ต้องการทำระบบ VPN สำหรับเชื่อมต่อสำนักงานควรทำยังไง

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

ต้องการทำระบบ VPN สำหรับเชื่อมต่อสำนักงานควรทำยังไง

โพสต์โดย tazaki เมื่อ พุธ 21 ก.ย. 2011 3:33 pm

มีสำนักงาน 2 สำนักงาน มีเครื่องตามนี้ สำนักงานเล็ก(ออฟฟิตติดต่องาน) มีคอมอยู่ 3 เครื่อง ปริ้นเตอร์ 1 เครื่อง คอมพิวเตอร์ 1 (A) เครื่องทำหน้าที่เป้นเหมือนเซฟเวอร์ มีโปรแกรมสำนักงาน และไฟล์งานทุกอย่างอยู่ในเครื่อง เป็น xp ปกติ อีก 2 เครื่อง(B)กับ (C) ใช้เหมือนเครื่องลูก ดึงโปรแกรมสำนักงานกับงานทุกอย่างมาใช้ และใช้ปริ้นเตอร์ร่วมกัน อีก 1 สำนักงานเป้นสำนักงานใหญ่ (โชว์รูม) มีคอมพิวเตอร์ทั้งหมด 6 เครื่อง 1 เครื่องทำหน้าที่เหมือนเซฟเวอร์ (D) เชื่อมต่อกับเครื่องที่ทำหน้าที่เป็นเหมือนเซฟเวอร์ของสำนักงานเล็ก(ออฟฟิตติดต่องาน) หรือเครื่อง (A) เชื่อมต่อเเพื่อเอาโปรแกรมสำนักงานและไฟล์งานต่างๆ มาแชร์ให้ เครื่องอีก5เครื่องที่เหลือใช้งานโปรแกรมสำนักงานและไฟล์งานต่อจากเครื่องที่ทำหน้าที่เหมือนเซฟเวอร์(D) ใช้ XP ปกติ

อยากถามว่าต้องใช้ระบบแบบไหนถึงจะรวดเร็วและใช้อุปกรณ์อะไรบ้างให้การเชื่อมต่อสองสำนักงานเข้าด้วยกัน
tazaki

Re: ต้องการทำระบบ VPN สำหรับเชื่อมต่อสำนักงานควรทำยังไง

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 ก.ย. 2011 3:39 pm

tazaki เขียน:มีสำนักงาน 2 สำนักงาน มีเครื่องตามนี้ สำนักงานเล็ก(ออฟฟิตติดต่องาน) มีคอมอยู่ 3 เครื่อง ปริ้นเตอร์ 1 เครื่อง คอมพิวเตอร์ 1 (A) เครื่องทำหน้าที่เป้นเหมือนเซฟเวอร์ มีโปรแกรมสำนักงาน และไฟล์งานทุกอย่างอยู่ในเครื่อง เป็น xp ปกติ อีก 2 เครื่อง(B)กับ (C) ใช้เหมือนเครื่องลูก ดึงโปรแกรมสำนักงานกับงานทุกอย่างมาใช้ และใช้ปริ้นเตอร์ร่วมกัน อีก 1 สำนักงานเป้นสำนักงานใหญ่ (โชว์รูม) มีคอมพิวเตอร์ทั้งหมด 6 เครื่อง 1 เครื่องทำหน้าที่เหมือนเซฟเวอร์ (D) เชื่อมต่อกับเครื่องที่ทำหน้าที่เป็นเหมือนเซฟเวอร์ของสำนักงานเล็ก(ออฟฟิตติดต่องาน) หรือเครื่อง (A) เชื่อมต่อเเพื่อเอาโปรแกรมสำนักงานและไฟล์งานต่างๆ มาแชร์ให้ เครื่องอีก5เครื่องที่เหลือใช้งานโปรแกรมสำนักงานและไฟล์งานต่อจากเครื่องที่ทำหน้าที่เหมือนเซฟเวอร์(D) ใช้ XP ปกติ

อยากถามว่าต้องใช้ระบบแบบไหนถึงจะรวดเร็วและใช้อุปกรณ์อะไรบ้างให้การเชื่อมต่อสองสำนักงานเข้าด้วยกัน

• เราก็สามารถเชื่อมต่อ VPN ตามปกติได้เลยนะครับ เพราะดูแล้วก็ใช้งานเฉพาะแชร์ไฟล์ กับโปรแกรมสำนักงานเท่านั้นนะครับผม + ใช้ VPN Router วางไว้ที่ฝั่ง สำนักงานใหญ่และสาขา จากนั้นก็เชื่อมต่อ VPN กันก็เรียบร้อยแล้วครับ จะใช้เป็น RV042 ทั้ง 2 สาขาก็ได้นะครับ หรือจะใช้ที่สำนักงานใหญ่เป็น RV042 และใช้ที่สำนักงานเป็น AG241 ก็ได้ครับ แต่ไม่แนะนำให้ใช้ AG241 ทั้ง 2 สาขานะครับ เพราะมันจะค่อนข้างช้าไปหน่อยครับ ลองดูตัวอย่างตามนี้นะครับ :D / วิธีการติดตั้ง VPN แบบ Site-To-Site สำหรับ Linksys AG241 กับ Linksys AG241
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

Re: ต้องการทำระบบ VPN สำหรับเชื่อมต่อสำนักงานควรทำยังไง

โพสต์โดย tazaki เมื่อ พุธ 21 ก.ย. 2011 3:53 pm

จะมีปัญหาเรื่องหลุดจากการเชื่อมต่อกันบ่อยรึป่าวครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับ ADSL ของเราว่าจะหลุดบ่อยรึป่าว

ถ้าใช้ RV042 ทั้งสองตัว จะไวกว่า ใช้ RV042กับAG241

แล้วก็สามารถเอาตัวส่งสํญญาณไวเลสตัวอื่นมาต่อเพื่อส่งสัญญาณไวเลสได้เลยรึป่าวครับ และเอา swither มาต่อเพิ่มได้เลยด้วยไหมครับ
tazaki

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พุธ 21 ก.ย. 2011 4:33 pm

tazaki เขียน:จะมีปัญหาเรื่องหลุดจากการเชื่อมต่อกันบ่อยรึป่าวครับ หรือว่าขึ้นอยู่กับ ADSL ของเราว่าจะหลุดบ่อยรึป่าว

• ขึ้นอยู่กับคุณภาพของ ADSL ครับผม เพราะอุปกรณ์จะสร้าง VPN Tunnel ผ่านไปบน ADSL Internet อีกทีนะครับ ดังนั้นถ้า ADSL มีปัญหา ตัว VPN ก็จะมีปัญหาด้วยครับผม

ถ้าใช้ RV042 ทั้งสองตัว จะไวกว่า ใช้ RV042กับAG241
แล้วก็สามารถเอาตัวส่งสํญญาณไวเลสตัวอื่นมาต่อเพื่อส่งสัญญาณไวเลสได้เลยรึป่าวครับ และเอา swither มาต่อเพิ่มได้เลยด้วยไหมครับ

• ถ้าใช้ RV042 ก็จะเจ๋งเลยละครับ เร็วกว่า อึดกว่าครับ และตัว AG241 จริงๆแล้ว ทาง Linksys เลิกผลิตไปแล้วนะครับ ที่ยังเหลืออยู่จะเป็นของ lot สุดท้ายที่สั่งมาเก็บไว้ก่อนที่เค้าจะเลิกผลิตนะครับ ดังนั้นถ้า AG241 เสีย ก็จะได้เปลี่ยนสินค้าเป็นตัวอื่นไปแทนครับ แต่ถ้า RV042 ก็ยังอยู่ในการผลิตอีกนานครับผม

• ในกรณีที่เราต้องการกระจายสัญญาณไร้สาย เราก็สามารถเอา AP เช่น Linksys WRT54GL, E1000, E2000, E3000 หรือ UBNT PICO M2HP มาเชื่อมต่อด้านหลังได้เลยครับ โดยเครื่องที่เชื่อมต่อเข้ามาทาง Wireless ก็จะสามารถเชื่อมต่อ VPN ได้เหมือนกับเครื่องที่เชื่อมต่อด้วยสายทุกประการครับผม :D
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

ภาพประจำตัวสมาชิก
sys2u
Administrator

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200