1.0 แนะนำ Cisco SMB RV042-v3 Version ล่าสุด

ติดตั้งเครือข่ายวีพีเอ็น (VPN) เพื่อเชื่อมต่อสำนักงานและสาขา
การเชื่อมต่อแบบ Site-To-Site และ Mobile VPN, การติดตั้ง Load-Balanced Router

1.0 แนะนำ Cisco SMB RV042-v3 Version ล่าสุด

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 30 มิ.ย. 2011 8:32 pm

รูปภาพ 1.0 แนะนำ Cisco SMB RV042-v3 Version ล่าสุด
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

บทความเป็นการแนะนำวิธีการใช้งานซึ่งเหมือนกับ RV042 ที่เป็น Version ก่อน แต่เมนูและหน้าการคอนฟิต ของ V3 นี้จะแตกต่างไปเท่านั้นและ Feature ที่มีเพิ่มขึ้น เช่น VPN , IPV6 , Routing Table , Content Filter Time ฯ

รูปภาพ

เข้าหน้าควบคุมการใช้งาน CiscoSMB RV042V3

1. เมื่อเชื่อมต่อคอมพิวเตอร์เข้า port LAN ของ RV042 ตรวจสอบ IP

รูปภาพ

2. Default IP ของ Rv042 : 192.168.1.1 เปิดเข้าผ่าน IE

รูปภาพ

3. รับบบ Security ของ IE จะทำงานให้เลือก
    Continue To This Webpage ต่อไป

รูปภาพ

4. Login
    Username : admin
    Passwoed : admin

รูปภาพ

5. เมนูหลัก SYSTEM SUMMARY
    เมนูนี้ไว้ตรวจสอบ ข้อมูล
    Serial Nubmer
    Firmware ล่าสุด ดาวน์โหลด และสามารถทำการ Firmware Upgrade ที่เมนู System Management -> Firmware Upgrade
    วัน/เวลาของระบบ
    ตรวจสอบสถานะของขา WAN 1 & 2 ที่มีเข้ามา
    ตรวจสอบสถานะการใช้งานของ Port LAN ที่เชื่อมต่ออยู่

รูปภาพ

เมนู Setup

1. หัวข้อ
    Network

รูปภาพ

เป็นการตั้งค่าเครือข่ายของอุปกรณ์ ทั้ง LAN & WAN
    ผู้ใช้สามารถเลือกรูปแบบ Protocol IPV4 Only หรือ Dual-Stack IP (IPV4&IPV6)
    สามารถเปลี่ยนแปลงค่า IP Address ของ Local ใหม่ได้ที่ Lan Setting
    คั้งค่าเครือข่าย WAN เพื่อเชื่อมต่อ INTERNET
    ตั้ง Port DMZ ใช้งาน

รูปภาพ

WAN Setting - เลือกรูปแบบการเชื่อมต่อ WAN
    Optain an IP automatically
    Static ip
    PPPOE

รูปภาพ

2. หัวข้อ
    Password

รูปภาพ

เปลี่ยนชื่อ&รหัสผ่านของ admin ใหม่เพื่อความปลอดภัย และ ยังสามารถปรับการเปลี่ยนรหัสตามวันที่ต้องการเปลีั่ยนใหม่

รูปภาพ

3. หัวข้อ
    Time

รูปภาพ

ผู้ใช้สามารถระบุวันเวลาของตัว Router ให้ตรงกับเวลาในปัจจุบัน เพื่อรองรับโหมดกำหนดการใช้งานต่างๆ

รูปภาพ

4. หัวข้อ
    DMZ Host

รูปภาพ

ตั้ง Port DMZ ใช้งาน โดบชี้ที่ ip ของ Server ที่ตั้งไว้ภายใน

รูปภาพ

5. หัวข้อ
    Forwarding

รูปภาพ

เป็นการตั้ง Port Forwarding จากภายนอกเข้ามาที่เครื่องภายในโดย port ที่ระบุต้องตรงกัน
    Port Triggering รองรับให้เครื่องภายในสามารถเข้าไปใช้งานเครื่องภายในที่ทำ Forward ออกไปได้
    เช่น วิธีติดตั้ง Linksys RV042 ให้สามารถใช้งานกับ Warcraft DotA , วิธีการติดตั้งอุปกรณ์ Linksys WVC54GCA Wireless Camera

รูปภาพ

6. หัวข้อ
    UPNP

รูปภาพ

การทำงานจะเหมือนกับ Port Forwarding แต่ช่วยให้การงานเกี่ยวกับ NAT ที่มีปัญหา หรือ peer to peer ทำงานได้ดียิ่งขึ้น

รูปภาพ

7. หัวข้อ
    One-to-One NAT

รูปภาพ

เอาไว้สำหรับ NAT เครื่อง-ต่อ-เครื่อง แบบ All Ports จากภายนอกเข้ามาด้านในระบบเครือข่ายของเราครับ ใช้ในกรณีที่เราได้ Public IP Address มาหลายๆ เบอร์แล้วต้องการที่จะตั้ง Server ภายในของเราครับผม
    เกี่ยวกับ RV042 - One-to-One NAT
    กรณีที่ตั้งเครื่อง Web Server / DNS Server

รูปภาพ

8. หัวข้อ
    MAC Address Clone

รูปภาพ

ผู้ใช้สามารถ Clone MAC Address ของขา WAN ได้ทั้ง 2 เส้น

รูปภาพ

โดยสามารถเลือกใส่ MAC Address ได้เองหรือ เลือกใ้ช้จาก LAN เครื่องที่ต่อเข้ามาอยู่
    เป็นการบอกว่า WAN ที่เชื่อมตาเป็น MAC Address อื่นป้องกันการโจมตีจากภายนอกได้

รูปภาพ

9. หัวข้อ
    Dynamic DNS

รูปภาพ

เป็นการระบุขา WAN 1& 2 เป็นชื่อ Host ที่ได้สมัครไว้
    เ้ช่น NO-IP , DynDNS.com

รูปภาพ

นำ Host ที่สมัครนำมาใส่ และตรวจสอบ Status
    อยากทราบเรื่องการทำ DDNS ใน RV042 ครับ

รูปภาพ

10. หัวข้อ
    Advanced Routing

รูปภาพ

เป็นการ Route Table ให้ตัวอุปกรณ์สามารถเร้าไปหาได้
    ต้องการทำ routing เพื่อแชร์ข้อมูล

รูปภาพ

เมนู DHCP

1. หัวข้อ
    DHCP SETUP

รูปภาพ

เป็นการตั้งให้ RV042 แจก ip address ในระบบหรือปิดการแจก DHCP
    หรือ
    [ur=http://www.sys2u.com/xpert/viewtopic.php?f=5&t=97]ควบคุมการออก internet จำกัดเฉพาะผู้ได้รับอณุญาติ[/url]

รูปภาพ

รูปภาพ

2. หัวข้อ
    DHCP Status

รูปภาพ

ตรวจสอบผู้ใช้งานอยู่ในระบบ

รูปภาพ

เมนู System Menagement

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เมนู Port Management

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เมนู Firewall

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เมนู VPN

รูปภาพ

รูปภาพ

เมนู VPN

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

เมนู LOG

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้อมูลสินค้าแบบมัลติมีเดีย (Multimedia)

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
แก้ไขล่าสุดโดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 09 ส.ค. 2012 6:44 pm, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 1.0 แนะนำ Cisco SMB RV042-v3 Version ล่าสุด

โพสต์โดย popsekahos เมื่อ จันทร์ 18 ก.ค. 2011 6:25 pm

รบกวนแนะนำวิธี setup ได้มัยครับ เน็ต tot 4 m 2 สาย เพราะทดลองทำมา 3 วันแล้วไม่ได้ซักที่ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
popsekahos

Re: 1.0 แนะนำ Cisco SMB RV042-v3 Version ล่าสุด

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 18 ก.ค. 2011 8:54 pm

popsekahos เขียน:รบกวนแนะนำวิธี setup ได้มัยครับ เน็ต tot 4 m 2 สาย เพราะทดลองทำมา 3 วันแล้วไม่ได้ซักที่ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย popsekahos เมื่อ จันทร์ 18 ก.ค. 2011 10:15 pm

sys2u เขียน:
popsekahos เขียน:รบกวนแนะนำวิธี setup ได้มัยครับ เน็ต tot 4 m 2 สาย เพราะทดลองทำมา 3 วันแล้วไม่ได้ซักที่ รบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

ขอบคุณครับ แล้ว isp host ของ tot เป็นตัวนี้เลยหรือป่าวครับ ตัวที่ 2 ใช่มัยครับ 202.183.255.20
แนบไฟล์
kb004-08.gif (18.64 KiB) เปิดดู 41476 ครั้ง
popsekahos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ จันทร์ 18 ก.ค. 2011 10:32 pm

popsekahos เขียน:
sys2u เขียน:

ขอบคุณครับ แล้ว isp host ของ tot เป็นตัวนี้เลยหรือป่าวครับ ตัวที่ 2 ใช่มัยครับ 202.183.255.20

• แบบนี้ดีกว่าครับผม พอดีว่ายังไม่ได้ไปแก้รูปเดิมนะครับผม ให้เราทำการ " เอา Default Gateway ออกทั้งหมด" นะครับ ให้เหลือแค่ ISP Host อย่างเดียวจะดีกว่าครับ เพราะ Default Gateway หลังๆ วันดีคืนดี ทาง ISP เค้าชอบไปปิดๆ เปิด Default Gateway แล้วทำให้มีผลกับระบบการตรวจสอบลิงค์ของ RV042 ครับ

• ส่วน ISP Host จะใส่เป็นเครื่องอะไรก็ได้นะครับ โดยถ้าเป็นที่ Office ของ SYS2U.COM จะใส่เป็น 203.144.207.29 (DNS Server ของ True) และั 209.85.175.105 (www.google.com) ครับ จะใส่อะไรก็ได้เอาตามสะดวกเลยครับผม โดยให้ใส่ IP Address ของ Server ที่อยู่บน Internet ที่เราสามารถจะใช้ในการอ้างอิงได้นะครับผม :D

sys2u

โพสต์โดย popsekahos เมื่อ พฤหัสฯ. 21 ก.ค. 2011 8:46 am

ตอนนี้ติดตั้งได้แล้วครับ เน็ต tot 2 สาย ทำเป็น Load Balance (Auto Mode) แต่มีปัญหา
1. เข้าเว็บที่มีการ login จะไม่สามารถทำงานได้เลย ส่งสัยเป็นเพราะ load balance เราจะสามารถกำหนดได้มัยว่า เว็บนี้ให้ออก wan 1
2. ถ้ามีการ dowload เรากำหนดได้มัยว่าให้ไปใช้งาน wan 2
3. ตัว rv042 v3 สามารถกำหนดให้ผู้ใช้งาน ต้องทำการ login ก่อนใช้งาน internet ได้หรือป่าวครับ ค้นในเว็บแล้วเห็นว่าทำไม่ได้
ขอบคุณมากครับ
popsekahos

โพสต์โดย sys2u เมื่อ พฤหัสฯ. 21 ก.ค. 2011 11:10 am

popsekahos เขียน:ตอนนี้ติดตั้งได้แล้วครับ เน็ต tot 2 สาย ทำเป็น Load Balance (Auto Mode) แต่มีปัญหา
1. เข้าเว็บที่มีการ login จะไม่สามารถทำงานได้เลย ส่งสัยเป็นเพราะ load balance เราจะสามารถกำหนดได้มัยว่า เว็บนี้ให้ออก wan 1

2. ถ้ามีการ dowload เรากำหนดได้มัยว่าให้ไปใช้งาน wan 2

• การที่เครื่อง PC ทำการดาวน์โหลดไฟล์จะใช้พอร์ทอยู่ 2 ประเภทครับ
    1. Passive FTP = พอร์ท 80 หรือ พอร์ท 1024+
    2. Active FTP = พอร์ท 20/21
  • ดังนั้นถ้าเราต้องการจะให้พอร์ทต่างๆ เหล่านี้ไปออก WAN2 เราก็สามารถกำหนด Protocol Binding ให้ไปที่ WAN2 ได้เลยครับ แต่ว่า ในกรณีของพอร์ท 80 นั้นก็อาจจะทำให้เวลาเล่น web ก็อาจจะโดนบังคับไปที่ WAN2 ได้ครับ ดังนั้นแล้วแต่เราจะกำหนดนะครับ โดยพื้นฐานจะกำหนดโดยพอร์ท, เครื่องต้นทาง และเครื่องปลายทาง เพราะอุปกรณ์ทุกตัวจะไม่รู้ว่าตอนนี้มันกำลังทำงานดาวน์โหลดหรือเปล่านะครับ มันจะรู้แค่ว่าตอนนี้ใช้พอรืทอะไรแล้วไปที่ไหนเท่านั้นนะครับ ลองดูตามตัวอย่างด้านบนนะครับผม แล้วลองประยุกต์ดูครับ :D

3. ตัว rv042 v3 สามารถกำหนดให้ผู้ใช้งาน ต้องทำการ login ก่อนใช้งาน internet ได้หรือป่าวครับ ค้นในเว็บแล้วเห็นว่าทำไม่ได้
ขอบคุณมากครับ

• Linksys RV042 ไม่ร้องรัยการทำงานแบบ HotSpot ครับผม พวกที่รองรับ HotSpot Function จะเป็นพวก Mikrotik ครับ ลองดูที่นี่นะครับ -> วิธีทำ Hotspot บน MikroTik RB750G (1 Internet)

sys2u

โพสต์โดย kob เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 5:49 pm

ช่วยหน่อยครับ rv 042 ของcisco เข้าเน็ตไม่ได้ครับ พอเปลื่อนโมเดม เป็น บริตโหมดแล้วเอามาเสียบเข้ากับ rv042 ของcisco แล้วไม่เข้าเน็ตครับ หน้านี้ไม่พร้อมใช้งานนะครับ ช่วยที่ครับ mail
บอกหน่อยครับผมทำไม่ได้จริงๆ kobnon@hotmail.com ขอบคุณมากครับ
kob

โพสต์โดย kob เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 5:56 pm

ของผมเป็นของ tot9 m เป็นของ บิลเลียล และ 3bb 6m เป็นของ เหวย นะครับ และจะตั้งค่า RV042 ของ cisco ครั้งแรกต้องตั้งยังไงครับคือดูตัวอย่างในเน็ตแล้วแต่ไม่มีวิธีเช็ตค่าที่ระคั้นตอนเหมือน linksys นะครับ ผมเลยทำไม่ถูก
ผมขอแค่แยกเน็ต และเกมสองก็พนครับ ขอบคุณครับ
kob

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พุธ 27 ก.ค. 2011 5:57 pm

kob เขียน:ช่วยหน่อยครับ rv 042 ของcisco เข้าเน็ตไม่ได้ครับ พอเปลื่อนโมเดม เป็น บริตโหมดแล้วเอามาเสียบเข้ากับ rv042 ของcisco แล้วไม่เข้าเน็ตครับ หน้านี้ไม่พร้อมใช้งานนะครับ ช่วยที่ครับ mail
บอกหน่อยครับผมทำไม่ได้จริงๆ kobnon@hotmail.com ขอบคุณมากครับ

ไม่ทราบ modem เป็นของรุ่นไหนครับเพราะทีเจอกับพวก 3bb กับ true พวก modem ที่แถมมาพอเอามาทำเป็น Bridge แล้วจะมีปัญหาครับ แนะนำให้หา modem ที่ไม่ได้แถมมา เช่น DSL-526B ก็ได้ ส่วนการ SET Bridge ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดโหมดนี้ ที่ port lan ของ modem จะไม่แจก ip มาให้เครื่องที่มาต่อนะครับ แต่ถ้าแจกแบบนี้ตัวอุปกรณ์อาจจะมีปัญหาแล้วครับ
ส่วนการที่ RV042 จะออก internet ไม่ได้นั้นสำคัญคือ modem ที่เอามา Bridge อยู่เพราะตัว RV042 แค่ตั้ง PPOE ของ WAN ที่เอา่เข้ามาให้ถูกก็ได้แล้ว ดู สถานะว่า WAN ที่ตัุ้งค่ามี ตัวเลขหรือ IP จาก ISP มาหรือไม่
vit_et07

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง ติดตั้ง VPN & Load Balanced Router Linksys RV042, AG241, WRV200