทุกอย่างหมดแล้ว เป็นโหมด Loadbalance แล้ว แต่มันมีปัญหาตรงที่ว่า มันเสียบเน็ตได้ทีละสายครับ
คือจะเสียบสายให้มัน Connect พร้อมกันทั้งสองเส้นไม่ได้ ถ้าเสียบสายเน็ตเข้าแทั้งสองเส้นแล้ว user จะออกเน็ตไม่ได้เลยครับ
เน็ตตัดไปเฉย ๆ เลย ต้องถอดสายใดสายนึงออกก่อน แล้วรอสักครู่ถึงจะกลับมาใช้งานได้อีก

ทั้ง ๆ ที่เช็ค status แล้วก็ปกติดี เน็ตก็คอนเน็ตท้งสองสาย หรือตรงนี้จะเป็นปัญหาที่อุปกรณ์ครับ ผมควรส่งเคลมกับทาง Cisco ไหมครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Login

Re: สอบถามปัญหาของ Cisco RV042 หน่อยครับ

โพสต์โดย Login เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ก.พ. 2012 4:29 pm

ไม่ได้แยกเน็ตแยกเกมใด ๆ นะครับความตั้งใจของผมแค่ใช้เป็น Auto loadbalance เท่านั้นเอง แต่สงสัยว่าปัญหาที่เกิดขึ้นมาจากสาเหตุใดครับ
Login

Re: สอบถามปัญหาของ Cisco RV042 หน่อยครับ

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ ศุกร์ 10 ก.พ. 2012 11:19 am

Login เขียน:ไม่ได้แยกเน็ตแยกเกมใด ๆ นะครับความตั้งใจของผมแค่ใช้เป็น Auto loadbalance เท่านั้นเอง แต่สงสัยว่าปัญหาที่เกิดขึ้นมาจากสาเหตุใดครับ

ตัว Cisco RV042 เป็นของ V3 ตัวใหม่เลยหรือเปล่า ถ้าใช้ให้ Upgrade Firmware Download Firmware RV0XX-v4.0.2.08-tm(for V3)

แต่ถ้าเป็น V2 ตัวเก่าไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ตั้งโหมด Load Balanced แล้วนะ

3BB ปกติจะไม่ยอมให้ ping ขา Default Gateway ทำให้หลักการ ของ Load Balanced มองว่าเส้นของ 3bb ไม่มี internet เข้ามาส่วนมาผมจะให้ไปเช็คที่ ISP Host แล้วระบขา DNS หรือ IP ที่สามารถ ping ออกไปเจอผมจะใส่ของ ทรูนะครับ 203.144.207.29

รูปภาพ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
vit_et07

โพสต์โดย Login เมื่อ เสาร์ 11 ก.พ. 2012 10:52 pm

vit_et07 เขียน:
Login เขียน:ไม่ได้แยกเน็ตแยกเกมใด ๆ นะครับความตั้งใจของผมแค่ใช้เป็น Auto loadbalance เท่านั้นเอง แต่สงสัยว่าปัญหาที่เกิดขึ้นมาจากสาเหตุใดครับ

ตัว Cisco RV042 เป็นของ V3 ตัวใหม่เลยหรือเปล่า ถ้าใช้ให้ Upgrade Firmware Download Firmware RV0XX-v4.0.2.08-tm(for V3)

แต่ถ้าเป็น V2 ตัวเก่าไม่น่าจะมีปัญหานะครับ

ตั้งโหมด Load Balanced แล้วนะ

3BB ปกติจะไม่ยอมให้ ping ขา Default Gateway ทำให้หลักการ ของ Load Balanced มองว่าเส้นของ 3bb ไม่มี internet เข้ามาส่วนมาผมจะให้ไปเช็คที่ ISP Host แล้วระบขา DNS หรือ IP ที่สามารถ ping ออกไปเจอผมจะใส่ของ ทรูนะครับ 203.144.207.29

รูปภาพ

เป็นตัวล่าสุดของ Cisco เลยครับ กล่องไม่ใช่ Linksys แล้ว
ขอบคุณมากครับ ยังไงจะลองทำตามขั้นตอนที่แนะนำมาอีกทีนะครับ แล้วจะมารายงานผลครับ
Login

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200