2.1 ตั้งค่าอุปกรณ์ AirLive AIR3G ทำงานเป็น HotSpot WiFi

วิธีการติดตั้ง และปรับแต่งอุปกรณ์ AirLive ทุกรุ่น
ให้รองรับการทำงานที่หลาก หลายความต้องการ

2.1 ตั้งค่าอุปกรณ์ AirLive AIR3G ทำงานเป็น HotSpot WiFi

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ พฤหัสฯ. 19 ส.ค. 2010 5:10 pm

รูปภาพ 2.1 ตั้งค่าอุปกรณ์ AirLive AIR3G ทำงานเป็น HotSpot WiFi
บทความสำหรับ: ผู้ที่มีความรู้เกี่ยวกับระบบเครือข่ายในระดับเบื้องต้นถึงปานกลาง (v1.1)
โดย วิทวัส โฉมประเสริฐ, ศุภสิทธิ์ ศิริพานิชกร

คำถาม

1.ถ้าต้องการกระจายไร้สายแบบมีระับบ login หรือ ระบบ Authentication ในระบบของผู้ใช้ที่มี User ไม่มากควรใช้อุปกรณฺ์ AirLive AIR3G ผู้ใช้งานควรวางระบบอย่างไร ?

คำตอบ

อุปกรณ์ Wireless HotSpot Gateway แบบ 3G / ADSL ความเร็วสูง 150 Mbps (1T1R 802.11b/g/n) + มาพร้อมด้วยระบบ HotSpot รองรับ 40 บัญชีผู้ใช้งาน (ใช้พร้อมกันได้ 20 บัญชี), เสาอากาศ 5 dBi กำลังส่งสูง 1000 mW รองรับ 4 โหมดการทำงาน ลดจุดอับการรับ-ส่งสัญญาณ เหมาะสำหรับหอพัก และอาคารสำนักงานที่ต้องการระดับความแรงของสัญญาณสูง (สามารถเปลี่ยนเสาอากาศได้) รองรับ 12VDC Passive PoE (ไม่รวมในกล่อง) เหมาะสำหรับหอพักขนาดเล็ก !
โหมดบนอุปกรณฺ AIRLIVE AIR3G ที่จะมาแนะนำเป็นการทำระบบ Wireless Hotspot ในระบบ AIR3G ซึงรองรับจำนวนการใช้งานไม่มากนักเหมาะสำหรับ ระบบ อพาร์เมนท์ ที่มีผู้ใช้งานจำนวน ไม่เกิน 20 user หรือ ระบบที่จุดบริการไม่มี ADSL เข้าถึง ก็สามารถมองหา 3G ซึ่งเป็นระบบ Internet ที่ถือว่าได้ความเร็วในระดับที่สูงบนไร้สายโดยผ่านเครือข่าย ผู้ให้บริการโทรศัพท์ ทั่วไป ซึ่ง AIR3G ก็ยังรองรับระบบที่ว่านี้ด้วย พูดง่ายๆ ก็คือ ผู้ใช้อยากได้ระบบ Login แบบ Authentication แต่ ADSL เข้าไม่ถึงก็มองดูอุปกรณ์ตัวนี้ได้เลย

รูปภาพ

จากรูป เป็นการออกแบบ AirLive AIR3G ที่เป็น Router + Wireless Hotspot โดยนำคุณสมบัติของ LoadBalanced Linksys by Cisco RV042 มาร่วมใช้งานในระบบให้ตัว AirLive AIR3G เพิ่มประสิทธิภาพในการใช้งานความเร็ว Intenet มากขึ้น และ นำ AIRCARD 3G ที่เป็น USB Modem แบบ 3G มาทำเป็น Backup กรณีที่ WAN ของ AIR3G มีปัญหา หรือ เครือข่าย ADSL เกิดล่มขึ้นมา ตัวอุปกรณ์ AIR3G ก็จะสลับไปใช่้งานที่ USB Modem 3G ให้อัตโนมัติ ทำให้ผู้ใช้งานในระบบ ไม่เกิดปัญหา ในการใช้งาน การกระจายไร้สายแต่ละชั้นจะใช้ อุปกรณ์ AirLive WL5460APV2 ใช้งานเป็น Access Point 400mw กระจายแต่ละชั้น

ขั้นตอนตั้งค่า AirLive AIR3G (ตั้งค่าเชื่อมต่อ Internet)

1. ตั้งค่าของ Local รับอัตโนมัติ หรือ FIX IP เครื่องเพื่อเข้าไปตั้งค่า ให้อยู่ในวงเดียวกับ AirLive AIR3G

รูปภาพ

2. ทดสอบใช้ command เรียกไปหา AirLive AIR3G

รูปภาพ

3. เปิด web browser โดย Default IP address บน AirLive AIR3G คือ
    192.168.1.254

รูปภาพ

4. ระบบจะให้ login เข้าไปคอนฟิคค่่าบนอุปกรณ์ AirLive AIR3G
    User Name : admin
    Password : airlive

รูปภาพ

5. ตั้งค่าใช้งานที่ Port WAN ของ AirLive AIR3G ไปที่เมนู
    Internet Settigs
    Internet Source : รูปแบบการเชื่อมต่อ Internet ดังนี้
    ๐ 3G Only : ใช้งาน Internet ที่ USB Modem 3G เท่าันั้น
    ๐ WAN Only ใช้งาน Internet ผ่าน Port WAN เข้ามา้เท่านั้นโดยนำไปต่อกับ Modem หรือ Roter LoadBalanced
    ๐ WAN With 3G Backup ใช้งาน primary ที่ port WAN อันดับแรก หาก port นี้การเชื่อมต่อหลุดหรือไม่ทำงานให้สลับไปใช้งานที่ USB Modem 3G แทน
    ๐ 3G With WAN Backup ใช้งาน primary ที่ USB Modem 3G อันดับแรก หาก USB นี้การเชื่อมต่อหลุดหรือไม่ทำงานให้สลับไปใช้งานที่ Port WAN แทน

ในที่นี้เป็นการเชื่อมต่อ ผ่าน WAN โดย port นี้เชื่อมต่อกับ Modem ซึ่งถูกตั้งค่าเป็น Bridge Mode อยู่
    เลือก WAN Only กด Setup เข้าไปส่วนของ WAN

รูปภาพ

6. รูปแบบ ของ WAN PORT มีดังนี้
    WAN Connection Typr : PPPOE เชื่อมต่อผ่าน ADSL (สามารถเลือกรูปแบบ Connection อื่นได้)
    User Name : ชื่อผู้ใช้ของ ISP ที่ได้รับมาจาก ADSL
    PassWord : รหัสผ่าน ของ ISP ที่ได้รับมาจาก ADSL
    Verify Password : ยืนยันรหัสผ่านอีกครั้ง
    MTU Valus : ค่า MTU ~ 1492

รูปภาพ

7. ทำการ รีบูทระบบ 1 ครั้ง

รูปภาพ

8. หลังจากเชื่อมต่อ ADSL ผ่านเข้า Modem และนำสายแลนเข้าช่อง Port WAN ของ AIR3G เรียบร้อยให้เข้าไปที่
    Status
    Internet Configuration ตรวจสอบการเชื่อมต่อ internet
    IP Address : ได้รับมาจาก ISP
    Subnet : ได้รับมาจาก ISP
    ....
    ถือว่าเชื่อมต่อ กับ ISP เรียบร้อยแล้ว

รูปภาพ

ขั้นตอนตั้งค่า AIR3G ใช้งาน Wireless HotSpot

1. ต่อมาเป็นการ เซต การใช้งานระบบ Authentication บนตัว AIR3G ให้สามารถใช้งานไร้สาย + สาย ที่ระบบ Login โดยผู้ใช้สามารถสร้างระบบ user ที่จะเข้ามาเองได้
    ไปที่เมนู
    Internet Settings -> Hotspot
    Hotspot Authentication : Enable : ใช้งานระบบ login , Disable : ไม่ใช้งานระบบ Login ผู้ใช้งานทั่วไปสามารถเชื่อมต่อ Internet เข้ามาได้เลย

Limit to one user per Account :
    เลือกใช้งาน : user ที่สร้างไว้สามารถเข้ามาได้ user ที่ login แรก เครื่องเดียวเท่านั้นผู้ที่ใช้ User เดียวกันนี้จะไม่สามารถ Login ซ้ำเข้ามาได้
    ไม่เลือกใช้งาน : User ที่สร้างไว้สามารถ Login เข้ามาโดยใช้ User เดียวกันนี้ได้พร้อมกันทีละหลายๆ เครื่อง

Account Idle Timeout : ผู้ใช้ไม่ตอบสนองการใช้งานในระบบนานเท่าไรเพื่อตัดการเชื่อมต่อในระบบออกไป และกลับไป Authentication ใหม่ ( 0 = ไม่มีระยะเวลาการตัดการเชื่อมต่อในระบบ)

Create Account : สร้างชื่อผู้ใช้งานและรหัสผ่าน
    กด ADD เมื่อสร้างเรียบร้อยแล้ว

รูปภาพ

สามารถสร้างได้เรื่อยๆ ไม่เกิน 40 ผู้ใช้งาน โดยสามารถใช้งานพร้อมกัน ซึ่งในสเปคของ AIR3G ระบุว่าควรให้ User เข้ามาไม่เกิน 20 user เพราะหาดมากกว่านี้ตัว Hardware อุปกรณ์จะใช้งานไม่เสถียร

รูปภาพ

ควรจะรีบูทระบบทุกครั้งที่สร้าง User เสร็จแล้ว

รูปภาพ

ทดสอบการทำงาน Wireless Hotspot

1. ตรวจสอบ IP Address ของเครื่องผู้ใชงานว่า Gateway ได้รับมาจาก AIR3G หรือไม่

รูปภาพ

2. ลองเข้าเวปไซต์

รูปภาพ

3. กรณีใช้ Web Browser ของ Firefox จะเตือนระบบความปลอดภับของ Firefox ขึ้นมาให้ทำตามดังนี้
    เลือก "ฉันเข้าใจถึงความเสี่ยง"

รูปภาพ

4. "เพิ่มข้อยกเว้น"

รูปภาพ

5. "รับใบรับรอง"
    ยืนยันข้อยกเว้นความปลอดภัย

รูปภาพ

6. เพียงเท่านี้ระบบ Firedfox จะ Redirect เข้าหน้า Login ของ AirLive AIR3G ให้ user Login

รูปภาพ

กรณีใส่ User , Password ผิด ระบบจะฟ้องขึ้นมา

รูปภาพ

กรณีชื่อผู้ใชเป็นตัวพิมพ์เล็ก แต่ ระบบที่สร้างเป็นตัวพิมพ์ใหญ่ ก็ไม่สามารถ Login ได้เช่นกัน

รูปภาพ

กรณี Login สำเร็จ ผู้ใช้ก็สามารถเชื่อมต่อ Internet ได้แล้ว

รูปภาพ

รูปภาพ

ข้อมูลสินค้าแบบมัลติมีเดีย (Multimedia)

จบบทความ

รายละเอียดการให้บริการจากทีมงาน SYS2U.COM Xpert Zone
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline
ภาพประจำตัวสมาชิก
vit_et07

Re: 2.1 ตั้งค่าอุปกรณ์ AirLive AIR3G ทำงานเป็น HotSpot WiFi

โพสต์โดย naypors เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.ย. 2010 1:24 am

ผมติดปัญหานิดนึงครับ คือว่า ตอนเข้าหน้า Authentication จะช้ามาก ในบางครั้ง บาง user เท่านั้น และมีล่มทั้งระบบไม่ยอมเรียกหน้า Authen เลยเป็นบางวันครับ (ใช้งานพร้อมกันสูงสุดไม่เกิน 12 user) เปิดใช้งานตลอดเวลาไม่ปิดเครื่อง

ผมทดลองเชื่อม 2 แบบ คือ
1. ให้โมเด็มเป็น Bridge Mode แล้วให้ AirLive AIR3G เป็น PPPoE (กำหนด IP วงเดียวกัน)
2. ให้โมเด็มเป็น PPP0E ให้ AirLive AIR3G รับค่า IP static จากโมเด็ม (กำหนด IP คนละวงกัน)
เชื่อมต่อทั้ง 2 แบบ ระบบ Authentication ก็ไม่ค่อยเวิร์คเท่าที่ควร ยังเรียกช้าและบางทีก็เรียกไม่ได้เลย สำหรับบางเครื่อง บางครั้งนะครับ

ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์ 3 ตัว อยากขอคำแนะนำในการเซ็ตค่าต่างๆ เพื่อแบ่งหน้าที่การทำให้ของแต่ละอุปกรณ์ครับ
1. ADLS Modem/Router 1 port (HUAWEI SmartAX MT880) หากใช้งานแบบ PPP0E เมื่อใช้งานได้ระยะนึง 1-3 วัน จะออกอาการเข้าหน้าเว็บไม่ค่อยได้ ต้องทำการ reboot เครื่องใหม่หลังจากนั้นก็จะเข้าเว็บได้ปกติ ผมได้ติดตั้งพัดลมระบายอากาศไว้ เครื่องเย็นตลอดเวลาครับ
2. Linksys WRT54G ตอนนี้ผมให้เป็น AP ใช้งานน้อยมาก มีแค่ 2 user เองที่เชื่อมต่อ ลึกๆ อยากให้ WRT54G ทำงานหนักกว่านี้ให้สมกับชื่อเสียงครับ
3. AirLive AIR3G เพิ่งซื้อมาเพื่อต้องการใช้งานในส่วนของ Authentication โดยเฉพาะครับ
สรุปว่า ผมอยากให้อุปกรณ์ทั้ง 3 ตัว ทำงานร่วมกันให้เสถียรที่สุด โดยอาจแบ่งหน้าที่การทำงานตามความเหมาะสมของอุปกรณ์แต่ละตัวครับ
naypors

Re: 2.1 ตั้งค่าอุปกรณ์ AirLive AIR3G ทำงานเป็น HotSpot WiFi

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.ย. 2010 10:29 am

naypors เขียน:ผมติดปัญหานิดนึงครับ คือว่า ตอนเข้าหน้า Authentication จะช้ามาก ในบางครั้ง บาง user เท่านั้น และมีล่มทั้งระบบไม่ยอมเรียกหน้า Authen เลยเป็นบางวันครับ (ใช้งานพร้อมกันสูงสุดไม่เกิน 12 user) เปิดใช้งานตลอดเวลาไม่ปิดเครื่อง

ผมทดลองเชื่อม 2 แบบ คือ
1. ให้โมเด็มเป็น Bridge Mode แล้วให้ AirLive AIR3G เป็น PPPoE (กำหนด IP วงเดียวกัน)
2. ให้โมเด็มเป็น PPP0E ให้ AirLive AIR3G รับค่า IP static จากโมเด็ม (กำหนด IP คนละวงกัน)
เชื่อมต่อทั้ง 2 แบบ ระบบ Authentication ก็ไม่ค่อยเวิร์คเท่าที่ควร ยังเรียกช้าและบางทีก็เรียกไม่ได้เลย สำหรับบางเครื่อง บางครั้งนะครับ

ตอนนี้ผมมีอุปกรณ์ 3 ตัว อยากขอคำแนะนำในการเซ็ตค่าต่างๆ เพื่อแบ่งหน้าที่การทำให้ของแต่ละอุปกรณ์ครับ
1. ADLS Modem/Router 1 port (HUAWEI SmartAX MT880) หากใช้งานแบบ PPP0E เมื่อใช้งานได้ระยะนึง 1-3 วัน จะออกอาการเข้าหน้าเว็บไม่ค่อยได้ ต้องทำการ reboot เครื่องใหม่หลังจากนั้นก็จะเข้าเว็บได้ปกติ ผมได้ติดตั้งพัดลมระบายอากาศไว้ เครื่องเย็นตลอดเวลาครับ
2. Linksys WRT54G ตอนนี้ผมให้เป็น AP ใช้งานน้อยมาก มีแค่ 2 user เองที่เชื่อมต่อ ลึกๆ อยากให้ WRT54G ทำงานหนักกว่านี้ให้สมกับชื่อเสียงครับ
3. AirLive AIR3G เพิ่งซื้อมาเพื่อต้องการใช้งานในส่วนของ Authentication โดยเฉพาะครับ
สรุปว่า ผมอยากให้อุปกรณ์ทั้ง 3 ตัว ทำงานร่วมกันให้เสถียรที่สุด โดยอาจแบ่งหน้าที่การทำงานตามความเหมาะสมของอุปกรณ์แต่ละตัวครับ

• เบื้องต้นอยากให้ทดสอบแบบนี้นะครับ โดยลองเอา AIR3G ออกไปก่อนครับ โดยให้ HUAWEI SmartAX MT880 ทำงานเป็น PPPoE เชื่อมต่อ Internet จากนั้น เชื่อมต่อ WRT54GL เข้ามาเป็น AP ตามปกติครับ แล้วลองใช้งานดูว่ายังมีปัญหาเหมือนเดิมที่แจ้งมาหรือไม่ครับ
SYS2U.COM 24-Hour Online IT Store
ซิสทูยู เฟสบุ๊ค - http://www.facebook.com/SYS2UOnline

sys2u
Administrator

โพสต์โดย naypors เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.ย. 2010 11:08 am

หากผมนำ AIR3G ออกไปก็เ่ท่ากับว่าเป็นการเชื่อมต่อปกติเหมือนเมื่อก่อนเลยครับ เพราะผมใช้แบบนี้มานานแล้ว เมื่อเล่นไปนานๆ ก็มีบ้างที่เจ้า HUAWEI SmartAX MT880 จะค้างนานๆ ครั้ง reset ก็เป็นปกติครับ

* * * แต่ปัญหาใหญ่ของผมตอนนี้คือผมตั้งใจซื้อ เจ้า AIR3G เพื่อใช้งานในส่วนของ Authen แต่เครื่องไม่ยอมเข้าหน้า LOGIN (เป็นบางครั้งนะครับ) มันจะโชว์ให้เห็นตรง Title bar ตาม url https://192.168.2.1/login_internet.asp ว่าจะเปิดเครื่องนานไปก็ไม่ใช่เพราะผมเพิ่ง reboot เครื่องเมื่อคืน พอตอนเช้าเข้าเล่นเน็ตดูก็เจออาการนี้กับตัวเองเลยครับ ต้อง reboot เครื่องใหม่จากนั้นก็เข้าระบบ Authentication ได้ตามปกติครับ
naypors

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.ย. 2010 12:23 pm

naypors เขียน:หากผมนำ AIR3G ออกไปก็เ่ท่ากับว่าเป็นการเชื่อมต่อปกติเหมือนเมื่อก่อนเลยครับ เพราะผมใช้แบบนี้มานานแล้ว เมื่อเล่นไปนานๆ ก็มีบ้างที่เจ้า HUAWEI SmartAX MT880 จะค้างนานๆ ครั้ง reset ก็เป็นปกติครับ

* * * แต่ปัญหาใหญ่ของผมตอนนี้คือผมตั้งใจซื้อ เจ้า AIR3G เพื่อใช้งานในส่วนของ Authen แต่เครื่องไม่ยอมเข้าหน้า LOGIN (เป็นบางครั้งนะครับ) มันจะโชว์ให้เห็นตรง Title bar ตาม url https://192.168.2.1/login_internet.asp ว่าจะเปิดเครื่องนานไปก็ไม่ใช่เพราะผมเพิ่ง reboot เครื่องเมื่อคืน พอตอนเช้าเข้าเล่นเน็ตดูก็เจออาการนี้กับตัวเองเลยครับ ต้อง reboot เครื่องใหม่จากนั้นก็เข้าระบบ Authentication ได้ตามปกติครับ

• ใช่ครับผม ที่ให้ลองถอดออกก่อนแล้วลองใช้งานอีกทีก้เพราะว่าจะตรวจสอบดูว่าเป็นเพราะสาเหตุของ AIR3G หรือไม่นะครับผม ? หรือลองเปลี่ยนตัวใหม่ไปมั๊ยดีครับผม ? เดี๋ยวผมแจ้งให้ทาง SHOP เค้าส่ง AIR3G ตัวใหม่ไปให้ลองเปลี่ยนดูนะครับ

• เบื้องต้นตอนนี้ได้ลองเอา AIR3G มาติดตั้งที่ Office แล้วลองเปิดใช้งานเป็นระยะเวลานานๆ แล้วครับ กำลังจะทดสอบดูอาการดังกล่าวว่าเป็นสาเหตุจากอะไรครับผม

sys2u

โพสต์โดย naypors เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.ย. 2010 3:12 pm

ตอนนี้ผมแยกเป็นสองวงครับ
1. วง 192.168.1.xxx มี ADSL Modem (เป็น PPPoE), Switch, และตัว WRT54GL (AP) ระบบก็ปกติดีครับลื่นกะปลาไหล เพราะตอนนี้ยังไม่มีใครโหลดบิต...อิอิ ใ้ช้งานพร้อมกันสูงสุด 13 เครื่อง แต่ใช้งานแบบนี้มันง่ายไปครับ
2. วง 192.168.2.xxx มี ADSL Modem (เป็น PPPoe), และ AIR3G เป็น Authen รับค่่า statig IP ทดลองใช้งานแค่ 2 เครื่อง รับสัญญาณ wireless โดยตรงจาก AIR3G ระยะเวลาในการเข้าหน้า login ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ครับ
หากให้ทุกเครื่อง authen ก่อนออกเน็ต แล้วเวิร์คเหมือนที่กำลังทดลองอยู่ 2 เครื่อง จะโอมากเลย ... อิอิ

หากมีการนำ AIR3G ไปทดลองก็อยากให้ทดลอง Option ของ Hotspot Authtication ลองเปิดให้ user เข้าใช้งาน 10 กว่า user แล้วใช้งานพร้อมๆ กัน ลองดูนะครับว่าเวิร์คป่าว ส่วน เรื่องที่ว่าจะส่ง AIR3G ตัวใหม่มาเปลี่ยนนั้นก็ขอบคุณล่วงหน้า แต่ขอดูผลการทดสอบที่ office ก่อนนะครับ
naypors

โพสต์โดย sys2u เมื่อ อาทิตย์ 05 ก.ย. 2010 4:16 pm

naypors เขียน:ตอนนี้ผมแยกเป็นสองวงครับ
1. วง 192.168.1.xxx มี ADSL Modem (เป็น PPPoE), Switch, และตัว WRT54GL (AP) ระบบก็ปกติดีครับลื่นกะปลาไหล เพราะตอนนี้ยังไม่มีใครโหลดบิต...อิอิ ใ้ช้งานพร้อมกันสูงสุด 13 เครื่อง แต่ใช้งานแบบนี้มันง่ายไปครับ
2. วง 192.168.2.xxx มี ADSL Modem (เป็น PPPoe), และ AIR3G เป็น Authen รับค่่า statig IP ทดลองใช้งานแค่ 2 เครื่อง รับสัญญาณ wireless โดยตรงจาก AIR3G ระยะเวลาในการเข้าหน้า login ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่รับได้ครับ
หากให้ทุกเครื่อง authen ก่อนออกเน็ต แล้วเวิร์คเหมือนที่กำลังทดลองอยู่ 2 เครื่อง จะโอมากเลย ... อิอิ

หากมีการนำ AIR3G ไปทดลองก็อยากให้ทดลอง Option ของ Hotspot Authtication ลองเปิดให้ user เข้าใช้งาน 10 กว่า user แล้วใช้งานพร้อมๆ กัน ลองดูนะครับว่าเวิร์คป่าว ส่วน เรื่องที่ว่าจะส่ง AIR3G ตัวใหม่มาเปลี่ยนนั้นก็ขอบคุณล่วงหน้า แต่ขอดูผลการทดสอบที่ office ก่อนนะครับ

• ได้ครับผม ถ้าคืบหน้าอย่างไรจะแจ้งให้ทราบอีกทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

sys2u

โพสต์โดย vit_et07 เมื่อ จันทร์ 06 ก.ย. 2010 9:18 am

ลองอัพเกรดเฟริมแวร์ดูก่อนนะครับ เพราะตอนที่ทำบทความก็ไม่เจออาการช้านะครับ แต่ว่าผม upgrade firmware ไปครับผม -> วิธีการอัพเกรดเฟริมแวร์ AirLive AIR3G - 1000mW HotSpot
vit_et07

โพสต์โดย BugReport_Send เมื่อ ศุกร์ 10 ก.ย. 2010 1:42 pm

อยากได้เครื่องมาทดสอบหาบัคจริง ๆ
ตอนนี้เห็นว่า มันน่าสนใจดีครับ แต่พอเจอปัญหา เลยลังเลขึ้นมาเลยครับ
BugReport_Send

โพสต์โดย sys2u เมื่อ ศุกร์ 10 ก.ย. 2010 7:19 pm

BugReport_Send เขียน:อยากได้เครื่องมาทดสอบหาบัคจริง ๆ
ตอนนี้เห็นว่า มันน่าสนใจดีครับ แต่พอเจอปัญหา เลยลังเลขึ้นมาเลยครับ

• เท่าที่ทดสอบดูน่าจะเป็นที่ Https เวลาที่จะเข้าหน้า Login ของ HotSpot ครับ อาจจะต้องลองปรับ Security ของ Browser ดูเพื่อแก้ไขปัญหานี้ ตอนนี้กำลังทดสอบอยู่ครับผม

sys2u

ต่อไป

ย้อนกลับไปยัง วิธีการติดตั้งและปรับแต่งอุปกรณ์ AirLive